PDA

View Full Version : HDD để ngoài thì chạy, cắm vào case không nhận?

vic_it
22-06-2005, 21:12
Các bác giúp em vụ này với, em có 2 ổ cứng 30G và 20G đều Maxtor, vẫn chạy bình thường 1 năm nay. :)
Trục trặc khi gắn thêm quạt tản nhiệt cho ổ chính 30G, để ngoài bàn thì không sao, vẫn chạy bình thường, lắp cả 2 ổ vào case thì không nhận ổ cứng. Mà cả cáp IDE và nguồn không hề tháo ra khi lắp cả 2 ổ cứng vào case.
Em thử mãi rồi, không biết có phải cho ra ngoài mát quá các bác HDD mới chịu chạy, hic?
Giúp em với, chứ ai lại cứ để mấy HDD ở ngoài mãi, trông cứ kỳ kỳ thế nào ấy. ;)

thailehuy
23-06-2005, 08:29
Có thể vậy thật, do HDD nóng quá làm ảnh hưởng đến cáp nên không nhận được, bạn xem thử trong case có chật quá không, làm rộng nó ra chút xíu :)

Tran Kieu Anh
23-06-2005, 11:23
Mới chạy làm sao mà nóng ngay được, không nhận thiết bị như vậy là do các điểm tiếp xúc của cáp không chặt rồi, thay cáp đi thôi.

U.N.I.X
23-06-2005, 11:29
có thể do khi để ở ngoài vị trị tiếp xúc cable vào HDD khác so với lúc gắm hdd vào case! nó có thể bị lỏng ? tốt nhất là thử cái cable khác coi seo!!

tran_phong
23-06-2005, 14:23
gỡ cây quạt ra mà chạy coi bình thuờng không. Vụ này tếu dữ ha, nhỏ lớn mới thấy.

vic_it
23-06-2005, 20:39
Có thể vậy thật, do HDD nóng quá làm ảnh hưởng đến cáp nên không nhận được, bạn xem thử trong case có chật quá không, làm rộng nó ra chút xíu :)
Ơ, chưa nhận từ setup lúc khởi động thì làm sao liên quan đến việc nóng của HDD được.

có thể do khi để ở ngoài vị trị tiếp xúc cable vào HDD khác so với lúc gắm hdd vào case! nó có thể bị lỏng ? tốt nhất là thử cái cable khác coi seo!!
Em đã thay thử cáp một lần rồi, lấy cáp secondary IDE để thử, vẫn bị như vậy, hay là do mình cắm chưa chặt nhỉ?

Liệu nó bị chạm mát từ cái quạt tản nhiệt gắn vào HDD không nhỉ? Khó hiểu thật.

tran_phong
24-06-2005, 08:49
thì bảo gỡ thử cây quạt ra coi sao. Đâu có chết HDD liền đâu!!

vic_it
25-06-2005, 08:04
Như hướng dẫn của mọi người, em tháo quạt ra (không hề rút nguồn và cáp IDE) rồi cắm vào máy, lần đầu không nhận. Chả hiểu làm sao đến lần thứ 2 thì HDD lại nhận (lần trước cũng đã trục trặc 1 lần như thế này).

Lại tháo HDD ra, gắn quạt vào. Hy vọng lần này sẽ may mắn đây. Cuối cùng thì bi giờ nó nhận tốt rồi. Em nghĩ 1 trong 2 cáp nguồn hoặc IDE lỏng.

Cám ơn mọi người nhé.