PDA

View Full Version : lam on tra loi giup

nhatvu
13-08-2002, 19:32
* Máy tính của tôi tự nhiên không nhận thấy đĩa cứng, khi khởi động máy báo là phần boot bị lỗi, có nhận được message là nên kiểm tra virus, hoặc do phân vùng partition không đúng, tôi đã dùng fdisk để phân hoạch lại nhưng nhận được thông báo là không nhìn thấy đĩa cứng, xin giải thích dùm.

*Khi sử dụng công nghệ RAID (ví dụ RAID 5) thì số ổ đĩa cứng tối thiểu là bao nhiêu?

*

ngovanut
13-08-2002, 22:40
vni-times
Chào bạn, tôi xin trả lời vài ý về vấn đề bạn hỏi.
Khi máy bạn khởi động máy mà máy không nhận được ổ đĩa cứng thì bạn nên xem lại ổ đĩa cứng của bạn: xem lại trong CMOS, setup, đường cáp chẳng hạn.
Khi mới khởi động máy mà nhận được ổ đĩa cứng từ Mainboard thì bạn mới dùng được phần Fdisk. Nếu như khi mainboard không detect phần cứng được thì do phấn cứng.
Tóm lại bạn hãy xem lại phần cứng trước khi khởi động máy.
Chúc bạn thành công.

ktvnguyenchien
14-08-2002, 17:12
Hoặc HDD của bạn đã hỏng, hoặc Cab nối HDD bị hư. Bạn hãy kiểm tra lại từng thứ một.

newguy
08-02-2004, 17:37
Hi!

Tui chỉ nói về RAID cứng thôi, như trong các Server hiệu ấy. Xài SCSI thui và loại RAID thông dụng vì RAID thì có từ level 0 tới level 7, và Multiple (Nested) RAID Levels.

RAID 0 tối thiểu 2 hdd - Striping (without parity)
RAID 1 tối thiểu 2 hdd - Mirroring or Duplexing.
RAID 5 thối thiểu 3 hdd - Block-level striping with distributed parity

Ngoài ra ở các Server cao cấp còn xài kết hợp vd: RAID 10, RAID 50, ... để nâng cao hiệu xuất hoặc kết hợp các ưu việt của nhau. Các kết hợp của RAID:
RAID X+Y vs. RAID Y+X
RAID Levels 0+1 (01) and 1+0 (10)
RAID Levels 0+3 (03 or 53) and 3+0 (30)
RAID Levels 0+5 (05) and 5+0 (50)
RAID Levels 1+5 (15) and 5+1 (51)

HDD tối đa tùy theo hỗ trợ của phần cứng cụ thể và theo từng model của Server. vd: Server chỉ có 6 bay (khoang chứa hdd thì chỉ gắn được có thế, muốn dùng thêm thì phải xài external ... ). Cái này nói đầy đủ thì dài dòng lắm.

Nếu muốn hỏi thêm thì bạn cứ post lên.

nino
02-09-2007, 20:12
Khi sử dụng công nghệ RAID thì số ổ cứng tối thiểu là

spam bài hay gì vậy bạn?