PDA

View Full Version : Bảo vệ mắt - những điều người sử dụng máy vi tính cần lưu ý

hoangtuan8x
11-06-2005, 12:58
Rối loạn thị giác do sử dụng máy vi tính (Computer Vision Syndrome - CVS) là hội chứng đang ngày càng phổ biến, nhất là trong giới nhân viên văn phòng, trí thức, sinh viên, học sinh.

Khoảng cách tối thiểu giữa mắt và màn hình là 55-60 cm

Người sử dụng máy vi tính nhiều giờ (trên 2 giờ mỗi ngày) rất dễ có các triệu chứng: mắt bị căng thẳng, mệt mỏi; khô mắt; nóng, rát, ngứa hoặc chảy nước mắt; mắt bị mờ hoặc nhức đầu và đau hốc mắt). Ngoài ra, có thể gặp các triệu chứng của tình trạng kích ứng mắt như cương tụ kết mạc, gai máu, chất tiết khi mắt khó chịu. Đây được gọi là hội chứng CVS.

CVS ảnh hưởng xấu đến chức năng thị giác, chất lượng sống và làm việc. Do vậy, khi nghi mình mắc hội chứng CVS, cần đến khám bác sĩ và dùng các dung dịch giữ ẩm hợp lý để ngăn ngừa biến chứng nặng hơn trên giác mạc; đồng thời áp dụng một số phương cách bảo vệ như:

- Chớp mắt thường xuyên hơn để mắt không bị khô, cho mắt nghỉ ngơi sau mỗi 30 phút bằng cách nhìn vào vật khác ở xa, nhắm mắt lại và nghe nhạc...

- Đặt màn hình máy tính cùng bên với cửa sổ.

- Dùng màn chắn sáng và màn sáo ở cửa sổ để che bớt ánh sáng.

- Chọn màn hình lớn, phẳng.

- Kiểm tra độ tương phản và điều chỉnh ánh sáng màn hình thích hợp.

- Ngồi sao cho mắt cách màn hình tối thiểu 55-60 cm và dưới tầm nhìn của mắt 10-20 độ.

diepthanh
11-06-2005, 17:43
Hãy cài phần mềm "EyeloveU Monitor"!

babylearncom
04-07-2005, 06:44
thêm cái nì nữa : chỉnh screen refresh rate lên : ít nhất 75 , monitor xịn thì chơi luôn 85 Hz . Tuổi thọ Monitor sẽ giảm nhưng con mắt sẽ thọ . Đáng giá ngàn vàng .

shuto_uke
08-07-2005, 10:49
Hom qua mi`nh vu`a mua mot lo thuoc ro ma't V-Rohto (30K) , khong bie't du`ng co' to't khong ?

everlasting
11-07-2005, 08:04
nhỏ V-Rohto thường xuyên sẽ có khả năng bị cườm mắt, cườm mắt sẽ di truyền trong gia đình <= rất nguy hiểm, sử dụng V-Rohto khi cần thiết thôi.

Ko thì ăn nhiều rau wả có vitamin a vào mua thuốc có vitamin a uống. trách ngồi trước máy wá lâu

nguyencongvu
02-08-2005, 10:25
Chết rồi, hình như tui cũng có những triệu chứng như vậy đó!!!

Accuser
03-08-2005, 07:57
thêm cái nì nữa : chỉnh screen refresh rate lên : ít nhất 75 , monitor xịn thì chơi luôn 85 Hz . Tuổi thọ Monitor sẽ giảm nhưng con mắt sẽ thọ . Đáng giá ngàn vàng .
Screen refresh rate laf cais gif vaajy bajn ?? 85 hz nghixa laf sao ?

tran_phong
03-08-2005, 14:43
Screen refresh rate laf cais gif vaajy bajn ?? 85 hz nghixa laf sao ?

bạn vào mục display trong control panel chon tab settings->advanced->tab monitor sẽ thấy dòng đó ngay thôi.

ntmq
03-08-2005, 14:47
những bạn có LCD hoặc các màn hình ít bức xạ thì không nói, những bạn còn dùng các màn hình cũ, nên dùng kính lọc loại tốt.
Bạn vào link này http://cms.3m.com/cms/US/en/2-22/FRezcFX/view.jhtml để xem sản phẩm kính lọc màn hình của www.3M.com
Hiện nay tôi sử dụng kính lọc với giá gần 700.000/1 cái mua của 3M.com (tốt gấp chục lần những kính lọc bán tại các cửa hàng vi tính hiện nay, các kính lọc đó chỉ có giá chừng 25.000 thì chắc chắn không so sánh được với cái trên tôi nói rồi.)
Muốn mua loại kính lọc đó bạn có thể vào Metro để mua. Trong Metro có bán loại kính lọc này và đến giờ thì tôi cũng chỉ thấy chỉ ở đó mới có bán thôi.

lamtanphong
19-08-2005, 16:57
Tôi đang dùng màn hình viewsonic 17'', một ngày ngồi 8 tiếng trên internet, chắc kiểu này tổn thọ quá. Còn cách nào khác nữa hông mấy bạn.?

tungtung
24-08-2005, 10:10
Hãy cài phần mềm "EyeloveU Monitor"!
Toi khong hieu cai phan mem do de lam gi???
Co the giai thich cu the hon khong? :confused: :confused: :blink:

tttv
24-08-2005, 16:28
Cách đây khoảng 15 năm rồi,tui đã biết đọc chuyện(Thủy Hử,Tam Quốc,....cày nát cả cái thư viện huyện),và sau đó là Game-thời còn dùng cái máy Playstation...có 4 nút ý.Còn giờ thì trung bình ngồi 4 tiếng/ngày trước cái Monitor,chưa kể đến sách vở,tranh chuyện,phim ảnh...Chỉ mong được cận cho bằng với bạn bè,thế mà...hu hu đi đo mãi vẫn không nổi đến 0.25.Không bít người ta làm thế nào mà cận được nhở?

hoangtuan8x
01-09-2005, 22:43
Toi khong hieu cai phan mem do de lam gi???
Co the giai thich cu the hon khong? :confused: :confused: :blink:
Đọc link này sẽ biết: http://www.ddth.com/showthread.htm?t=69761

qdatvn
07-09-2005, 04:52
chết em cũng bị rồi sao í màn hình nhà em là samsung loại cũ rồi kiểu này phải mua lcd thui theo các huynh thì dùng màn hình này được không em đang định sắm cái đó
Samsung SyncMaster Model 152X
Samssung 15" TFT LCD màn hình siêu mỏng
15inch đã được chưa nhỉ hay 17

khoipn
14-12-2005, 23:29
những bạn có LCD hoặc các màn hình ít bức xạ thì không nói, những bạn còn dùng các màn hình cũ, nên dùng kính lọc loại tốt.
Bạn vào link này http://cms.3m.com/cms/US/en/2-22/FRezcFX/view.jhtml để xem sản phẩm kính lọc màn hình của www.3M.com
Hiện nay tôi sử dụng kính lọc với giá gần 700.000/1 cái mua của 3M.com (tốt gấp chục lần những kính lọc bán tại các cửa hàng vi tính hiện nay, các kính lọc đó chỉ có giá chừng 25.000 thì chắc chắn không so sánh được với cái trên tôi nói rồi.)
Muốn mua loại kính lọc đó bạn có thể vào Metro để mua. Trong Metro có bán loại kính lọc này và đến giờ thì tôi cũng chỉ thấy chỉ ở đó mới có bán thôi.
Bác ntmq thấy con kính lọc 700K của bác có tác dụng tốt ko? Phải đầu tư cái này các pác ạ. ( Theo quảng cáo thì có kính lọc màu sắc sẽ "đậm đà" hơn :D ). Em phải học tập pác thôi. :( Em làm việc 12 tiếng trên máy tính một ngày :(

nb_kn
11-01-2006, 18:48
Muỗi quá. Việc sử dụng PC và bảo vệ con mắt quá là nhỏ. Tôi chơi game+xem TV từ nhỏ mà đến này mắt vẫn 11/10.
Nguyên tắc quan trọng nhất là: Khi xem TV hay sử dụng PC, khôgn nên tập trung nhìn quá lâu. Hãy chớp mắt liên tục để mắt ko bị quá căng thẳng. Ngoài ra, sau khoảng 1.30' thì lại nghỉ 1 chút. Đứng dậy vươn vai--> mò đi làm việc khác (uống nc, ăn, restroom hoặc cái j đó).....

U.F.O
15-01-2006, 10:16
sắp bị cận thì vote vào đâu vì cứ tình trạng làm việc bên máy vi tính 8 - 12 h một ngày ko chóng thì chầy em cũng cận àh.

Tui cũng chả hiểu sao nữa nhưng tui ngồi trên PC duyệt web liên tục( nhấn mạnh liên tục) hơn 9h/ngày mà sau 1năm không lên 1 số !!Những ngày ngồi nhiều thì chỉ bị mỏi mắt với đau đầu thôi chứ không giảm thị lực . thề đó -1 năm không tăng 1 tí nào .( 2 tháng nữa là tròn năm rưỡi ròai mà thấy mắt vẫn thía)
Quên : Máy để 1024.768-85hz-60 cm.sáng0, tương phản 100%.
--> Hi vọng đây là nguyên nhân

cactus_vn
26-04-2006, 12:25
Sản phẩm này có thể giải quyết được vấn đề của các bạn đây
http://saobangviet.com

ojiliango
28-05-2006, 12:43
nhỏ V-Rohto thường xuyên sẽ có khả năng bị cườm mắt, cườm mắt sẽ di truyền trong gia đình <= rất nguy hiểm, sử dụng V-Rohto khi cần thiết thôi.

Ko thì ăn nhiều rau wả có vitamin a vào mua thuốc có vitamin a uống. trách ngồi trước máy wá lâu
chuyện nhỏ V-Rohto mà bị cườm đó là chuyện có thể hiều được . Nhưng mà bệnh cườm do nhỏ V-Rohto mà di chuyền được thì không thể . Đề nghị suy nghĩ lại :)

Aladin& PC than
12-06-2006, 19:55
xài LCD có cần dùng tấm chắn kh6ong ? tui thấy xài LCD vẫn chói mắt àh, hình như chắn lại thì an tòan hơn???

Teehee
20-07-2006, 11:18
éc, tui làm việc trên máy tính 3 ca (sáng, chiều, tối, 6/7), giờ rảnh thì luyện Warcraft3. hix, giờ vẫn chưa cận loạn gì hết, nhưng theo các bạn nói thì chắc không thọ roài. Mà có trường hợp nào có người có đôi mắt được miễn nhiễm ko?

luckylucke710
25-07-2006, 17:00
đỡ quá . Nhà em màn hinh lcd.Hay nuadai cai lcd đi giá bây giờ củng được mà

ninjapro
26-07-2006, 07:40
vấn đề này hay đấy nhưng theo kinh nghiệm của mình thì có những cách này cũng dùng được đấy. Sau khi sử dụng xong máy tính (hay tốt nhất là cứ 1h/1 lần) bạn vào nhà tắm, ngăm mắt vào nước (hay là rửa mắt) khoảng 1-2 phút gì đó. Chỉnh độ sáng, độ tương phản, độ tối,... của màn hình thấp xuống (nhưng không đến mức tối thui à nha) để đủ nhìn thôi. Mua LCD. Nếu làm theo đó (có thể không cần LCD) thì cũng đủ cho bạn rồi đấy. Như mình đây, học máy tính từ hồi lớp 3, làm việc, chơi với cường độ rất cao nhưng nhờ tuân thủ nên đến đầu năm lớp 8 mới bị cận lận đó (do dần dần làm biến nên mới bị thôi).

dhtlucky
29-08-2006, 05:18
12h cơ á. Hihihi. khiếp nhỉ
Mình làm việc từ 8h sáng - 6h chiều toàn nhìn màn hình vi tính.
Về nhà chơi game online từ 7h đến 12h đêm.
Vậy là mấy tiếng nhỉ, tính hổng được, hix.

nguyentheloi
04-09-2006, 23:03
thôi, mấy bác đừng tranh nhau "nổ" về mắt của mình nữa! Tớ nghĩ là mắt ai tốt hơn, ít cận thì hơn,,, thì cũng tùy vào thể trạng, sức khoẻ sẵn có của mỗi người nữa, có khi bây giờ chưa cận đó, mai mốt nó tăng lên "như gió" thì mấy bác khóc không kịp đó. Theo tớ thì dù mắt mình đang tốt hay cận thì cũng nên giữ gìn, không nên làm quá sức mình thì không tốt! Nhân đây cho tớ hỏi vài cái đi mấy bác :
- Cái glass filter có tác dụng gì vậy ?? chắn ánh sáng để khỏi bị chói hay là chắn tia tử ngoại, hồng ngoại gì đó từ trong monitor phát ra ?? và nó thường có cái đầu dây , nghe nói là để nối đất, nhà tớ để PC trên lầu thì sao nối đất đây nhỉ? Mà sao tớ thấy mấy máy ở tiệm Net, trường học lại chẳng có tấm glass filter nào hết vậy ? Nó ảnh hưởng nhiều đến mắt k vậy mấy bác ?
-MÀn hình LCD hơn Flat, CRT bình thường chỗ nào ?

anhvu235
24-09-2006, 18:28
Nếu dùng LCD thì thời gian sử dụng thế nào ??????????????

cobelienlac
11-10-2006, 15:47
Nều muốn nhỏ mắt cho an toàn, giúp chống khô mắt thì mua nước mắt nhân tạo về mà xài, một hộp 70K, có 30 ống nhỏ, còn ko thì mua nguyên chai, rẻ hơn nhưng chỉ để được 1 tháng thui thì phải.:unsure:

luanlangson
17-10-2006, 08:47
Xin cho tôi hỏi!
tôi đang dùng vi tính mỗi ngày 8 tiếng.Lam cách nào để bảo vệ mắt dược tốt cám ơn.

caothinhgm
19-10-2006, 17:06
có 8 tiếng ăn thua gi ma phải bảo vệ mắt. Thích thi mua tobicom về mà uống