PDA

View Full Version : C++, VS C++, C#, Borland C++, ...

ndmanh
27-06-2005, 13:12
mình muốn học ...C++..., nhưng có nhiều loại C++ quá, không biết học cái gì, mà cũng chưa phân biệt được chúng khác nhau ở đâu, mục đích chính để làm gì, bác nào biết giới thiệu hộ qua cái nhé, để tui có thể bắt đầu học được cái ngôn ngữ mà hiện nay khá nhiều người thích và đang sử dụng. thanks for helping.

khaplienhoa
27-06-2005, 14:00
Khổ, nhiều người vẫn cứ hỏi mấy câu này mà không chịu đọc mấy post trước. Nếu là newbie thì kiếm đại một cuốn C++ cho Dos mà đọc trước đi vậy, để hiểu C++ là gì. Rồi tìm hiểu cái ANSI C++. Có chút kiến thức thì mới nói chuyện được.

whitepenguin
28-06-2005, 17:51
mình muốn học ...C++..., nhưng có nhiều loại C++ quá, không biết học cái gì, mà cũng chưa phân biệt được chúng khác nhau ở đâu, mục đích chính để làm gì, bác nào biết giới thiệu hộ qua cái nhé, để tui có thể bắt đầu học được cái ngôn ngữ mà hiện nay khá nhiều người thích và đang sử dụng. thanks for helping.

Học C trước ,thực ra C và C++ lập trình y chang như nhau
C++ cải tiến hơn C ờ chỗ là có lập trình hướng đối tượng ,nếu mới học thì học C++ for Dos ,có nghĩa là khi biên dịch xong một chương trình mình viết thì nó run trên DOS , còn VC++ lập trình y chang ,không có gì thay đổi ,chỉ khác là mình sẽ làm việc trên windows , nhưng mà nếu trong VC++ mà mình viết chương trình dành cho DOS thì khi viết xong chương trình chạy thì nó sẽ run trên Dos ,còn nếu lập trình VC++ mà là lập trình Window (WIN API) ,thì khi viết xong một chương trình nào đó ,thì nó sẽ hiện lên cái cữa sổ ,mình sẽ lập trình cho cái cửa sổ của windows
thế thôi
Ông tên là Mạnh hả ,tui cũng tên Mạnh đây ,có gì không hiểu tui sẽ giúp cho hehehehheeheheheheheheheheh

Vinhie47
30-06-2005, 18:06
ủa, trong VC++ thì làm sao tạo ra được app chạy trên Dos nhỉ? nó có hiện ra cái màn hình đen nhưng đấy la win32 console chứ.

whitepenguin
01-07-2005, 11:26
ủa, trong VC++ thì làm sao tạo ra được app chạy trên Dos nhỉ? nó có hiện ra cái màn hình đen nhưng đấy la win32 console chứ.
,Nhung mà cai console đo' la` mô phỏng dos do' ,mỗi lần chạy Dos program là Win 32 sẽ tạo 1 vùng nhớ mô phỏng dos

charmingcat
12-07-2005, 08:08
Minh co hoc ve C (nhung chi o muc do co ban thoi). Hien nay minh muon tim hieu them ve VC++, nhung no khac voi C qua. Va no co nhieu loi hien ra rat la. Ban nao co the giup minh so luoc ve cach su dung ham va ung dung cua no khong?

halo
12-07-2005, 15:11
Minh co hoc ve C (nhung chi o muc do co ban thoi). Hien nay minh muon tim hieu them ve VC++, nhung no khac voi C qua. Va no co nhieu loi hien ra rat la. Ban nao co the giup minh so luoc ve cach su dung ham va ung dung cua no khong?
ặc ặc ông định học VC sơ sơ hả nói trước là không được đâu, VC rất khó (cứ so với VB là thấy rõ nhất)tui học VC gần 2 năm rùi mà thấy vẫn khó đấy, tốt nhất là ông học C# đê!

whitepenguin
12-07-2005, 20:34
Ui xời VC với lai C lập trình giống nhau ,VC chỉ khác C ờ chổ là khi lập trình cho Window thì có các hàm API thui ,còn về cấu trúc lệnh thì giống nhau hoàn toàn

mtt333
13-07-2005, 01:49

Tốt đấy, nhưng học VC++ buộc bạn phải kiên trì và phải lăn lộn vào viết các chương trình, tham gia các dự án thì mới mong khá lên được.

Học VC++ cần phải thông qua tích lũy kinh nghiệm nhiều năm.
Học VC++ cần phải tìm hiểu kinh nghiệm những người đi trước.
Học VC++ cần phải đọc thật nhiều tài liệu, rất nhiều mã nguồn.
Học VC++ cần phải có cặp mặt tốt vì bạn sẽ bị lên số rất nhanh.
Học VC++ cần phải nhẫn nại nếu không bạn sẽ đập nát cái máy tính của bạn đấy.

Hãy thử xem bạn có khả năng tư duy logic, kiểm soát, quản lý chương trình, kiên trì.

Về cách sử dụng hàm thì bạn lôi bộ MSDN ra mà tra cứu. Có thể tra trực tuyến: http://msdn.microsoft.com

ndmanh
25-07-2005, 09:33
không. ý của mình là muốn học ...C++... gì mà hiện nay các công ty và doanh nghiệp phần mềm dùng phổ biến nhất ýh. còn học khó hay dễ là phải do mình tự tìm hiểu, mua sách học, ... và vào các diễn đàn để có chút kinh nghiệm nữa.

whitepenguin
25-07-2005, 10:38
không. ý của mình là muốn học ...C++... gì mà hiện nay các công ty và doanh nghiệp phần mềm dùng phổ biến nhất ýh. còn học khó hay dễ là phải do mình tự tìm hiểu, mua sách học, ... và vào các diễn đàn để có chút kinh nghiệm nữa.
Ca'c doanh nghiệp cài VC++

longnguyen
26-07-2005, 09:09
Thế nếu lập trình C trên Linux hoặc Unix, thì dùng C nào nhi?

Thanks

whitepenguin
26-07-2005, 10:38
Thế nếu lập trình C trên Linux hoặc Unix, thì dùng C nào nhi?

Thanks
Trong Unix có sẵn C rồi mà

ndmanh
27-07-2005, 16:24
OK. bạn có thể nói VC C++ ứng dụng vào những công việc gì không vậy. ví dụ: asp thì lập trình web, vs foxpro, vb thì lập trình csdl, ...

whitepenguin
28-07-2005, 06:27
VC++ là lập trình ứng dụng và Games

ndmanh
28-07-2005, 09:31
thanks. lập trình games thì mình đã hiểu. còn lập trình ứng dụng cậu có thể nói chi tiết hơn chút được không.