PDA

View Full Version : Tư vấn về server

Chicobo
09-06-2005, 11:19
Hiện tại cơ quan mình đang dùng server series x205 của IBM làm email server có cấu hình P4 2.8GHZ RAM 512 MB có thể up lên 2GB ổ cứng 40 GB dùng mỗi Web client.
Do phòng kế toán mới mua một chương trình kế toán và bên kia yêu cầu có 1 server P4 2.4 GHZ RAM 1 GB và 3 ổ cứng Raid 5. Mình muốn là dùng chung cả 2 chương trình chung 1 server và đã hỏi bên kia họ bảo cũng được nếu đáp ứng yêu cầu cấu hình của họ. Về tốc độ và Ram up lên thì được nhưng về Raid Controller thì họ bảo là ko biết xseríes 205 của IBM có hỗ trợ Raid 5 ko tức là có lắp được ko. Bạn nào biết có thể tư vấn cho mình. Hoặc nếu mua máy mới thì series nào có Raid 5 mà giá cả có thể mềm một chút :D
Edit : mình tìm thấy một link về máy chủ mình đang dùng http://www.svc.com.vn/index.asp?content=pdtl&id=848052X

ITSMLo
09-06-2005, 13:53
Bác xem lại: không có ổ cứng Raid5 mà chỉ có Card Raid hỗ trợ Raid 5 và ổ cứng SCSI thôi.
Con xSeries 205 của bác có khe cắm PCI-X nên bác mua thêm Card Raid hỗ trợ Raid 5,5e(Raid 5i,6i...) cắm vào là xong(phải có 3 ổ SCSI trở lên) tham khảo:
http://www-1.ibm.com/servers/eserver/xseries/storage/scsi_raid.html

vikhoa
09-06-2005, 14:37
Theo tôi nghĩ thì nên mua server mới để chạy chương trình kế toán vì nó quan trọng hơn. Không hiểu bạn dùng Solomon, ExactGlobe hay cái gì nhỉ?

Không nên để nó chạy chung với server nào khác cả. Còn sở dĩ họ đòi RAID-5 vì vừa đòi hỏi tốc độ, vừa đòi hỏi việc sao lưu dự phòng.

Có điều tôi chưa hiểu là bao nhiêu người sử dụng chương trình kế toán đó và nó "đồ sộ" cỡ nào mà phải dùng đến RAID-5 để tăng tốc độ truy cập nhỉ? Chắc công ty của bạn thuộc loại lớn và phòng kế toán phải trên 10 người :) (j/k)

Chicobo
09-06-2005, 16:28
Hì họ gửi yêu cầu thế mà mình cũng biết là Card Raid nên mới ghi là Raid Controller đấy thui. Còn phòng kế toán có 3 người :D nhưng chắc sau khi xây nhà máy và đi vào sản xuất thì tất nhiên phải đông hơn. Công ty mình là liên doanh giữa Việt Nam và Canada khai thác mỏ quặng W trên Đại Từ Thái Nguyên hiện tại là mình chỉ làm trên văn phòng đại diện ở Hà Nội dự kiến đến 2006 là nhà máy mới thi công xây và cuối 2007 là bắt đầu (ko biết đến lúc đó mình còn làm ở đây ko :)) ). Chương trình kế toán này bên mình mua của một công ty phần mềm nào đó mình cũng ko rõ lắm chỉ biết họ yêu cầu như vậy khi mình hỏi là sao dùng đến Raid 5 thì họ bảo là do bao giờ bán chương trình này họ cũng recommend dùng Raid 5 cho an toàn về mặt dữ liệu và security.