PDA

View Full Version : [DIS] Mach2's Flight Simulator Project

Mach2
28-11-2002, 17:44
Hi, sao trên ni dạo này im ru vậy? Thấy mí Box khác làm ăn khấm khá wá mà sao box mình ko có gì mới hết sao? Mình phải làm gì đó chứ ko lẽ thua dân C với VB seo?
Mach2 hiện đang làm một CT Flight Simulator (đương nhiên là trong Delphi rùi). Do Mach2 là dân HK cho nên về IT ko được khá cho lém nếu muốn nói là dở. Bởi vậy cho nên cho dù rất mún nhưng mà Project tạo ra vẫn ko được ưng ý cho lém. Cách đây nửa năm Mach2 đã có một bản FS rồi nhưng mà còn wá đơn giản, chỉ có thể điều khiển máy bay khi nó đang bay thui, còn ở dưới đất thì ko được (do ko có mô hình tính toán). Hiện giờ thì ổn rồi, Mach2 hiện đã có một mô hình hoàn chỉnh và đã làm xong phần giải thuật tính toán bay, chỉ còn phần đồ hoạ nữa thui. Đồ hoạ tất nhiên là phải dùng OGL rồi...
Hiện giờ Mach2 đang tìm cách mô hình một terrain cho đẹp đẹp, nhưng gặp rất nhiều chuyện phải làm. Có ai có ý kiến gì hay đã từng có kinh nghiệm dựng terrain rồi có thể cho mình vài lời khuyên ko? Nếu ai có ý mà ko bít OGL thì chỉ cần ý tưởng thui, Mach2 đang thíu ý tưởng chầm chọng (dạo nè thi nhìu quá nên ngu người đi rùi)!!!
Cám ơn các bạn trước nhá?
Đây là screenshot của CT cũ của Mach2 (nửa năm trước cho nên ko được đẹp lém, hy vọng cái mới đẹp hơn, hihi)

real_time
29-11-2002, 11:52
đẹp đấy! Mình cũng có một project về máy bay! nhưng là quản lý máy bay trễ chuyến và nó không phải là đồ hoạ. hôm nay muôn rồi đề hôm nào mình sẽ port lên đây xem ai muốn làm thì nhào vô nghen!

Mach2
29-11-2002, 19:49
real_time cũng làm project này à? Năm ngoái lớp Mach2 có đứa bạn định làm cái ni mà gặp đủ thứ chuyện trên đời nên thui ko làm nữa... A75 sài cái AMASIS trên hệ cơ sở dữ liệu cổ lỗ sĩ DBASE cho nên ko biết chuyển dữ liệu ra sao nên ngừng... real_time có biết gì về chuyển hệ 2 CSDL này ko vậy?

danceswithwolves
30-11-2002, 04:27
hâm mộ Mach2@ quá... bảo vệ xong dẫn tao đi ăn chơi nghen.

Mach2
30-11-2002, 07:16
Được!!! Nhớ đem bông tặng tao là được? Hehe

CrazyBabe
30-11-2002, 14:01
Tuyệt rùi, đẹp đó chớ. Theo mình bít (không phải ý tưởng của mình à nha) thì các game FS thường giả lập địa hình bằng vertex xí dụ như chú FS của M$ ý, các khối nhà đều là vertex cả, để tăng tốc thì làm 2 hoặc nhiều phiên bản của địa hình có mức độ chi tiết khác nhau dành cho chế độ bay cao thấp khác nhau (cái này là khổ thằng design rùi), còn nếu muốn dựng đẹp (không hỉu rõ lúm) thì: design bằng một chú raster nào đó xịn xịn rùi ct của mình import vào thì dựng càng chi tiết càng đẹp, còn nếu muốn thêm các hiệu ứng tự nhiên kiểu mưa tuyết hay sét chẳng hạn thì tự add thêm cũng được mừ ? chủ yếu là engine của bạn dựng hình mịn viền một chút, xử lý hết răng cưa là ổn, he he, lúc nào complete gửi cho mình một bản nha, thanks trước.

Mach2
01-12-2002, 08:40
Đúng là FS dùng vertex và polygon hoàn toàn để giả lập địa hình (và đương nhiên là vẽ mô hình nữa). Dựng chi tiết thì ko khó lém mà khó là khó tạo cơ sở dữ liệu á... Cứ tưởng tượng phải tạo một cái bản đồ cho nó chi tiết "một tí" là mình lạnh xương sống! Mình đã thử tìm cách trích dử liệu của FS (nó có open format) nhưng mà tại nó dùng một loại lưu như là tập lệnh (đại loại là lưu mã vẽ chứ ko phải dữ liệu) nên mình ko có khả năng viết mã dịch. Địa hình của mình khác với các loại địa hình khác ở chỗ nó phải chi tiết khi cần thiết (ví dụ như bay lên cao thì cần gì thấy chi tiết, còn ở dưới đất thì phải thấy nhà cửa, cây cối,... chè chè...). Tạo một cái terrain bằng heightfield thì dễ nhưng mà để cho chi tiết thì khó, mình đang nghiên cú LOD, ko bít có kịp ko, ko thì làm heightfield bình thường cũng được. Mí hôm nay đang nhức đầu với cái thằng LOD này, khi nào làm xong mới nghĩ đến chuyện hiệu ứng mưa, mây...
Nửa tháng nửa có engine chưa CrazyBabe? Khi nào xong mình sẽ gửi cho bạn một bản, nhưng mà nói trước là mình ko phải dân IT với lại đề tài của mình tập trung một nửa vào giải thuật mô phỏng rùi nên nên code lung tung lém...

Mach2
07-12-2002, 16:32
Chùi ui, LOD ơi là LOD, nhức đầu wé!!! Có ai bít hông chỉ tui với?

Mach2
10-12-2002, 08:20
Hè hè, làm xong LOD rùi có điều chưa vừa ý. Chắc chỉ có may tui mới chạy được wé? Ko bít 60k tri có lớn wé so với "một terrain tương đối được" ko nhỉ? Chán ghê? Ko ai wan tâm đến phần này seo? Tui thấy trên ni nhiều người cứ đòi vít game, vít demo đồ họa gì gì mà chuyện nhỏ thế cũng ko ai wan tâm đến cả...

CrazyBabe
11-12-2002, 10:16
Chời chời, Mach2 định kích đểu để mọi người xông zô zúp U hả, he he.. đã bảo là nên làm nhìu phiên bản của terrain rùi mừ. Thế này nhé, nếu muốn dựng map đơn giản tốn ít công á, tự vít một cái map editor chỉ cần có tính năng đơn giản kiểu như là đặt đối tượng (nhà, cây..) có sẵn, kéo thả độ cao,zzz... thế là ổn, các object thì import vô, thật ra tôi nghĩ nếu đây là luận văn của bạn thì chỉ cần thiết kế một map kiểu như vịnh nữ thần tự do, cho bác fly bay wa tượng, chui wa gầm cầu, bay sát mặt nước thì nước nổi sóng lên là các gv phản biện tịt lun, chả dám hỏi han giề đâu. Chúc bạn thành công... Xin lũi zì chỉ giúp được có zậy..

Mach2
11-12-2002, 18:40
Hehe, tôi định làm nhỏ nhỏ thui mà? Làm như vậy ra trường đi làm trật nghề à... Tôi làm xong terrain rùi, đúng là làm nhiều mô hình lém rùi mới có một cái coi được. Giờ chỉ còn hậu kỳ thui, tuy nhiên ko ghê gớm lém đâu, làm sao mà làm đủ thứ chuyện được, tôi mới chỉ load được format 3DS thui, còn mí cái khác thì ko, còn chuyện collision detecting hay bump mapping của nước thì có đọc thuật toán rùi mà ko làm nổi vì sắp hết thời gian rùi. CrazyBabe làm được thì giỏi wé.
Đúng là luận văn của tui thầy cô ko ai hỏi được gì cả đâu, nhưng mà luận văn tốt nghiệp thì phải làm sao cho mình thích nữa chứ, còn nếu chỉ theo yêu cầu đề ra thì chán lém. Tôi post lên vậy để kích động mọi người học đồ hoạ thôi chứ kích động người khác giúp thì thua :D Chỉ có mình CrazyBabe giúp tôi chứ mí?
Nói gì chứ engine terrain của GLScene cũng đâu có đơn giản đâu, giải thuật ROAM đó đọc hoài ko hiểu nên tôi làm một cái brute-forge cho rùi...

CrazyBabe
21-12-2002, 09:09
Hí hí, đến lúc show làm wả yêu cầu cấu hình P4 2.8 1G RAM Card màn hình Ge4Ti4600 hả, hì hì, làm xong send cho mình một bản nhé.

Mach2
29-12-2002, 09:50
Chà, có ai biết thư viện nào cho phép xài sound 3D ko chỉ giúp tôi nhé? Tôi nghe nói có cái OpenAL gì đó mà thằng Internet VN ko cho tải về, mà lớn quá sở tải ko nổi. Có cái gì đó nhỏ nhỏ cũng được?

CrazyBabe
31-12-2002, 11:35
Eh, thư ziện Bass zới cả FMod đi cùng GLScene cho phép xài 3d sound thought DX mờ, có cả mã rùi đó thui Mach2 ui. Nếu hông lên site chủ lấy zề, bé lúm mà hỗ trợ lun cả Delphi đó, he he....

Mach2
02-01-2003, 08:14
Thư viện Bass thì tôi có mò thử rồi, mà sao kiếm hoài ko thấy SDK của nó đâu vậy nhỉ? CrazyBabe có biết ở đâu ko chỉ tôi với?

CrazyBabe
03-01-2003, 22:52
Hic, địa chỉ thì hông nhớ nữa, bạn thử xem ở http://www.un4seen.com/music/

Mach2
04-01-2003, 08:57
Cám ơn bạn nhiều, tôi tìm được rùi.