PDA

View Full Version : Gíup mình với các bro - ổ cứng

phat_tinhoc
11-06-2005, 12:10
Vừa rồi mình có tháo ổ cứng của thằng bạn đem qua máy mình thì không khởi động được, vào safe mode thì tối thui.
Đem lại máy nó gắn thì vào được window nhưng vào chổ nào(ổ cứng C,D, control panel . . . . ) nó cũng khởi động lại với b áo lỗi màn hình xanh. Sau đó tôi format lại và chia ổ đĩa bằng partion magic thì cả ngày cũng chưa xong, rất chậm. Cài window đượ c mấy bước thì không cài lại được.
Hic, chẳng biết bị hư gì nữa ?
Máy mình là máy cũ tự nhiên mất tiếng, không n ghe nhạc, xem phim được. Thậm chí không coi phim được, phim chạy một c hút ngừng lại rồi ch ạy tiếp. Mấy thằng bạn kêu mua sound card về gắn là nghe được, không biết có được không ?
Các bro giúp m ình với !

U.N.I.X
11-06-2005, 12:19
Vừa rồi mình có tháo ổ cứng của thằng bạn đem qua máy mình thì không khởi động được, vào safe mode thì tối thui.
Đem lại máy nó gắn thì vào được window nhưng vào chổ nào(ổ cứng C,D, control panel . . . . ) nó cũng khởi động lại với b áo lỗi màn hình xanh. Sau đó tôi format lại và chia ổ đĩa bằng partion magic thì cả ngày cũng chưa xong, rất chậm. Cài window đượ c mấy bước thì không cài lại được.

1.Thử check tất cả mọi thứ xem: cable đã gắn chặt chưa? set jump chưa ( khi gắn 2 HDD cùng một sợi cable!), đổi sang thanh IDE khác!
2.Nếu mọi thứ trên không được thì có thể HDD bị bad sector hay bị die goài!

Máy mình là máy cũ tự nhiên mất tiếng, không n ghe nhạc, xem phim được. Thậm chí không coi phim được, phim chạy một c hút ngừng lại rồi ch ạy tiếp. Mấy thằng bạn kêu mua sound card về gắn là nghe được, không biết có được không ?
Các bro giúp m ình với !
trường hợp này..bạn có thể nêu cụ thể cấu hình máy được không!

phat_tinhoc
11-06-2005, 12:57
chời, vâỵ ổ cứng die roài hả, hic đền mệt luôn !
Nếu bi bad sector thì dùng phần mềm để test vậy bạn.
Mình dùng sound onboard, giờ không n ghe được âm thanh thì ch ắc có lẽ sound onborad nó bị hư thì phải.
Mình vừa mua card sound để g ắn nhưng chưa biết sao ?

Hans Voralberg
11-06-2005, 15:13
LOL pó chiếu Unix à, một cái HDD đem từ máy này sang máy kia thì làm sao mà khởi động được. Chẳng liên quan gì đến cái HDD đâu.

anh_dang_co_don
11-06-2005, 16:07
Pác fải nói cấu hình cụ thể thế nào thì anh em mới giúp được cho pác chớ.

U.N.I.X
11-06-2005, 17:28
Trước khi tháo hdd ra, ráp vào máy bạn thì hdd đó có sao không?? ráp vào máy bạn.. nếu ráp chung với HDD của bạn thì không sao(set master & Slave)! nhưng nếu ráp riêng thì không khởi động được do khác phần cứng..!

vậy còn cái này thì giải thích sao bác HANS...

NAV2005
12-06-2005, 02:16
HDD bị lỗi rồi---> low level format có trong đĩa Hiren's Boot CD---> Tốt nhất mua cái HDD mới.

Máy bạn cũ rồi thì nên dùng software để dọn dẹp cái HDD của bạn---> Quét Spyware, diệt virus, cài lại drivers cho video và sound---> nâng cấp RAM, mua thêm HDD mới, ổ DVD mới, PSU mới...---> Xem phim và nghe nhạc tốt.

U.N.I.X
12-06-2005, 09:06
Nếu là máy cũ ..thử test lại sound card coi..có thể sound card bị hư đóa..! không liên quan gì đến RAM, HDD,DVD hay PSU..còn trưởng hợp coi Video chạy một chút ngừng lại rồi ch ạy tiếp có thể coi lại đầu đọc ..thay ổ khác!

phat_tinhoc
12-06-2005, 15:45
ùh máy mình củ rồi.
Lúc mình lấy ổ cứng của thằng ban qua máy mình thì mình tháo ổ cứng mình ra vì vậy không cần set slave or master.
Gìơ thì chẳng biết làm seo nữa, máy nó còn mới.
Máy mình dùng sound onboard, vừa rồi mình mới mua sound card soundmax 5.1 về gắn, lúc đầu thì máy khởi động lên rồi khởi động lại.
Sau khi cài driver thì vẫn không nghe được nhưng xem phim, nghe nhạc thì bình thường (nhưng không nghe âm thanh)
Hic, làm tốn hơn 100k !

tran_phong
13-06-2005, 10:03
chời ơi pà con hỏi cấu hình máy của bác mà bác cứ báo hết bệnh này tới bệnh kia. Nếu không biết rõ thì làm sao giúp đây.
Còn cái máy của bạn bácì coi lại ram thử coi. Hay là lắp cái ổ cứng khác vào coi sao
Máy của bác thì coi lại cái loa đi. Coi chừng tiêu cái loa hay cái dây mà đi dổ tội cho thằng sound thì oan cho nó lắm.