PDA

View Full Version : [Q] Có chương trình nào chuyển mã từ VB.Net sang C# và ngược lại không ?

duyhung
28-11-2002, 21:39
nếu viết một chương trình như vậy có đơn giản không ? tui nghe thằng bạn tui nói hình như có chương trình này sắp được tạo ra. Khôngbiết có phải không ? Nếu có thì hay quá, tui chẳng biết gì về VB cả, chỉ biết C#

blueinred
28-11-2002, 22:03
Ko phải sắp đâu bồ ơi, vì nó ra cùng với .Net platform rùi, các language trong .net đều được dịch ra mà IL, có nghĩa là mọi ngôn ngữ đều ra mã chung sau khi biên dịch, nên nếu dùng DASMIL.exe ( coi lại, ngay khắc ko chắc lắm - trong bộ VS.Net) dịch ngược lại files .exe đã biên dịch từ VB.Net bạn có thể có source code của ngôn ngữ bạn muốn ( C# chẳng hạn )

duyhung
29-11-2002, 00:30
nhưng mà nếu đoạn mã VB đó chưa hoàn chỉnh, chưa thành 1 chương trình được ( tại vì đó chỉ là đoạn mã minh họa cho bài học) thì phải làm sao để chuyển đổi ngay sang C#. Ý tui muốn hỏi là như vậy ! Bạn BLUEinred hiểu sai ý tui rồi.

quaitieutu
29-11-2002, 03:25
.NET cho phép các ngôn ngữ lập trình khác nhau có thể được compile ra một ngôn ngữ trung gian, gọi là Microsoft Intermediate Language (MSIL) hay gọi tắt là Intermediate Language (IL), giống giống như p-code hay Java Byte-Code. Nếu trong Java ta cần Java Vitual Machine thì ở đây ta cần CLR để chạy chương trình. Ðộc lập với CPU hardware, IL code chạy trong CLR đuợc nói là managed code. Tức là CLR lãnh trách nhiệm dòm ngó, không cho code làm bậy như nhảy đến một chỗ không tưởng, viết bừa chồng lên memory của người khác hay đi ngoài giới hạn của một array.
Khi IL code chạy, nó đuợc chuyển ra machine language của target CPU bằng một Just-in-Time (JIT) Compiler. Trong .NET, Microsoft yểm trợ các ngôn ngữ C++, JScript, VB.NET (còn gọi là VB 7) và C# (đọc là C sharp, như nốt C với dấu thăng trong âm nhạc), một ngôn ngữ mới do guru Anders Hejlsberg chế ra. Hejlsberg là người thiết kế Delphi ở Borland trước đây.
Nếu bạn muốn tìm hiểu rõ hơn thì hãy vô đây nè www.vovisoft.com.Nó là site dạy lập trình theo công nghệ MS hay nhất mà Quái biết
Chúc vui
:D :rolleyes: lol

blueinred
21-12-2002, 22:33
hi` hi`, tưởng gì, dễ òm à, có hai cách lận :
1. Tự viết một chú rồi từ từ xài ha ha <-- anh em cảm ơn lắm lắm
2. Nhờ tên nào biết cả hai dịch cho <--- cảm ơn anh em lắm lắm

Đùa thôi, mình thấy viết thì ko nổi chứ biết C# thì đọc VB.net ko phải mission impossible đâu, dễ lắm

ptduong
11-12-2004, 09:59
Truoc day minh cung da tim nhung quen may trang do roi.

Ban dung google.com de tim kiem ma tham khao. Loai nay nhieu lam

Cận
11-12-2004, 11:18
http://developerfusion.com/utilities/convertvbtocsharp.aspx

convert từ VB.NET sang C# online đó bạn :)

daivantuan
05-04-2011, 16:23
http://developerfusion.com/utilities/convertvbtocsharp.aspx

convert từ VB.NET sang C# online đó bạn :)

Cam on ban rat nhieu, minh bay gio moi hoc C#, nen cha hieu gi,khi truoc thi co biet ti ti ve VB,hi gio thi hay qua roi!