PDA

View Full Version : Giúp tôi chỉnh lại mạng Lan với

son83
12-06-2005, 00:04
Tôi vốn sống cùng người bạn.2 người sài chung mạng Lan nhưng bạn tôi là máy chủ, thời gian trước máy của tôi chạy tương đối nhanh (tất nhiên là ko bằng máy chủ) nhưng tôi tạm chấp nhận. Nhưng thời gian gần đây máy tôi chạy rất chậm. Thí dụ vào ddth phải mất tới 2 phút. Máy bọn tôi sài ADSL tốc độ 10mbps. Tôi đã ping 192.168.0.1 thấy có lúc nhận được data có lúc ko. Tôi ức lắm nhưng vì tính tôi hiền ko thích gây gổ nên tôi nhờ các bạn chỉ giúp lam sao để có thề chỉnh lại mạng Lan sao cho mỗi ngươi 50 50. Tôi thực sự mong các bạn giúp đỡ chứ bây giờ tôi chả download được cái gì hết. Đau lắm nhưng tôi thi ko thích gây sự lại chẳng muốn chuyển nhà. Thế nhé. Hi vọng các bạn giúp được tôi lấy lại sự công bằng.

hontre
13-06-2005, 10:55
Bạn nên kiểm tra lại máy, máy của bạn dính nhiều spayware,adware,trojan, virus, . . . cho nên máy chạy chậm thậm chí treo máy luôn chứ không phải do người bạn của bạn làm máy chủ còn bạn là máy khách đâu .

themummy
13-06-2005, 14:12
trời ơi! khủng bố máy tính hay sao ý nhỉ???? :boxing: :bb: Nối 1 dây mạng chậm thì nối thêm dây nữa từ bên máy chủ đó về cho nhanh! :whistling
-------------------
Đùa bạn chút thôi chứ máy của bạn không phòng chống cẩn thận nên virus nó chui vào, làm nghẽn mạng rồi. :wacko:
tốt nhất là cài lại máy, trang bị phần mềm virus mới nhất, phần mềm chống spyware, firewall....
Muốn nhanh hơn, tốt nhât nên mua cái switch 10/100, chứ dùng con hub 10 nó làm chậm cả hệ thống.

son83
13-06-2005, 16:29
Virus hay spyware thi toi khang dinh voi cac ban la ko vi toi thuong xuyen scan may tinh bang NAV 2005 va sweepper va microsoft antispyware vv thay deu ko phat hien ra con nao ma toi cai zone alarm, win partrol pro 2005 thi co thang nao muon xam nhap cung phai hoi y kien cua toi. Chac ko phai do virus, spyware vi toi thuong dat he thong bao ve rat cao vd nhu zone alarm, ad watch antispyware pro, winpatrol pro 2005 nen truong hop nay toi khang dinh la ko co ma toi ko bao gio luot web xau thi dao dau ra thang virus hay spyware. Xin cac ban cho y kien khac. Toi nghi rang chi co the thang admin chinh banwidth trong he thong. Hom qua toi kiem tra thay he thong chia se mang ngang hang xuong toi muc tham hai cao nhat la 10% thap nhat la 0.5 % nen toi nghi chac admin da chinh router chia se mang ngang hang. Tu hoi dung internet den gio no choi xau qua luc truoc toi cung biet duoc nhung toc do may toi cung kha nen toi bo qua bay gio toi muon chinh lai cho cong bang

NAV2005
14-06-2005, 01:33
Bạn tắt bớt ad watch antispyware pro và winpatrol pro 2005 xem có cải thiện tốc độ internet ko?

SyphonFighter
14-06-2005, 02:33
Virus hay spyware thi toi khang dinh voi cac ban la ko vi toi thuong xuyen scan may tinh bang NAV 2005 va sweepper va microsoft antispyware vv thay deu ko phat hien ra con nao ma toi cai zone alarm, win partrol pro 2005 thi co thang nao muon xam nhap cung phai hoi y kien cua toi. Chac ko phai do virus, spyware vi toi thuong dat he thong bao ve rat cao vd nhu zone alarm, ad watch antispyware pro, winpatrol pro 2005 nen truong hop nay toi khang dinh la ko co ma toi ko bao gio luot web xau thi dao dau ra thang virus hay spyware. Xin cac ban cho y kien khac. Toi nghi rang chi co the thang admin chinh banwidth trong he thong. Hom qua toi kiem tra thay he thong chia se mang ngang hang xuong toi muc tham hai cao nhat la 10% thap nhat la 0.5 % nen toi nghi chac admin da chinh router chia se mang ngang hang. Tu hoi dung internet den gio no choi xau qua luc truoc toi cung biet duoc nhung toc do may toi cung kha nen toi bo qua bay gio toi muon chinh lai cho cong bang

Nếu gọi là MẠNG NGANG HÀNG thì không có MÁY CHỦ, MÁY TỚ. Tui không Nghỉ là ANH BẠN của BÁC limit cái BANDWIDTH đâu. Nếu muốn công bằng thì mua một cái HUB về, nối MODEM vào, rồi nối computer của Bác và Anh Ban từ HUB ra, như vậy thì không ai control ai đươc...(HUB đăt PASSWORD chung)

Còn như hiện tai, nếu Bác nối INTERNET qua máy Anh Ban thì nếu Máy Anh Ban chậm máy Bác cũng chậm theo. Còn nếu nói chỉnh Bandwidth cũng khó lắm. Anh BẠN của Bác có thể chặn tất cả hoat động hoặc Limit bớt mấy thứ khác chứ làm chậm Internet Connection thì chỉ có cách là SPAM cho bandwidth bị đầy lên thôi.. tai bandwidth rộng hay hẹp là do ISP kìa. (Internet Service Provider)

Làm theo cách của TUI đi..Bác sẻ không MAD at bạn cua BÁC nửa>

PEACE

buihuy01
14-06-2005, 04:01
Bạn thử kiểm tra lại máy của bạn xem sao. Có thể bạn nên cái lại máy từ đầu, đôi lúc cũng có thể do card Lan của bạn có vấn đề. Chứ theo mình thì không có chuyện thằng bạn của bạn chỉnh BANDWIDTH đâu. Mình cũng dùng router để share Internet với mấy đứa bạn dùng chung. Share Internet qua Router nhỏ dùng trong gia đình (như D_Link, Zyzel,...) thì máy nào cũng như nhau, không có máy chủ máy tớ. Hầu hết 4 cái router mình dùng qua không có cái nào có thể set BANDWIDTH user được hết.
Giữ bình tĩnh. Chuyện không quá phức tạp như bạn nghĩ đâu. Thử cài lại máy xem sao.
Chúc vui.

son83
14-06-2005, 18:00
Thank các bạn mình cũng chả hiểu nữa, khi mình download bên máy mình thì tốc độ chậm rì có khi 2 tiếng mới xong 100 mb còn máy thằng admin thì 15 phút là xong. Cái này mình thấy cũng hơi lạ từ trước đến giờ máy mình chạy tương đối nhanh nhưng chỉ 3 4 hôm nay tốc độ download chậm như dial up. Cũng có thể bạn SyphonFighter SyphonFighter và buihuy01 nói đúng, mình sẽ xem lại nhưng theo ngu kiến của mình thì thằng admin đã chỉnh bandwidth giới hạn đối với máy của mình. Ko biết mình suy nghĩ the co ngớ ngẩn lắm ko? Các bạn cho ý kiến giúp mình với

submaster
14-06-2005, 21:08
thi xài chung adsl ,có router, câu thẳng dây từ router ve chỗ computer của mình luôn đi.( xài chung adsl thì mắc mớ gì làm admin, maý chủ làm gì nhi???
Còn chậm hay ko thì ko biết...ngoài lý do đó thì format may xem sao.
Hết biết lý do gì luôn...

vic_it
14-06-2005, 22:45
Có nhiều lý do để mạng chậm(máy bị virus, máy Master có vấn đề...)
Sài ADSL thì hay nhất là kiếm cái Switch, Hub nối ngang hàng đi, như thế là công bằng 50/50 như bạn muốn, lúc đó có thêm người thì cũng chỉ cần thêm dây nối, thế là tiện nhất.

submaster
15-06-2005, 07:59
Có nhiều lý do để mạng chậm(máy bị virus, máy Master có vấn đề...)
.

virus thì ai mà ko biêt u àh, thấy máy chậm là điều đầu tiên là scan virus, ai cũng biết cả, nên mình ko nhắc đến chuyện đó.

cntt19001570
22-06-2005, 10:40
50:50 == PEER TO PEER;
không chủ tớ gì hết...làm theo vic_it đi

hoang0501
22-06-2005, 15:40
bác cài lại win xem sao ?
Ngoài ra , cái zone alarm cũng có thể làm máy chậm hơn đó , bác tắt nó đi xem sao ....
Ip của bác la 192.168.0.1 thì tôi nghỉ 2 bác dùng router , nếu như thế bác vào router xem sao ..
Cách2 : bác mưởn thử line của anh bạn của bác . rùi gắn thử mấy mình xem sao ... sẽ bít nguyên do thôi

anh_dang_co_don
22-06-2005, 20:49
Pác sài mạng ADSL tốc độ 10mbps, sao ko dùng mạng tốc độ 100mbps.