PDA

View Full Version : Hoc CCNA???

trungbh
13-06-2005, 21:31
Cac anh chi than men!
Hien nay em muon tu hoc CCNA o nha nhung khong tim duoc tai lieu va cach hoc. Cac anh chi vui long giup em. Em xin cam on nhieu. Email cua em la:trungbh@gmail.com

StarGhost
16-07-2005, 00:45
Vào www.net130.com down e-books về mà đọc. Nghiền ngẫm cố gẳng hiểu, đừng cố gắng học thuộc, khi hiểu tự khắc nó vào đầu.

Xong đâu đấy down testking trong site đó về làm, đến khi nào gặp câu nào cũng trả lời đúng thì đi thi, pass rồi lấy tấm bằng.

GL, HF.

SLNAFAN
25-07-2005, 09:19
Nếu bạn ở Hà nội thì hãy mail cho mình (SLNAFAN2000@yahoo.com), mình sẽ gửi cho bạn tài liệu. Bây giờ tài liệu trên mạng cũng đầy rẫy, tuy nhiên nếu bạn chưa biết mô tê gì thì cũng khó. Vì vậy , bạn nên học theo giáo trình có sẵn và tìm hiểu sâu hơn trên mạng.

MyOsb
20-08-2005, 20:46
Tôi khuyên bạn điều này: Nếu bạn tự học ở nhà thì tốt nhất nên kiếm một người đã từng pass qua CCNA để hỏi... Tôi nói cái này không biết mấy bác đã từng pass qua CCNA có đồng tình hay phản đối hay không: Ngay cả đến giáo trình gốc của CCNA (tiếng Anh) cũng có một số cái nó không giải thích cặn kẽ , hoặc có giải thích nhưng cũng rất trừu tượng... Tất nhiên tự học là việc đáng khen ngợi, nhất là nếu chúng ta không có điều kiện để đi học ở các trung tâm... Nhưng để đâu tư làm sao cho mình có một nghề tinh thông thì việc đầu tư cũng là xứng đáng...
Còn nữa... Cái tesking mà bác StarGhost nói ở trên cách đay 1 hay 2 năm thì đúng đến 95%, nhưng bây giờ có lẽ chỉ còn đúng khoảng 75% thôi... Vì thế cũng mong bác học cho có kiến thức, chứ đừng có học vì muốn tấm bằng...

StarGhost
23-08-2005, 07:04
Tôi khuyên bạn điều này: Nếu bạn tự học ở nhà thì tốt nhất nên kiếm một người đã từng pass qua CCNA để hỏi... Tôi nói cái này không biết mấy bác đã từng pass qua CCNA có đồng tình hay phản đối hay không: Ngay cả đến giáo trình gốc của CCNA (tiếng Anh) cũng có một số cái nó không giải thích cặn kẽ , hoặc có giải thích nhưng cũng rất trừu tượng... Tất nhiên tự học là việc đáng khen ngợi, nhất là nếu chúng ta không có điều kiện để đi học ở các trung tâm... Nhưng để đâu tư làm sao cho mình có một nghề tinh thông thì việc đầu tư cũng là xứng đáng...
Còn nữa... Cái tesking mà bác StarGhost nói ở trên cách đay 1 hay 2 năm thì đúng đến 95%, nhưng bây giờ có lẽ chỉ còn đúng khoảng 75% thôi... Vì thế cũng mong bác học cho có kiến thức, chứ đừng có học vì muốn tấm bằng...

MyOsb nói đúng đó, tốt nhất là phải có 1 chuyên gia về network kèm cặp thì mới hiểu hết được, nếu không thì phải có trong tay rất nhiều sách, để có thể xem kỹ từng vấn đề mà có quyển nói rõ, có quyển không, nếu không sẽ rất dễ cảm thấy chán nản vì không nắm được bản chất của vấn đề.

Còn về chuyện Testking, actually..., khi làm các câu hỏi trong đó các bạn cũng thấy rồi, rất dễ, chỉ ở mức cơ bản, không mang tính thách đố (puzzle). Người làm Testking và người ko làm Testking chỉ khác nhau ở chỗ: khi vào thi, người đã làm qua Testking sẽ làm mất độ khoảng 45 phút-60 phút, còn người chưa làm qua Testking sẽ làm mất độ khoảng 90phút-120phút, kết quả tương đương thôi (có thể người làm Testking sẽ cao điểm hơn chút, vì focus nhiều hơn, however, kiến thức sẽ thấp hơn).

Học cách nào thì cũng có điều lợi hại cả.

P/S: Các bạn làm hết được Testking thì yên tâm là 100% pass, trừ phi bỏ thi, trong bài thi chỉ có 2-3 câu là ko nằm trong Testking.:yes::yes::):)

thanhnam_IT
23-08-2005, 10:58
Mình cũng đang tự học đây, nhưng học suông thì cũng khó thật. Vì khi nhìn vào thiết bị thật thì đúng là chẳng hiểu loại gì, cắm vào đâu. Nên theo mình tự học nhưng vẫn cần đầu tư hoặc thuê LAB thực tế để thực hành thì tốt hơn.