PDA

View Full Version : Start from the end

KoK
28-06-2005, 01:51
KoK đã lâu ngày không động thủ, bây giờ "rút gươm chém thử" coi gươm còn bén đến đâu mới được! Box lúc này cứ tràn ngập mấy câu đố về toán dí lại kiến thức không hà, đọc qua 1 lượt thì đầu cứ nhức bưng bưng:(... Cho nên... đây là 1 câu đố mẹo...
"Bạn có thể mài 1 con dao khi giết 1 con thỏ trừ khi mài 1 con dao có thể giết bạn là..."
"là..." gì? :confused:

tran_phong
28-06-2005, 15:26
chả hiểu gì cả......

KoK
30-06-2005, 00:13
Đã nói là đố mẹo mà lị, bạn mà hiểu được thì tui phá sản mất rồi!

KoK
03-07-2005, 00:18
Gợi ý như sau: Giải câu đố phụ sau đây:
Có một nhà sư bị bệnh nằm liệt giường, một hôm, có ba nhà sư khác tới thăm, ngủ qua đêm, nhưng trong nhà chỉ có hai cái giường, vậy phải làm sao để mỗi người có thể nằm trên một cái giường riêng bây giờ?

Cuong_DC9
03-07-2005, 15:33
Ba nhà sư và nhà sư chỉ có 2 ba con, với 2 giường thì vừa đủ nghĩ làm gì cho mệt!!!

KoK
04-07-2005, 01:33
Đúng rồi đó, câu đố đầu tiên cũng tựa tựa như câu đố này thôi :D!

vikhoa
08-07-2005, 15:50
Câu đố phụ ít ra đọc cũng là 1 câu. Câu kia thì chẳng hiểu là 1 câu 2 mệnh đề hay là 1 mệnh đề.

Thôi thì nó "là ...con dao". Giết ai thì cũng là con dao thôi, và cần phải mài thì nó là con dao cùn. Hết.

KoK
13-07-2005, 23:54
Mr.Khoa quả nhiên có khác... he he he nhưng mà... sai rồi, đáp án là "1 con thỏ". Tại sao ư? tại vì có 1 dấu trừ ở giữa, trừ thủ coi, ra liền.... :D
Còn đây là 1 câu đố siêu dễ nhung mà còn tùy vào trí nhớ của bạn nữa...
- Con gì màu xanh với màu đỏ, có thể đem nó đi nấu... càri được...!!!???

KoK
18-07-2005, 00:06
:( Câu trên hơi nhảm nên ai cũng làm ngơ, hông thèm trả lời :X
Vậy để tạo không khí 1 chút...
Đây là 1 danh từ, đặc biệt, nó không đối lập với sự bắt đầu nhưng nó chỉ xuất hiện khi có sự kết thúc...
Đây không phải là đố mẹo, bạn có thể thấy câu đố này cũng có chút liên quan đến chủ đề :D- 1 sự thách thức...

Cuong_DC9
18-07-2005, 05:38
Đây là 1 danh từ, đặc biệt, nó không đối lập với sự bắt đầu nhưng nó chỉ xuất hiện khi có sự kết thúc...
Đây không phải là đố mẹo, bạn có thể thấy câu đố này cũng có chút liên quan đến chủ đề :D- 1 sự thách thức...
RESTART! Có phải không vậy???

KoK
21-07-2005, 01:31
Restart có nghĩa là đã chấm dứt, chấm dứt xong rồi mới có thể restart, cũng giống như từ sự hồi sinh vậy và nhiều khi không cần phải kết thúc cũng có thể restart đựơc :D

tran_phong
21-07-2005, 10:09
Restart có nghĩa là đã chấm dứt, chấm dứt xong rồi mới có thể restart, cũng giống như từ sự hồi sinh vậy và nhiều khi không cần phải kết thúc cũng có thể restart đựơc :D

Nếu chiếu theo window thì nó là chữ START.

vì nhấn vào START để tắt window.

Không biết có đúng không.

haphuong
21-07-2005, 18:42
Còn đây là 1 câu đố siêu dễ nhung mà còn tùy vào trí nhớ của bạn nữa...
Trả lời: con gà tây ( turkey), vì con gà tây có màu xanh + màu đỏ và có thể nấu món cà ri gà ... tây :D

KoK
23-07-2005, 00:31
to Tran_phong: tắt windows bằng Shutdown Button, not start...
to haphuong: nếu bạn còn nhớ thì bạn sẽ nói đó là con tắc kè, không phải gà tây đâu :D

alann
23-07-2005, 01:05
Kok ở trên núi luôn đi ... gươm để lâu ngày rỉ hết rồi !

tran_phong
23-07-2005, 09:29
to Tran_phong: tắt windows bằng Shutdown Button, not start...
to haphuong: nếu bạn còn nhớ thì bạn sẽ nói đó là con tắc kè, không phải gà tây đâu :D

no Nhấn vào start để bắt đầu tắt window.

KoK
23-07-2005, 22:24
So It's just a BEGINNING, it's not the END...

haphuong
25-07-2005, 16:14
To KoK: Ủa, con tắc kè mà đem nấu cà ri được hả ???
Món này do bạn KoK mới chế biến ra chắc? Bạn giỏi hơn cả đấu bếp Yan ? Chúc mừng :)
Chờiiiiiiiiii, món "cà ri tắc kè", nghe kinh dị quá! :D
Thôi được, nếu vậy để tui tìm cách chế ra món "cà ri cào cào" bán cho mấy cha nhậu , chắc hốt bạc. :D

Bạn giải câu này đi: "Đây là 1 danh từ, đặc biệt, nó không đối lập với sự bắt đầu nhưng nó chỉ xuất hiện khi có sự kết thúc... ". Thanks.

KoK
28-07-2005, 01:28
Nghe nè, cô bé người nước ngoài, nghe đây:
Con tắc kè màu xanh màu đỏ
Em bắt dzìa em nấu cà ri
Em đến trường mời cô mời bạn
Tình nồng thắm như nồi... cà ri
Câu này ai không biết thì chưa từng trải qua thời thơ ấu ở VN... :D

tran_phong
28-07-2005, 08:29
Nghe nè, cô bé người nước ngoài, nghe đây:
Con tắc kè màu xanh màu đỏ
Em bắt dzìa em nấu cà ri
Em đến trường mời cô mời bạn
Tình nồng thắm như nồi... cà ri
Câu này ai không biết thì chưa từng trải qua thời thơ ấu ở VN... :D

ông này phải kiếm bác tác giả gì đó xin lỗi vì đã thay đổi lời bài hát nhá.

KoK
01-08-2005, 08:45
Đâu phải tui chế đâu mà tui phải xin xỏ cái gì
To all: đáp án là : Sự chuyển đổi - Ngẫm thử xem đúng không...

haphuong
09-08-2005, 15:57
Nó ở giữa bếp, rờ nó thì dính nhọ nồi, các cô rất sợ nó.
Đố các bạn, nó là gì?

DONNA_DONNA
10-08-2005, 19:52
Nó ở giữa bếp, rờ nó thì dính nhọ nồi, các cô rất sợ nó.
Đố các bạn, nó là gì?

Nó là cái đuôi bóng đèn rỗng, có điện. Rờ vào là cháy thành than àh. "Anh trai" cũng sợ nó nữa là "em gái" ^-^

haphuong là gái hay trai ?
Để tôi còn biết lần sau lỡ nhầm.

tran_phong
11-08-2005, 18:58
Anh DONNA_DONNA trả lời chưa đúng vì rờ đuôi bóng đèn đâu có dính nhọ nồi :D
Mình là một thanh niên 25 tuổi! Cái nick haphuong nghe giống tên con gái lắm hả các bạn? Mình có nhiều bạn trai tên Phương lắm mà, mình không thấy nó giống tên con gái :)
Rất vui được làm quen , giao lưu với các bạn trên điễn đàn này dù mình ko phải là dân IT, mà là dân Toán.

wellcom wellcom.................

DONNA_DONNA
11-08-2005, 21:48
Anh DONNA_DONNA trả lời chưa đúng vì rờ đuôi bóng đèn đâu có dính nhọ nồi
Mình là một thanh niên 25 tuổi! Cái nick haphuong nghe giống tên con gái lắm hả các bạn? Mình có nhiều bạn trai tên Phương lắm mà, mình không thấy nó giống tên con gái
Rất vui được làm quen , giao lưu với các bạn trên điễn đàn này dù mình ko phải là dân IT, mà là dân Toán.

"Em" nói câu này làm "anh" tổn thọ quá :emlaugh: , tuổi của "anh" cũng chưa đến mức "đăng phong tạo cực" như em tưởng tượng đâu. Thôi thì "em" ko phải là con gái nên ta cứ xưng là cậu tớ .

Cậu là dân toán thì tớ cũng đố cậu 1 câu :

Nhìn chữ ký của tớ, cậu nghĩ ra được cái gì ? lol

KoK
12-08-2005, 01:22
to HAPHUONG: Mình là dân "em văn"... câu chủ đề của bạn "Mình là 1 thanh niên 25 tuổi" chưa nói đủ ý, thanh niên cũng có thể là con trai hay con gái mà, phải nói là :"mình là 1 chàng trai 25 tuổi" !!!:D
Về câu đố : chữ "ế", cô nào cũng sợ... :D
To Donna- Naddon: bạn cũng là dân Toán, khéo tay, sắp chữ số đẹp ghê.... nhưng mà chả hiểu gì cả... !

cybernixvn
12-08-2005, 03:43

đích thị là con gà (móng đỏ, mỏ xanh) rùi chứ tắc kè gì :D

Cuong_DC9
13-08-2005, 14:38
264513
142857
428571*3
142857*1
714285*5
571428*4
857142*6
285714*2

Về số 264513 thì tui chưa nghĩ ra, nhưng cũng chịu thua luôn! :bawling:
Còn số 142857, nếu đem nhân với thừa số thứ 2 trong các dòng phía dưới nó thì sẽ được thừa số thứ nhất. Đặc điểm của các số này là sử dụng các chữ số giống nhau và có quy luật ... nhìn thì biết!!! ;)

Cóc ơi, không thuyết phục lắm :no:

DONNA_DONNA
13-08-2005, 23:07
1.to HAPHUONG: Mình là dân "em văn"... câu chủ đề của bạn "Mình là 1 thanh niên 25 tuổi" chưa nói đủ ý, thanh niên cũng có thể là con trai hay con gái mà, phải nói là :"mình là 1 chàng trai 25 tuổi" !!!
Về câu đố : chữ "ế", cô nào cũng sợ...
To Donna- Naddon: bạn cũng là dân Toán, khéo tay, sắp chữ số đẹp ghê.... nhưng mà chả hiểu gì cả... !

KoK

To Khoái OK: Tớ mà được là dân Toán thì tớ rất khoái ! Trust ? :lick:

******************************************\
2.Về số 264513 thì tui chưa nghĩ ra, nhưng cũng chịu thua luôn!
Còn số 142857, nếu đem nhân với thừa số thứ 2 trong các dòng phía dưới nó thì sẽ được thừa số thứ nhất. Đặc điểm của các số này là sử dụng các chữ số giống nhau và có quy luật ... nhìn thì biết!!!

Cuong_DC9

lol Bác này thật là tinh mắt, nhưng do tuổi tác đã cao nên bác mới chỉ nhìn từ trên xuống mà không nhìn từ dưới lên :no:

Bác đã nhìn ra được như thế này rồi (nếu đem nhân với thừa số thứ 2 trong các dòng phía dưới nó thì sẽ được thừa số thứ nhất ) mà không biết cái số 264513 là số gì http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons6/24.gif

Thưa với bác ạh, các thừa số đấy nếu ghép lại với nhau từ dưới lên thì nó chính là 264513 . :D hay nói cách khác: Đây chỉ là một phép tính nhân đơn giản : Lấy 264513 x 142857 (các bác cứ viết hẳn ra giấy, nhân từng bước như học sinh lớp 3 ấy nhé thì mới thấy nó bùn cùi và thú dị :innocent: )

Theo tài liệu cũng khá cổ xưa thì 2 số này là 2 số kỳ cục. Nếu các bác nhân thử sẽ thấy, không những nó là số 142857 đảo chỗ qua mỗi lần nhân mà nó còn sắp xếp rất có thứ tự .

Cuong_DC9
14-08-2005, 21:15
lol Bác này thật là tinh mắt, nhưng do tuổi tác đã cao nên bác mới chỉ nhìn từ trên xuống mà không nhìn từ dưới lên :no:

Bác đã nhìn ra được như thế này rồi (nếu đem nhân với thừa số thứ 2 trong các dòng phía dưới nó thì sẽ được thừa số thứ nhất ) mà không biết cái số 264513 là số gì http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons6/24.gif

Thưa với bác ạh, các thừa số đấy nếu ghép lại với nhau từ dưới lên thì nó chính là 264513 . :D hay nói cách khác: Đây chỉ là một phép tính nhân đơn giản : Lấy 264513 x 142857 (các bác cứ viết hẳn ra giấy, nhân từng bước như học sinh lớp 3 ấy nhé thì mới thấy nó bùn cùi và thú dị :innocent: )

Theo tài liệu cũng khá cổ xưa thì 2 số này là 2 số kỳ cục. Nếu các bác nhân thử sẽ thấy, không những nó là số 142857 đảo chỗ qua mỗi lần nhân mà nó còn sắp xếp rất có thứ tự .
Đúng là già mà ngu, để cho "cô" Donna cười lăn cười lộn, trông mà "nghét" :mad:
Rồi, tui đố mọi người ghép, thêm đầu thêm đuôi sao cho không ai vặn vẹo được gì:
... 159 265 358 979 323 ...

DONNA_DONNA
14-08-2005, 22:08
Rồi, tui đố mọi người ghép, thêm đầu thêm đuôi sao cho không ai vặn vẹo được gì:
... 159 265 358 979 323 ...

Cuong_DC9

Cái khóa của bác thì em đã nhìn ra (chắc tại do hôm qua trong lúc đêm tối bối rối, bác mới kéo xuống mà quên kéo lên http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons6/19.gif ) .

Khổ, cũng là lấy đít trừ đầu, được bao nhiêu "chốt hạ" vào giữa, nhưng do em đã nói ở trên rồi đấy, tối qua chả biết làm gì mờ ám lại chỉ cho ... vào đầu và đuôi :D. Vì vậy để cho bác tỉnh táo kéo khóa lại lol , đáp án của em là :

... 159 265 358 979 323 .0.

Còn nếu bác đã kéo lên rồi thì nó sẽ phải như vầy : :lick:

0.. 159 265 358 979 323 111 trong đó .. ở đầu là 1 số N bất kỳ từ 0-->9

hoặc :

065 159 265 358 979 323 111

Bác thấy có ổn không ? lol

Cuong_DC9
14-08-2005, 22:18
Biết ngay là "cô" chui ngay vào bẫy mà... :lick:
Nó đơn giản lắm. Cái đểu là ở chỗ đó, cứ làm mọi người suy nghĩ, cuối cùng đáp số lại khác hẳn. :mad:
Gợi ý tí nhé: cái này không có quy luật gì đâu (tuần hoàn), ai mà tìm ra được quy luật thì giải NOBEL cũng là nhỏ như con thỏ (mặc dù nó không được trao cho các nhà toán học) :angel_not

DONNA_DONNA
14-08-2005, 22:32
cái này không có quy luật gì đâu (tuần hoàn), ai mà tìm ra được quy luật thì giải NOBEL cũng là nhỏ như con thỏ (mặc dù nó không được trao cho các nhà toán học)

Em thấy bác thế nào ấy lol, đã không có quy luật gì sao lại còn mở ngoặc tuần hoàn :mad:

Quy luật của nó thì em tìm ra roài, nhưng bác đã nói thế thì chắc phải có cái gì đó nó mới lạ. Bác cho em hỏi thêm câu nữa:

Có chắc chắn là tại những chỗ ... đấy là 1 số có 3 chữ số không ?

Cuong_DC9
14-08-2005, 23:45
Thì bản thân bài này cũng có bình thường tí nào đâu!
Mà cũng phải hâm hấp như tui thì mới dám đố những bài như thế này. :embarrass
3 chữ số đầu tiên quyết định toàn bộ ý nghĩa của các chữ số tiếp theo. 3 hay 4 hay n chữ số cũng không quan trọng nữa.
Thêm 1 gợi ý nữa, trong 3 chữ số đầu tiên có 2 chữ số 1 và 4

DONNA_DONNA
18-08-2005, 10:47
1.Các bạn có thích 2 con số đặc biệt mà anh DONNA_DONNA đã giới thiệu ko? Tui nêu một mẹo nhỏ để giúp các bạn nhớ 2 con số đó: lấy số 1 chia cho 7, ta được 0,142857142..., các số dư lần lượt là 3, 2, 6, 4, 5, 1 ( không tính số dư đầu tiên là số 1). Các bạn có ngay số 142857 và 326451.
(Anh Donna_Donna viết nhầm số thứ hai thì phải???)

Không phải là tớ viết nhầm đâu, mà là tớ chỉ nhớ mang máng thế thôi , không ngờ lên đây đụng phải cao thủ lol, vì 2 cái số này tớ đọc ké từ 1 quyển sách khá là cũ kỹ, bong bìa tùm lum, không biết tên sách là gì, đọc được từ hồi tớ học lớp 10 lận, khi về quê thăm ông bà (sở dĩ còn nhớ là vì hồi đó khoái quá, nhớ kỹ để về viết bài đăng báo HHT http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons6/9.gif )

Dù là số gì đi nữa, theo tớ miễn sao là 123456, rồi sắp xếp sao đó khi nhân với 142857 ta được một quy luật gì đó hợp lý và logic sau mỗi lần nhân ( hơi trâu bò 1 tí ). Còn cái số 142857 thì nhớ bằng cách lấy 999999 ( 6 con số 9 ) chia cho 7 (tớ nghĩ chính cái số 7 này mới là số kỳ cục đó).

Nếu theo cách của cậu thì rất có thể sẽ có nhiều số nữa có tính chất như số 142857 trên, miễn sao khi chia ta được 1 dãy số vô hạn tuần hoàn , nhưng phải sao đó cái số dư nó lặp lại được.

2. Thì bản thân bài này cũng có bình thường tí nào đâu!
Mà cũng phải hâm hấp như tui thì mới dám đố những bài như thế này.
3 chữ số đầu tiên quyết định toàn bộ ý nghĩa của các chữ số tiếp theo. 3 hay 4 hay n chữ số cũng không quan trọng nữa.
Thêm 1 gợi ý nữa, trong 3 chữ số đầu tiên có 2 chữ số 1 và 4

Chào bác "Cương" hơi dở http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons6/71.gif . Mấy hôm nay em có tí việc bận, hôm nay mới lên huyên thuyên với bác được.

Cái dãy số của bác quả là làm cho em khó nghĩ, trong khi đó bác lại bảo nó vô cùng đơn giản, thế này thì quả thật em còn "đại ngu" ( yên vui ) hơn cả bác nữa http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons6/78.gif .

Dù sao thì em cũng cố trả lời nốt cái cục của bác :

3 cái số đầu tiên hẳn là 1, 4, 5 hoặc 1, 4, 7 , sắp xếp như thế nào thì em cũng chưa hiểu vì tự nhiên có số 979 và 323 của bác nó xuất hiện thành ra chả có luật lệ gì ráo . Cuối cùng thì em cũng đành ngậm ngùi chờ bác "kéo lên" vậy http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons6/2.gif.

3. Bác cứ cho đáp án đi rồi làm tiếp bài của em lol :

Theo các bạn 1+1 = ? . Có bao nhiêu trường hợp có thể xảy ra với phép tính này ?

Cuong_DC9
18-08-2005, 17:32
Cái mà tớ nghĩ đến chính là:
3.14159265358979323846264338327950288
Theo ý kiến chủ quan, không có gì trái với các điều kiện của đầu bài cả. :lick:

KoK
19-08-2005, 00:11
Tầm bậy tầm bạ, cái gì mà ko trái với đk đầu bài chứ, con số ông cho chỉ là 1 số (mặc dù nó hơi bị nổi tiếng nhưng nó cũng chỉ là 1 con số theo khách quan thì... bình thường, chả có ý nghĩa gì đặc biệt cả) -> đây chỉ là 1 câu hỏi không căn cứ, giống như là ông bắt tụi tui đoán xem trong đầu ông đang nghĩ gì vậy!!! Vậy khi tui trả lời ví dụ như 145 ...... 146 thì ông vặn vẹo gì được tui ngoài chuyện ông cho nó là sai (hổng biết sai chỗ nào, mấy cái đk ông cho tui đều đáp ứng được mà...???, nó chỉ sai vì nó không phải là cái ông đang nghĩ trong đầu thui).
Còn về câu đố của tui, ông kêu là không thuyết phục, vậy ông vặn vẹo thử xem! (vặn được mới nể)

Cuong_DC9
22-08-2005, 16:22
To Cóc: Công nhận, câu hỏi của tui tầm bậy thật, nặng về lừa đảo. Nhưng sao ông không đưa ra được đáp án nào?

Rồi, quay lại câu hỏi của ông:
Đây không phải là đố mẹo, bạn có thể thấy câu đố này cũng có chút liên quan đến chủ đề - 1 sự thách thức...

Tôi có 1 ví dụ thế này, tôi đang buôn cá, nhưng thấy thằng hàng xóm bán tôm ác quá, tôi bèn chuyển sang bán tôm. Đây có thể gọi là sự chuyển đổi được không? Có 1 điều kiện chưa đề cập tới:
- Tôi bỏ hết cá đi để bán tôm
- Tôi có 3 mẹt, giữ lại 1 mẹt bán cá tiếp, còn 2 mẹt bán tôm
- Tạm thời tôi không bán cá nữa, số cá còn lại cứ để trong ao!
Trong trương hợp thứ nhât, cả đáp án lẫn đề bài đều phù hợp. Nhưng trong 2 trường hợp sau thì chỉ có đáp án là PHÙ HỢP. Xét về mặt logic, nó không thuyết phục ở chỗ đó. :punk:

KoK
26-08-2005, 01:09
Được, đâu ai nói gì đâu! Bán cá chuyển sang bán tôm, có chữ "chuyển"...
- Gom chung: đổi 2 mẹt thì "kết thúc" 2 mẹt, không bán nữa thì "kết thúc" luôn 3 mẹt... vậy thôi.
Sự chuyển đổi tức là từ 1 hành động hay trạng thái này đi sang 1 hành động, trạng thái khác, tức là có 1 sự kết thúc ở hành động, trạng thái hiện thời, kết thúc ở đâu, chuyển đổi ở đó (hiểu không)... 1 cây đèn cầy cháy hết phân nửa, tức là phân nửa đã bị chuyển đổi thành 1 dạng khác, phân nửa còn lại chưa đi đâu hết thì chưa bị chuyển đổi... 1 người đang đi bỗng đứng lại -> kết thúc trạng thái "di chuyển", bắt đầu trạng thái "bất động", cũng là chuyển đổi vậy... chuyển đổi không phải như ông nghĩ, kết thúc thì có kết thúc toàn phần hay 1 phần, trạng thái thì có nhiều kiểu trạng thái, hành dộng có nhiều kiểu hành động, ông bỏ cá đi bán tôm thực chất là đã qua 2 giai đoạn rồi (giai đoạn bỏ cá rồi mới tới giai đoạn bán tôm)...
Câu đố này chẳng có chỗ nào là không hợp Lôgíc cả! :D

Cuong_DC9
26-08-2005, 01:33
Cái này lại không logic với cái ông vừa nói!
Vậy thì từ RESTART cũng phù hợp với điều kiện của đầu bài, có điều nó không phải là từ mà ông nghĩ đến, phải không?

Cóc ơi, kiếm gỉ quá rồi, cóc đừng cùn như kiếm của cóc nữa. ;)

KoK
26-08-2005, 23:56
Chậc chậc, nói hoài mà ông này ổng hỏng hiểu!!!:( Buồn ghê nơi!!!!
Chỉ nội từ Restart không cũng đã có 1 chút trái tính trái nết với chữ start rồi...
Cũng giống như ông bán cá chuyển sang bán tôm vậy, phải trải qua tới 2 giai đoạn -> 2 sự chuyển đổi chứ không phải 1, hiểu không...!!!
Kiếm của KoK còn bén chán, đủ sức CuOng_DC9 là được rùi!

Cuong_DC9
27-08-2005, 05:05
Coc ơi, tớ hiểu điều Coc nói đấy chứ. Chính vì thế nên tớ nhìn ra cái đúng và cả cái sai của Coc. Đáp án không thuyết phục không phải vì sai hoàn toàn mà là không chặt chẽ. Nhưng thấy Coc không muốn nhận ra nên tớ cũng không phân tích lại nữa. Coc nên học lại logic đi!!! :punk:
Coc ít tuổi hơn tớ nên tớ khuyên chân tình: không nên dùng từ HIỂU KHÔNG, nó bất lịch sự và không tôn trọng nhau.
Đây là góc thư giãn, vào để giải trí chứ nếu để bực mình thì vào làm gì??? :no:

haphuong
27-08-2005, 21:41
Bạn bete đã giải đáp đúng như sau ( bên thread: câu đố tiếng Anh nữa nè):
545+5=550
(thay dấu cọng đầu tiên bởi số 4)
Do đó, tui đố tiếp:
Trong bữa tiệc sinh nhật của một ông cụ 60 tuổi, có người hỏi ổng "Thưa cụ, cụ làm sinh nhật lần này là lần thứ mấy?"
Ổng trả lời là chưa tới 20 lần, và cho biết thêm từ nhỏ đến lúc đó ổng luôn luôn làm sinh nhật, không bao giờ bỏ qua. Tại sao lạ vậy?

bete
28-08-2005, 04:58
Thân gửi haphuong: 29 tháng 2 !?

haphuong
30-08-2005, 07:28
Thân gửi haphuong: 29 tháng 2 !?

Bạn bete đã trả lời đúng: ổng sinh ngày 29 thàng 2 nên cứ 4 năm mới làm sinh nhật một lần (thậm chí có thể là 8 năm!)
Câu đố tiếp: các bạn hãy thêm vào các chữ phù hợp với các chữ sau và giải thích:

A H I O T W X

ips
30-08-2005, 08:02
A H I O T W X ... M U V Y : là các chữ có trục đối xứng đứng

haphuong
31-08-2005, 02:12
A H I O T W X ... M U V Y : là các chữ có trục đối xứng đứng

Anh ips trả lời đúng rồi. Nói "trục đối xứng đứng" là nói theo cách nói "bác học", còn nói "bình dân" để "ai cũng hiểu chẳng người nào không hiểu" :D là : những chữ đó khi nhìn trong gương vẫn không bị thay đổi! Những chữ như B, R, K ... nhìn vô gương đều thành chữ khác!

Câu đố tiếp như sau:

Phép nhân sau đây dùng các chữ số từ 0 đến 9 một lần duy nhất (không kể các phép tính trung gian):

7 x x
4 x
-----------
x x x x x

Các bạn hãy điền vô các chỗ còn thiếu ( tượng trưng bằng dấu x).

Câu đố trên không phải là câu đố mẹo, chỉ là câu đố thông thường, đòi hỏi một chút suy luận và sự kiêh nhẫn!

ips
31-08-2005, 05:42
715 * 46 = 32890

ips
31-08-2005, 09:42
Có các bài tương tự như sau :
2 x x
5 x
-----------
x x x x x

3 x x
7 x
-----------
x x x x x

3 x x
5 x
-----------
x x x x x

3 x x
4 x
-----------
x x x x x

4 x x
3 x
-----------
x x x x x

5 x x
2 x
-----------
x x x x x

Tổng quát : với 10 chữ số không được trùng lặp, tìm các số đó trong phép nhân *** * xx = ***xx

haphuong
01-09-2005, 03:01
Tổng quát : với 10 chữ số không được trùng lặp, tìm các số đó trong phép nhân *** * xx = ***xx

Giải đáp:

297x54=16038
345x78=26910
367x52=19084
396x45=17820
402x39=15678
495x36=17820
594x27=16038
715x46=32890
927x63=58401

Đố tiếp:

Tìm các chữ số thỏa:
ttt x tt = tttt

với t tượng trưng cho một chữ số từ 0 đến 9, mỗi chữ số chỉ được xuất hiện một lần.
Ví dụ: 138 x 42 = 5796

KoK
01-09-2005, 04:02
To CuOng: làm sao mà đệ biết được huynh lớn tuổi hơn đệ đây chứ??? Đệ nào có bực mình gì đâu, sao huynh lại suy diễn ra như thế? Đệ cũng sơ ri về từ "Hiểu không" nữa, đệ không biết là nó bất lịch sự!? Đệ thấy rùi, đệ sai, lần trước nhìn không kĩ, câu đó đệ chỉ đùa chút thui (nên khi viết xong mới nhăn răng cười đó chớ)!!!

Cuong_DC9
01-09-2005, 07:59
To CuOng: làm sao mà đệ biết được huynh lớn tuổi hơn đệ đây chứ??? Đệ nào có bực mình gì đâu, sao huynh lại suy diễn ra như thế? Đệ cũng sơ ri về từ "Hiểu không" nữa, đệ không biết là nó bất lịch sự!? Đệ thấy rùi, đệ sai, lần trước nhìn không kĩ, câu đó đệ chỉ đùa chút thui (nên khi viết xong mới nhăn răng cười đó chớ)!!!
Birthday:
30-09-1984
Sở thích:
thoi bong bong, nhac,...
Nghề nghiệp:
Sinh Vien

Đó có phải là lý lịch trích ngang của Coc không?
Tớ có cái tính "nhàn cư cự lung tung" nên lúc nào rỗi rãi là lại lục tung dd lên xem còn gì chưa ngó không. Trong đó có mục tiểu sử các thành viên. Tất nhiên không thể xem hết được, nhưng cũng biết khá nhiều thông tin đó! :yes:
Đặc biệt, dạo trước khi tớ hay vẽ chân dung, tớ mò mẫm còn nhiều hơn bây giờ.
Nếu để ý 1 chút, Coc sẽ biết ngay tớ "cũ" như thế nào. :bawling:
À, sắp đến SN Coc rùi, tặng quà gì đây? Thôi, tạm thời thế này đã: :present: :present: :present:

haphuong
01-09-2005, 09:05
Tớ có cái tính "nhàn cư cự lung tung" nên lúc nào rỗi rãi là lại lục tung dd lên xem còn gì chưa ngó không. Trong đó có mục tiểu sử các thành viên. Tất nhiên không thể xem hết được, nhưng cũng biết khá nhiều thông tin đó! :yes:
Đặc biệt, dạo trước khi tớ hay vẽ chân dung, tớ mò mẫm còn nhiều hơn bây giờ.
Nếu để ý 1 chút, Coc sẽ biết ngay tớ "cũ" như thế nào. :bawling:
À, sắp đến SN Coc rùi, tặng quà gì đây? Thôi, tạm thời thế này đã: :present: :present: :present:

Bạn KoK à, Anh Cuong_DC ảnh nói giỡn bạn đó. Ảnh trẻ măng hà, tuổi chưa tới ... 60! :) Trong dd này có một hội gọi là hội người già. Bạn qua bên đó bạn tìm ông chủ tịch , tố cáo anh Cuong_DC về tội " khai man lý lịch tăng thêm tuổi" , thế nào ông hội trưởng cũng giũa anh Cuong một trận te tua. :D
http://www.ddth.com/showthread.htm?t=62377

ips
01-09-2005, 09:23
Tìm các chữ số thỏa:
ttt x tt = tttt

với t tượng trưng cho một chữ số từ 0 đến 9, mỗi chữ số chỉ được xuất hiện một lần.
Ví dụ: 138 x 42 = 5796
Có khoảng hơn 30 số thỏa điều kiện trên, sau đây là vài ví dụ
108*59 = 6372
136*59 = 8024
154*63 = 9702
157*28 = 4396 ...

Câu đố tương tự :
ttt * tt = tttt
Nhưng không tính số 0 ( chỉ các số từ 1 đên 9 )

haphuong
01-09-2005, 09:42
Có khoảng hơn 30 số thỏa điều kiện trên, sau đây là vài ví dụ
108*59 = 6372
136*59 = 8024
154*63 = 9702
157*28 = 4396 ...

Câu đố tương tự :
ttt * tt = tttt
Nhưng không tính số 0 ( chỉ các số từ 1 đên 9 )

Giải đáp:

138x42=5796
157x28=4396
159x48=7632
186x39=7254
198*27=5346
297*18=5346
483*12=5796

Thôi, hổng đố dzề Toán nữa để đỡ tốn tiền mua ... Decolgen! :) Chắc lão wuynh ips là giám đốc ( hay thủ quỹ :confused: ) "Công Ty sản xuất Thuốc Decolgen và Panadol" , muốn tăng doanh số bán hàng quý IV đây mà !!! :)

ips
01-09-2005, 10:07
Giải đáp:
Thôi, hổng đố dzề Toán nữa để đỡ tốn tiền mua ... Decolgen! :) Chắc lão wuynh ips là giám đốc ( hay thủ quỹ :confused: ) "Công Ty sản xuất Thuốc Decolgen và Panadol" , muốn tăng doanh số bán hàng quý IV đây mà !!! :)
he he he ai bảo bro khai hỏa làm chi :D
ips không phải là giám đốc của decolgen gì ráo, bạn vong niên của lão già Cuong_DC9 thôi, gay đấy !!!
viết code thì cần gì đến decolgen hả bác :D

Về mặt IQ thì IPS phục nhất là lão Cuong_DC9 đó, sau này phục tiếp bête, KOK và haphuong ( Hà Phú Ông ? - Chắc nhà giàu lắm :D)

IPS thích X-cafe, nhưng bên đó nhức đầu lắm nên rảnh rổi thì qua đây xả stress, sau đó qua chiến đấu tiếp bên X-cafe :D

Cuong_DC9
02-09-2005, 13:25
Về mặt IQ thì IPS phục nhất là lão Cuong_DC9 đó, sau này phục tiếp bête, KOK và haphuong ( Hà Phú Ông ? - Chắc nhà giàu lắm :D)
Thấy bác khen, thằng em sướng âm ỉ cả đêm, sáng ra khi rửa mặt, nhìn vào gương giật mình nghĩ: cái mặt mẹt này mà có IQ thì đúng là GAY thật!!!
Nói đến rửa mặt, em lại nhớ, bác thuộc nhóm rửa mặt thì lâu, gội đầu thì chóng, có đúng không?

ips
02-09-2005, 22:14
Nói đến rửa mặt, em lại nhớ, bác thuộc nhóm rửa mặt thì lâu, gội đầu thì chóng, có đúng không?
Đúng đó bác CụÔng, do cái sân bay chiếm hết nữa cái đầu :D

KoK
03-09-2005, 09:29
to haphuong and ips: làm sao mà tính được mấy số đó vậy, hổng lẽ ngồi mò từng số chớ, chỉ KoK với, muốn đem "khoe" mấy đứa bạn nhưng mà nhìn mấy cái số này nhức đầu quá :(
to bác CuOng: thanx for your gifts... nể mấy gói quà thui thì chuyện méc ông chủ tịch hội người già tạm thời gác lại vậy... :D

haphuong
07-09-2005, 02:09
to haphuong and ips: làm sao mà tính được mấy số đó vậy, hổng lẽ ngồi mò từng số chớ, chỉ KoK với, muốn đem "khoe" mấy đứa bạn nhưng mà nhìn mấy cái số này nhức đầu quá :(

Cái này là do lập trình mà có nên đệ nhờ lão wuynh IPS giải thích dùm cho bạn KoK. Lão wuynh là dân viết code chuyên nghiệp, giải thích thì bạn KoK dễ hiểu hơn. Để đệ giải thích một hồi, bạn KoK ... xỉu :D

to bác CuOng: thanx for your gifts... nể mấy gói quà thui thì chuyện méc ông chủ tịch hội người già tạm thời gác lại vậy...
Vậy mà mình tưởng bồ tới gõ cửa hội người già, bước vô vừa thấy mặt ông chủ tịch, bồ "á á á.... " lên mấy tiếng rồi chạy té đ*i chớ !!!:D:D:D