PDA

View Full Version : GPS- GPRS và 1 câu hỏi nhỏ !

erosinlove
14-06-2005, 19:36
GPS là mạng định vị toàn cầu ? nếu mobile hỗ trợ GPS và GPRS vậy ở Vietnam có thể dùng duoc ko ? cám ơn những ai trả lời cho mình

msdn
14-06-2005, 19:54
Nếu bạn đang thuê bao mạng của nước ngoài thì về VN sẽ dùng được mạng GPS. Còn ko thì... pó tay!

erosinlove
14-06-2005, 20:01
thế còn GPRS ? nó đi kèm với GSM/GPRS

msdn
14-06-2005, 20:12
Điện thoại có hỗ trợ GPRS tất nhiên là xài được GPRS với thuê bao mạng Việt Nam. Tuy nhiên còn phải xem mạng thuê bao có hỗ trợ loại điện thoại bạn đang xài ko nữa.

phongnt
24-07-2005, 05:37
GPS thì ở đâu bạn cũng dùng được, tất nhiên về VN cũng được, nhưng khi đó, nó chỉ cho biết bạn ở Kinh độ, vĩ độ bao nhiêu thôi. hiện tại VN chưa có bản đồ số, cho nên bạn ko thể dùng nó để xác định bạn đang ở phố nào được ;)

Arkain
24-07-2005, 06:14
Xem ra bạn có chút ít hiểu lầm giữa hai kỹ thuật này rồi, chúng không hề có liên quan gì đến nhau cả.

GPS: Global Positioning System, tức hệ thống xác định vị trí toàn cầu. Nó không liên quan gì đến điện thoại cả.
GPRS: General Packet Radio Service, là một kỹ thuật gửi thông tin qua dạng GSM cho cell phone. Điện thoại của bạn có xài được ở VN hay không thì còn tùy theo model và service nào.

xhd911
07-09-2005, 20:55
Điện thoại mà có hỗ trợ GPS chắc là đắt tiền lắm hả? Ở nước ngoài có các nhà cung cấp service nào về GPS ko? Sử dụng như thế nào nhỉ? Có bác nào biết giới thiệu cho mình biết với.

Thanks !!!

Arkain
07-09-2005, 22:05
Điện thoại mà có hỗ trợ GPS chắc là đắt tiền lắm hả? Ở nước ngoài có các nhà cung cấp service nào về GPS ko? Sử dụng như thế nào nhỉ? Có bác nào biết giới thiệu cho mình biết với.

Thanks !!!

Hệ thống Global Positioning System gồm 27 vệ tinh không gian do quốc gia Hoa Kỳ lập ra và cho dân chúng toàn cầu sử dụng miễn phí, nên bạn không phải đóng tiền dịch vụ cho bất cứ ai cả. Bạn chỉ cần ra chợ mua bất cứ cái GPS receiver của hãng nào cũng xài được. Giá cả khác nhau tùy theo chức năng, $50 cũng có mà $500 cũng có.

Bạn có thể tham khảo thêm về hệ thống GPS ở đây:
http://electronics.howstuffworks.com/gps1.htm