PDA

View Full Version : [Q] Giảm polygon của một mô hình?

Mach2
28-11-2002, 17:37
Các chuyên gia 3D ơi, giúp tôi vấn đề này nhá?
Tôi có một mô hình 3D, có thể dùng cách nào (trong phần mềm nào cũng được) để giảm polygon nó xuống nhỏ nhỏ mà vẫn giữ đúng được các texture coordinates (ko cần phải map lại) ko? Đương nhiên là chỉ giảm xuống một cách tương đối thôi (từ 10k->1k polygons chẳng hạn). Sùng Optimize của MAX thì texture coords bị lệch. Có thể dùng cách nào khác ko?

Shinra
29-11-2002, 04:09
Bạn thử dùng MultiRes xem sao .. nó reduce polygon bằng thuật toán khác với Optimize, đảm bảo phép sinh cạnh đúng và cố định tex coords . .
Tuy nhiên trước giờ Shin chưa có thử, vì Mapping là công đoạn cuối cùng của dựng nhân vật muh, trước khi mô hình hoàn chỉnh thì ko nên áp texture chính thức ..

Mach2
29-11-2002, 07:54
Thanks Shin, để tôi thử xem sao?

Mach2
01-12-2002, 18:33
Tôi dùng thử rùi, tuy nhiên theo như Shin nói là hoàn toàn đúng, trước khi xong mô hình thì ko nên mapping. Multires cũng giảm được cả số polygon và vertex, tuy nhiên texcoord cũng ko bảo đảm được tốt. Tốt nhất là làm xong rùi map sau!

chokobo_kupo
09-12-2002, 11:59
Hi Mach2 ... Kupo đang dùng OpenGL để mô phỏng ROBOT (đề tài) ... nhưng bí về tư liệu ... mong Mach2 giúp dùm! Mong chờ hồi âm của Mach2.

Mach2
11-12-2002, 07:27
Á, chokobo tính mô phỏng robot ra sao đây? Gồm như thế nào? Hôm bữa có nghe dww nói là có người đang làm đề tài gì đó ghê lém... Chokobo có thể cho mình biết bạn đang sử dụng ngôn ngữ gì, yêu cầu đề tài ra sao để biết cụ thể chứ. Bạn có thể qua box Delphi gặp mình hay post bài trên đó, bởi vì OGL là lập trình rùi. Tư liệu thì Mach2 vô tư, cứ liên lạc với mình là có ngay, ít bữa nữa mình đưa đĩa tài liệu cho dww rồi bạn gặp hắn chép. Mach2 thích OGL nhưng mà ko gặp được ai có "cùng chí hướng cả"? Nếu chokobo tham gia vào thì rất hoan nghênh!!!

chokobo_kupo
11-12-2002, 11:42
Hi hi ... Kupo cũng mê OpenGL lắm bạn ạ !!!! Kupo đang dùng visual C để dựng các OpenGL app. Mach2 có YID không ??? email cũng được ??? Mình liên lạc như thế nào đây ???
Đề tài của Kupo khó có thể nói rõ ràng ở đây bạn ạ !!!
Thanks mach2 !!!

Mach2
11-12-2002, 18:59
chokobo có thể mail cho mình. Mí bữa ni Mach2 đang làm luận văn túi bụi nên ko ở nhà thường xuyên, có gì cứ mail trước đi, Mach2 giúp được gì giúp ngay, tư liệu thì khi nào Mach đưa cho dww thì chocobo wa lấy nhá.

chokobo_kupo
12-12-2002, 18:18
Thanks nhiều lắm !!! Mach2 tốt bụng quá !!! :)