PDA

View Full Version : Tại sao máy không khởi động được ???

needhelp
07-06-2005, 08:35
Máy mình xài card VGA 16 Mb khi khởi động nó chỉ test được cái card 16 Mb rồi đứng im re ko làm gì nữa hết, không vào được cả CMOS ... Ai đã từng bị qua xin vào đánh vào chữ giúp đỡ dùm ... Cám ơn nhiều ...

tran_phong
07-06-2005, 08:46
bạn có thể nói rõ hơn về cấu hình máy và trước khi bị như thế bạn có làm cái gì không chẳng hạn như thay đổi phần cứng, cúp điện đột ngột....

needhelp
07-06-2005, 18:48
To tranphong : cấu hình Ce 1.0Gb , ko bị gì cả trước đó 5' còn khởi động được ...

SyphonFighter
07-06-2005, 21:13
Trả Lẻ Cấu hình Mày của Bác chỉ có Con CPU Cel 1.0Gb thôi hả...Sài hệ thống điề hành nào, PCI? RAM?, CD-ROM? Còn gì nủa không?

Làm thử cách này.

1-Boot Computer dùng Bootable CD, hay là Diskets.
2-Vào Safe Mode
3-System Restore chỉnh lai ngày trước khi Computer bi hư.

Chúc may mắn.

Làm ơn đừng FORMAT lai HDD và Cài lai Hệ Điều Hành.

isa
07-06-2005, 21:51
Trả Lẻ Cấu hình Mày của Bác chỉ có Con CPU Cel 1.0Gb thôi hả...Sài hệ thống điề hành nào, PCI? RAM?, CD-ROM? Còn gì nủa không?

Làm thử cách này.

1-Boot Computer dùng Bootable CD, hay là Diskets.
2-Vào Safe Mode
3-System Restore chỉnh lai ngày trước khi Computer bi hư.

Chúc may mắn.

Làm ơn đừng FORMAT lai HDD và Cài lai Hệ Điều Hành.
Xỏ em hả bác :D, đùa thôi. Mà bác đọc kĩ lại câu hỏi của Needhelp xem, khi khởi động nó chỉ test được cái card 16 Mb rồi đứng im re ko làm gì nữa hết, không vào được cả CMOS thì làm theo các cách của bác thế nào được.
@needhelp: coi lại cái main đi, có lẽ sắp tèo rồi

SyphonFighter
07-06-2005, 22:02
Xỏ em hả bác :D, đùa thôi. Mà bác đọc kĩ lại câu hỏi của Needhelp xem, khi khởi động nó chỉ test được cái card 16 Mb rồi đứng im re ko làm gì nữa hết, không vào được cả CMOS thì làm theo các cách của bác thế nào được.
@needhelp: coi lại cái main đi, có lẽ sắp tèo rồi

hahahahah

Tui nói làm thử mà..

Dùng bootable CD-Disk thì nó sẻ Load defaut drivers from CD hay Diskette chứ nò không sài Driver trong system, cho nên nó có thể ByPass mấy cái lổi như hardware driver confict hoặc là IRQ conflict..

Peace

isa
07-06-2005, 22:57
hahahahah

Tui nói làm thử mà..

Dùng bootable CD-Disk thì nó sẻ Load defaut drivers from CD hay Diskette chứ nò không sài Driver trong system, cho nên nó có thể ByPass mấy cái lổi như hardware driver confict hoặc là IRQ conflict..

Peace

Giả sử, lúc trước needhelp không để main ưu tiên boot từ ổ cd thì cách của bác vẫn không dùng được, mà bây giờ thì không vào được cả CMOS

SyphonFighter
07-06-2005, 23:26
Trời

hihih
Reset CMOS dùng jumper trên MAIN được không?

isa
08-06-2005, 01:02
Trời

hihih
Reset CMOS dùng jumper trên MAIN được không?

Ặc, quên mất vụ này đấy. Needhelp làm theo xem

NAV2005
08-06-2005, 02:41
Máy mình xài card VGA 16 Mb khi khởi động nó chỉ test được cái card 16 Mb rồi đứng im re ko làm gì nữa hết, không vào được cả CMOS ... Ai đã từng bị qua xin vào đánh vào chữ giúp đỡ dùm ... Cám ơn nhiều ...

Thay VGA khác, nếu không được---> thay main đi bạn.

tran_phong
08-06-2005, 08:30
ròi vga or main thoi. mà cái này chắc là main nhiều hơn.