PDA

View Full Version : Truy cập đến DataBase Server

refe31
08-06-2005, 23:08
Trong SQLServer đệ có nghe nói login vào Server nhưng đệ thử tạo 1 user mới, sau đó tắt SQLServer đi rồi khởi động lại thì vẫn có quyền vô hết các DB khác. đệ muốn hỏi làm cách nào để 1 người nào đó ngồi vô máy của đệ chỉ có thể login vào cái DB nào mà đệ muốn thôi.

Nếu 1 máy không có cài SQLServer muốn truy cập tới 1 máy dùng SQLserver để thao tác với DB thì họ cần phải cài soft nào hay vẫn phải cài SQLServer rồi dùng username login vào server ma minh muốn thao tác.

hoa_lan_trang
23-06-2005, 19:47
1, Với trường hợp một người nào đó ngồi máy của bạn mà bạn lại muốn cấm truy cấp tới các cơ sở dữ liệu khác cơ sở dữ liệu cho phép thì mình chưa biết.
2, Trường hợp 1 máy cài SQL, 1 máy không cài SQL thì bạn vẫn có thể kết nối tới cơ sở dữ liệu một cách bình thường chỉ thay đổi ở chuỗi kết nối tới cơ sở dữ liệu mà không cần phải cài phần mềm nào cả.

kiluahl
13-07-2005, 07:20
Trường hợp 1 máy cài SQL, 1 máy không cài SQL thì bạn vẫn có thể kết nối tới cơ sở dữ liệu một cách bình thường chỉ thay đổi ở chuỗi kết nối tới cơ sở dữ liệu mà không cần phải cài phần mềm nào cả.
Vậy chuỗi phải thay đổi thế nào? Ai chỉ giùm với.
VD máy chứa SQL Server tên là A, cái SQL Server cài trên máy đó lấy luôn tên máy

hoa_lan_trang
21-07-2005, 08:26
Nếu ở VB.NET thì chuỗi kết nối như sau:
Dim yourConnection as String = "Server = YourMachinename;Initial Catalog = YourDatabasename;uid = YourUsername;pwd = YourPassword"

@Mod: Mà hình như mình trả lời cái này rồi thì phải sao giờ lại không thấy bài trả lời đó nhỉ???

dcdiep
21-07-2005, 09:46
Trong SQLServer đệ có nghe nói login vào Server nhưng đệ thử tạo 1 user mới, sau đó tắt SQLServer đi rồi khởi động lại thì vẫn có quyền vô hết các DB khác. đệ muốn hỏi làm cách nào để 1 người nào đó ngồi vô máy của đệ chỉ có thể login vào cái DB nào mà đệ muốn thôi.
Tạo user bình thường (không phải user tương đương sa), sau đó trong EM, chọn Security > Logins, chọn user > Properties, trong tab General chon db mặc định trong ô Database, tab Database Access đánh dấu kiểm vào trước tên db nào muốn cho user đó truy xuất. OK

Nếu 1 máy không có cài SQLServer muốn truy cập tới 1 máy dùng SQLserver để thao tác với DB thì họ cần phải cài soft nào hay vẫn phải cài SQLServer rồi dùng username login vào server ma minh muốn thao tác.
Nếu cần truy vấn csdl bằng QA thì nên cài SQL trên máy khách với lựa chọn lúc cài đặt là Client.

thepmoicntt
18-06-2009, 13:28
1. Bạn tạo ra User trên SQL bạn đã phân quyền DB chưa? SQL của bạn phải được chứng thực của Window và SQL nhé.
2. từ một máy không cài SQL nếu muốn truy xuất tới máy khác có SQL bằng ứng dụng hay bằng gi?
--> nếu là ứng dụng thì bạn cài SQL được chứng thực là Window và SQL
--> nếu như vậy cũng không đc thì bạn dùng phần mềm SQL SP4 bạn cài vào là chạy được
vậy ha?
nếu bạn cần cách cụ thể thì cứ gửi Email cho mình nhé
thepmoicntt@yahoo.com.vn
bye ha!

tin_jimmy
18-06-2009, 21:01
cho tớ hoi tí: số là nhà tớ có 2 máy tính cả 2 đều cài sql 2005 làm sao kết nói sao cho sql trên máy 1 có thể dùng chung trên máy 2 xin chỉ cụ thể minh mới biết nên ko phải là dân chuyên nghiẹp