PDA

View Full Version : Đồ vi tính điện tử secondhand giá rẻ và độc hại

hoangtuan8x
08-06-2005, 23:16
Những container chứa đầy case và monitor vi tính cũ thải ra từ các nước Bắc Mỹ, Nhật, Hàn... được nhập về nước ta. Anh A. "vui mừng" khôn xiết vì vớ được cái mo flat 17" giá chỉ có $35, anh B. tậu cả một dàn vi tính "xịn" chơi được cả music video làm cả xóm làng ngơ ngẩn, chị B. cũng tranh thủ rinh nguyên 20 bộ về mở tiệm net kiếm xiền tiêu... sinh viên học sinh cũng ráng kiếm cái máy để học bài, second-hand có lẽ là lựa chọn hàng đầu khi tài chính eo hẹp... đó là những cái thực tế xảy ra hàng ngày hiện nay trên cả nước ta.

Mình muốn nêu ra một số vấn đề:

- Tác hại của những thiết bị vi tính điện tử đã hết hạn sử dụng (nhưng vẫn "còn chạy tốt") đó như thế nào đến sức khỏe con người, đến tầng lớp học sinh sinh viên là những người thường xuyên sử dụng vi tính của nước ta ?

- Nước ta có luật bảo vệ môi trường và các luật liên quan về nhập khẩu, sử dụng các thiết bị điện tử đã hết date ?

Mời các bạn cùng thảo luận

haphuong
25-06-2005, 00:29
Bạn hoangtuan8x nêu ra câu hỏi này tui chịu à nghe. Tui đang xài cái monitor cũ hiệu NEC, 17 inches, hồi mua rẻ rề, có 400K. Không biết xài đồ second hand (nói rõ hơn là hàng thải ở ngoại quốc) có ảnh hưởng gì tới sức khỏe không hè?
Tui ko rành mấy cái dzụ này, bà con dân kỹ thuật cho ý kiến dùm nghe.
( Nếu ko có chi ảnh hưởng, tui mua đồ ... cũ xài tiếp !!!) :)

mtt333
26-06-2005, 23:15
Tác hại đầu tiên:
Khi cái second hand phát bệnh (phần lớn) --> Bực mình, khó chịu, điên tiết, chửi thề cái mày, muốn đập nó phát cho hả giận --> Căng thẳng, stress

haphuong
26-06-2005, 23:50
Bạn mtt333 trả lời nghe tức cười quá, nhưng cũng có lý. Nhưng từ hồi mua tới giờ (5 tháng rồi), cái monitor xài cũng ổn, chưa thấy nó trở chứng :). Tui chỉ cần xài 2 năm là coi như ... lời rồi ! nó mà hư tui kiếm cái cũ khác. Có điều ý tui muốn hỏi là đồ cũ quá đát thì có bị bức xạ bức xiết gì ko ấy mà?

tran_phong
27-06-2005, 15:21
theo tui nghĩ chắc là có đấy. Nói túm lại chắc chắn là có hại thôi. Chứ nếu không chúng nó không thải ra ngoài đâu. Tư bản mà tính toán thì các bác biết ròi khỏi nói thêm.
cái thứ 2 nữa là hàng chúng nó sản xuất có thời hạn sử dụng cả và hình như tụi bên nước ngoài rất tôn trọng cái điều đó hay sao ấy.

hoangtuan8x
10-01-2006, 11:39
theo tui biết thì xài đồ điện tử đã hết date có nguy cơ cao bị... vô sinh hehehe sợ chưa

haphuong
10-01-2006, 12:17
Nè, anh hoangtuan, có thiệt ko vậy anh? Chuyện nghiêm túc à nghe. Cái đó là do anh đọc trong sách báo hay là anh đoán vậy? Nếu có thiệt, tui xài cái monitor này hư, tui mua cái khác mới 100% cho bảo đảm! :)

hocon
11-01-2006, 19:36
Bác nào ở thành phố HCM htì biết. Cứ ra Nhật tảo. tui hay wa đó biết. tân rtang hàng sec kinh lắm. Nó xách Đồ ra chùi rồi lấy hàn xì cho bóng đẹp. Lớp phản quang hay bảo vệ mắt gì cũng tiêu đời. rồi tụi nó sơn lại lớp mời bằng cái hầm bà lằn gì đó đố ai biết đc.

acbdeft
12-01-2006, 15:18
:) các pác noíthì hay lắm, dân ít tiền mún tham gia vào ngành CNTT mới như hiện nay như tui chẳng han ko chơi hàng second hand thì sài cái gì bây giờ? Mún tiếp cận 1 cái mới thì phải chịu hi sinh chứ bít sao bây giờ? ... ;)

KIMSONVU
29-01-2006, 10:03
Nói thẳng thắn nhé,mấy cái monitor hàng thùng mới tinh 100% của mấy bác như hiệu Samsung,Viewsonic,....đều không bằng một góc của monitor 2nd 21" perfect flat của SONY hay DELL hay HP đâu mà vội chê!

Ak.8
29-01-2006, 23:03
bên nước ngoài,hàng hết hạn hoặc đơn giản chỉ là muốn nâng cấp đồ công nghệ cao hơn, thế là họ thải ra . Anh em nhà ta khó khăn bên đó có thể ra nhặt nhạnh đem về dùng tốt
Gần Tết đứa bạn tôi bên Seoul còn khênh cả cái tủ lạnh Toshiba khá mới to vật về để chật cả bếp,cộng thêm 2 cái phone sony, và 1 lò vi sóng.
Công nhận người ta đời sống cao thật

saigonpho
11-03-2006, 16:28
đọc đã đời từ trên xuống dưới ko thấy gì, tự nhiên đụng phải câu "Công nhận người ta đời sống cao thật" của bạn, tự nhiên thấy sao sao áh, ặc, sao nước mình ko giàu bằng người ta nhỉ,.... vấn đề nhân lực hay còn gì khác

gnuttung
12-03-2006, 13:05
Theo mình biết thì tại Nhật, bạn muốn vứt bỏ một đồ điện tử cũ nào đi thì phải trả 1 khoản phí để vứt rác. Thế nên bán hàng 2nd cho VN thì vừa không mất gì vừa được tiền tội gì không làm.

dly
12-03-2006, 19:07
Cũng nhờ có hàng 2nd đó mà nhiều và rất nhiều người nghèo tại VN có dịp tiếp cận với máy tính. Cũng như nhờ hàng dỏm của China mà người Việt được sử dụng những công nghệ cao cấp của thế giới thậm chí nhiều anh em tại các nước tiên tiến chưa tiếp cận thì mình đã dùng rồi (dĩ nhiên hàng này không bền nhưng ngược lại mình biết thêm...)

codename579
13-03-2006, 23:40
Bên US, muốn bỏ máy vi tính cũ thì phải trả chi phí gọi là phí hủy máy tính cũ (hay là cái gì đó đại loại, ko nhớ rõ). Ghê chưa, bỏ đồ cũ mà còn phải mất tiền, còn việt nam tụi mình phải bỏ tiền ra mua đồ cũ ^__^. Đành chịu vậy. Còn tác hại thì tui chưa thấy gì cả. Nghe nhiều người nói mua monitor mới ở việt nam thực chất cũng chỉ là đồ xài rồi nó tân trang lại rồi dán tem chính hiệu lên thôi. hehe.

dly
14-03-2006, 07:01
Nghe nhiều người nói mua monitor mới ở việt nam thực chất cũng chỉ là đồ xài rồi nó tân trang lại rồi dán tem chính hiệu lên thôi. hehe.

Về việc này chỉ đúng một phần thôi bạn. Một số cửa hàng áp dụng cách này, Để có giá thành hạ cho máy bộ họ thường mua monitor 2nd đã được kiểm tra lại một chút, cái nào Ok thì cho nó mặc áo mới và "lên đường"
Những Monitor này chất lượng vẫn khá hơn một số cửa hàng cung cấp monitor mới 100% nhưng lại là hàng thải của những nhà sản xuất "0 tên" có suất xứ từ China, Thailand, người tiêu dùng vướng vào mấy hàng này mới đáng buồn. May là mấy nơi tôi biết chuyên chơi chiêu này dẹp tiệm hết rồi. Bà con đỡ khổ. Không biết sắp tới có "anh chị" nào sắp chơi tiếp hay không. Monitor ngày nay giá hạ rất nhiều mong rằng không còn ai bị vướng nữa

The Old Man
15-03-2006, 04:56
Khi mua một cái TV hay CRT hay LCD chưa bao giờ tôi có đọc thấy trong bãn chĩ dẫn (Manual) có nói là có ngày expired cũa cái máy đó hết. Cùng lắm là có nói dến life time cũa màn hình. chớ không có bao giờ nói là xài trong bao lâu thì bỏ vì bỏ các tia xạ làm hại con người. Đương nhiên đồ cũ hõng có thể làm hại con người, nhưng đặt tiêu chuẩn cho trong bao nhiên năm thí không có.

xpvuol
16-03-2006, 18:26
Còn tác hại thì tui chưa thấy gì cả. Nghe nhiều người nói mua monitor mới ở việt nam thực chất cũng chỉ là đồ xài rồi nó tân trang lại rồi dán tem chính hiệu lên thôi. hehe.

~~~> Bac nay noi khong sai 1 chu nao het. Dien hinh la thang Hoang Long !!! May cai mo ton kho deu da bi son lai het, con co xai chua thi chua thu nen chua biet...

ngocxiter
14-04-2006, 02:09
Cái này không thể nói có hại không vô hại.Nó có cả 2 đó,lợi như các bác nói đó-anh em dễ dàng tiếp cận còn dư tiền đi với người iu.Nhưng thật sự mà nói đó là lợi trước mắt còn cái hại cũng không nhỏ.Bọn tư bản là bọn tính toán kinh điển lắm không bỗng dưng nó bỏ miếng mồi còn nhai gặm được.Chúng sợ khi dùng đến khi hỏng rác thải điện tử(rất lớn với 1 quốc gia phát triển)sẽ làm ô nhiễm môi trừong(loại rác này cực độc và thời gian gây độc rất lâu).Vì thế mới có chuyện VN sang đó mua đồ không mất tiền lại được trả tiền(thu rác)và chính phủ VN đang có những hành động để kịp ngăn khi VN còn chưa là 1 bãi rác điện tử của cả the world

The Old Man
15-04-2006, 02:54
Bọn tư bản là bọn tính toán kinh điển lắm không bỗng dưng nó bỏ miếng mồi còn nhai gặm được.Chúng sợ khi dùng đến khi hỏng rác thải điện tử(rất lớn với 1 quốc gia phát triển)sẽ làm ô nhiễm môi trừong(loại rác này cực độc và thời gian gây độc rất lâu).Vì thế mới có chuyện VN sang đó mua đồ không mất tiền lại được trả tiền(

Tại các nước ngoài người ta nhận thức được cái nguy hiễm cũa việc dùng đồ củ hư nên mới phế thải. VN vì cái lợi riêng nên xin hay mua về làm và bán lại cho người VN dùng.

Tự nhiên bạn trách người nước ngoài làm ô nhiễm môi trường VN.
Bạn tự ái quốc gia hơi thiếu suy nghỉ và quá lố đây. Ai là người đem mấy cái đó về VN. AI là người làm ô nhiêm VN. Và ai là người tham tiền coi thường môi sinh.

Arkain
16-04-2006, 16:06
Hmmm...chưa có cuộc nghiên cứu nào chứng minh là sử dụng đồ used độc hại hơn là đồ brand-new, nên việc đó có thể tạm xếp qua một bên. Trong nguyên giàn computer thì có lẽ cái monitor có thể gây hại nhất vì nếu như bị hư thì màn ảnh giật có thể gây mỏi mắt. Còn các thứ linh kiện khác thì miễn.

Tuy nhiên vấn đề ô nhiễm môi trường là điều quan trọng cần chú ý đến, nhất là quá trình xử lý rác công nghiệp tại VN còn quá yếu kém, nhiều khi đơn giản là thảy ra bãi rác là xong, mà các nguy cơ độc hại cho sức khỏe tuy thế giới đã chỉ trích bao nhiêu lâu nhưng thường dân trong nước hầu như là không biết gì cả (chẳng hạn như là chất chì ngoài bãi rác theo nước mưa thấm vào đất, xâm nhập vào nguồn nước uống thì có thể gây ra những bệnh tật nào).

Gần đây các nước Tây Phương cũng chỉ trích nhau khá nhiều vì việc biến các nước Châu Á đang phát triển thành bãi rác điện tử của họ, chứ hồi xưa không biết bao nhiêu ngàn tấn linh kiện computer hư đã được thải qua Trung Quốc để "tái sinh" rồi.

monghoado
22-05-2006, 11:53
Cái này hay đấy các bác ạ.
Em có mua 1 cái LCD second hand về dùng . Được khoảng 5 thàng tự nhiên các dòng chữ có nhảy sọc ngang. Nhìn còn nhứac mắt hơn màn hình CRT.
Nếu có thể thì khắc phục, làm sao cho nó hết nháy hả các bác ???

khuongvu
15-01-2007, 20:01
Các pác ko biết chứ ngửi những cái bụi bặm của đồ secondhand, gọi là bụi công nghệ cao, tích tụ lâu lâu trong phổi thì các pác nào ko hút thuốc cũng quá bằng hút thuốc!

quangh
08-03-2007, 23:33
Ít tiền phải dùng thế thôi chứ mua chính hãng thì tiền đâu
Hàng cũ dùng vẫn tốt chán

xdanze
09-03-2007, 00:12
tui chỉ quan tâm tới việc hình ảnh VN của mình bị bôi nhọ vì cái tật hay xài đồ vứt đi của người khác, sao không biết nhục vậy? Nghèo thì nghèo nhưng cũng ráng mua đồ mới mà xài đi chứ?

unisaco
09-03-2007, 00:24
tui chỉ quan tâm tới việc hình ảnh VN của mình bị bôi nhọ vì cái tật hay xài đồ vứt đi của người khác, sao không biết nhục vậy? Nghèo thì nghèo nhưng cũng ráng mua đồ mới mà xài đi chứ?

Bác nói thế thì là bác lắm tiền nhiều của, nghĩ đến nhiều người hơn đi bác, ít tiền thì xài hàng 2nd tốt chán. Tôi mới ráp một dàn máy tuy cũ người nhưng mới ta chạy khá ổn (từ main, cpu, ram, HDD ..., tuy ram chỉ 384 thôi nưng chạy Win vista nè, cũng ổn đấy)
Phải nó thật nhiều khi hàng cũ có cái còn ngon hơn cái mới bây giờ.
Đối với SV, chỉ 2t là có một dàn máy cũ vừa phải để học tập, có thể là làm việc nữa, rấ tốt, thế hàng mới làm sao có giá đó bro.
Tôi thấy việc nhà nước cấm nhập khẩu cũng có 2 mặt tốt xấu, mà chẳng qua cũng chỉ là để bảo vệ cho các đại gia kinh doanh ngành tin học tng nuớc thôi.

alan
09-03-2007, 11:34
nghèo mà còn ráng mua đồ xịn thì nhiều khi ng ta gọi là sĩ,là ng? nữa ấy chứ :D

datviet201
09-03-2007, 21:59
Cái này hay đấy các bác ạ.
Em có mua 1 cái LCD second hand về dùng . Được khoảng 5 thàng tự nhiên các dòng chữ có nhảy sọc ngang. Nhìn còn nhứac mắt hơn màn hình CRT.
Nếu có thể thì khắc phục, làm sao cho nó hết nháy hả các bác ???

À cách khắc phục duy nhất là chuẩn bị ít tiền đi thôi bạn ạ!!
Híc...hic..:tongue: :tongue: :tongue: