PDA

View Full Version : F1, maý tính không thể khởi động được nữa rồi.

isa
05-06-2005, 23:54
Hôm qua đang vào mạng thì máy tính tự động reboot, sau đó thì không thể nào vào được windows nữa. Sau khi con chạy chạy hết mấy vạch thì máy lại tự động khởi động lại vào cứ thế cứ thế. Tưởng là hdh bị lỗi nên chạy thử ở safe mode, kết quả cũng không khác mấy. Tức quá nên mình cái lại hdh, sau khi format ổ C: và cài lại hdh, tất cả diễn ra bình thường đến lúc load xong tất cả các driver và chuẩn bị chuyểu sang lựa chọn cài đặt mới, repair, quit thì xuất hiện màn hình xanh vào bảng thông bao lỗi.
SESIONS_INITIALIZATION_FAILED
Technical Infomation
STOP: 0x00000071 (0x00000000,0x00000000,0x00000000,0x00000000)
-------------------------------------
Chú ý:cái ổ cứng và cd cài đặt không sao cả vì mình mang sang máy khác cài thử rồi, vẫn chạy tốt

dly
06-06-2005, 00:02
Có thể bộ nguồn sụt áp

isa
06-06-2005, 00:04
Không thể là bộ nguồn vì đang dùng UPS và nguồn điện chỗ mình rất ổn định

dly
06-06-2005, 00:46
Ups chỉ giúp ổn định trước khi vao mainboard và các thiết bị. bạn đã kiểm tra đầu cuối chua Amp sụt chẳng hạn vol nữa thay vì cung cấp 12V cho ổ cứng thì chỉ cho ra 8V

isa
06-06-2005, 00:54
Ups chỉ giúp ổn định trước khi vao mainboard và các thiết bị. bạn đã kiểm tra đầu cuối chua Amp sụt chẳng hạn vol nữa thay vì cung cấp 12V cho ổ cứng thì chỉ cho ra 8V
? ? ?
Chẳng hiểu bạn nó gì cả ? http://www.ddth.com/images/icons/icon9.gif

NAV2005
06-06-2005, 01:21
Coi lại RAM đi bạn. Có thể RAM của bạn bị lỗi.

isa
06-06-2005, 02:39
Coi lại RAM đi bạn. Có thể RAM của bạn bị lỗi.
Chắc không phải tại RAM đâu, thanh RAM đó mình mang sang máy khác vẫn chạy đựơc mà.

tran_phong
06-06-2005, 08:13
không Nguồn không RAM không VGA là MAIN thôi. Gắm vào main khác coi chạy không?

isa
06-06-2005, 09:46
Main vẫn hoạt động bình thường, không biết tại sao. Coi ở đây thì thấy nó báo là thiếu hay hỏng file ht nào đó, nhưng mà mình format ổ cứng rồi mà
_http://msdn.microsoft.com/library/default.asp?url=/library/en-us/ddtools/hh/ddtools/BCCodes_43c9134e-8956-4e3e-9586-990afd374559.xml.asp

tran_phong
06-06-2005, 11:13
đổi HDD khác vào thử coi.Chứ tình trạng này thường là bad HDD hoặc RAM thui.

isa
06-06-2005, 15:54
đổi HDD khác vào thử coi.Chứ tình trạng này thường là bad HDD hoặc RAM thui.
Làm ơn đọc kĩ câu hỏi và các câu trả lời của mình cái, đã nói là ổ cứng, ram và main vẫn hoạt động bình thương mà. Đã thay cả cái đĩa cd cài đặt rồi.

mt_binh
06-06-2005, 15:56
Mua cái đĩa CD khác về cài, mà bạn cài bằng cách nào vậy chạy file I386/winnt.exe hay khởi động bằng CD cài winxp rồi cài. Nếu cài bằng cách chạy file I386/winnt.exe thì hay bị lỗi lắm đó.

isa
06-06-2005, 16:47
Mua cái đĩa CD khác về cài, mà bạn cài bằng cách nào vậy chạy file I386/winnt.exe hay khởi động bằng CD cài winxp rồi cài. Nếu cài bằng cách chạy file I386/winnt.exe thì hay bị lỗi lắm đó.
mình cài bằng cách boot từ cd rồi cài, mà thay đến 4 cái đĩa rồi, chắc không phải tại đĩa cd đâu

babylearnit
06-06-2005, 17:49
Cái này thì thường do RAM, mà bạn ko phải lỗi RAM, thử chuyển qua khe cắm RAM khác thử! ko chừng mấy khe RAM nó mát!
Tìm cây RAM khác test trên máy này xem nó có triệu chứng gì ko!
Boot = CDROM được chứ gì, xài mấy phần mềm trong Hiren test xem cái nào Fail,paste nó lên đây cho anh em xem tí!
Mà xài mấy thanh RAM vậy?

isa
06-06-2005, 19:14
Cái này thì thường do RAM, mà bạn ko phải lỗi RAM, thử chuyển qua khe cắm RAM khác thử! ko chừng mấy khe RAM nó mát!
Tìm cây RAM khác test trên máy này xem nó có triệu chứng gì ko!
Boot = CDROM được chứ gì, xài mấy phần mềm trong Hiren test xem cái nào Fail,paste nó lên đây cho anh em xem tí!
Mà xài mấy thanh RAM vậy?
Đang chạy 1 cặp Rambus, hiệu Samsung, bus 800, 128MB. Đã thử với cái máy của đứa em và ngược lại thì thấy vẫn ổn. Chưa dùng Hiren's bao giờ nên chưa thử được, ai biết chỉ hộ mình các test bằng hiren's cái :D

SyphonFighter
06-06-2005, 20:18
To ISA---
Tui đã đọc nhiều POST cùa Bác rồi, Tuỏng Bác củng am hiểu nhiều về Computer (Trong củng như ngoài, Cứng củng như mềm)..
Máy cùa Bác chưa dến nổi nào... Không bi hư Phần cứng (Main, Ram, HDD, Video Card.. cả WinXp CD luôn). Tất cả mấy cái này đều OK. Tui không hiểu sao mấy Bác cứ thấy Computer hơi bị hư, không làm được viêc mình muốn làm là lại đi FORMAT HDD, Reinstall Windows lại..mà không chiu khó ngồi tìm hiểu nó bi cái gì, và mình đả làm gì nó...

Bác làm theo cách này hy vọng sẻ sửa được.

1-Boot Computer của Bác bằng CD-WinXP
2-Đừng Chọn "To repair a Windows XP installation using the Recovery Console, press R". mà chọn "Accept the License Agreement" làm như vầy Windows sẻ tự động Intall mấy cái FILEs mà Computer của Bác cần mà không Load nó từ Recovery Console.
3-Khi Window install xong mấy cái Files vào HDD computer của Bác nó sẻ tự động RESTART, Bác cứ mặc kệ nó đừng dụng bất cứ một cái gì, không nên lấy CD ra khi nó REBOOT.. cứ để nguyên cho nó làm, nó sẻ làm giống y như Bác đang Intall lại tất cả từ đầu (FRESH INTALL)--Đừng lo, tất cả sẻ y nguyên không bi mất FILEs nào đâu.
4-Sau khi nó làm xong mọi việc--Window sẻ LOAD lại bình thường.. sau khi load vào được Window rồi Bác BACKUP lai tất cả những gì cần rổi REFORMAT HDD, FRESH INSTALL WINXP lại từ đầu.

====Trước khi làm mấy cái này Bác nên rút hết mấy dây Mạng nối với Computer ra==

Chúc Bác may mắn....Cho tui biết khi Bác xửa xong rồi.

Hans Voralberg
06-06-2005, 22:12
Tưởng là hdh bị lỗi nên chạy thử ở safe mode, kết quả cũng không khác mấy. Tức quá nên mình cái lại hdh, sau khi format ổ C: và cài lại hdh, tất cả diễn ra bình thường đến lúc load xong tất cả các driver và chuẩn bị chuyểu sang lựa chọn cài đặt mới, repair, quit thì xuất hiện màn hình xanh vào bảng thông bao lỗi.

Yêu cầu đọc kĩ xong hãy phán nhé, toàn là nói đi đâu ko. Cái chỗ ISA nói là còn chưa kịp vào đến cái License đã lỗi mất rồi còn cài thế này thế nọ cái gì, dở hơi.

isa
06-06-2005, 23:01
To ISA---
Tui đã đọc nhiều POST cùa Bác rồi, Tuỏng Bác củng am hiểu nhiều về Computer (Trong củng như ngoài, Cứng củng như mềm)..
Máy cùa Bác chưa dến nổi nào... Không bi hư Phần cứng (Main, Ram, HDD, Video Card.. cả WinXp CD luôn). Tất cả mấy cái này đều OK. Tui không hiểu sao mấy Bác cứ thấy Computer hơi bị hư, không làm được viêc mình muốn làm là lại đi FORMAT HDD, Reinstall Windows lại..mà không chiu khó ngồi tìm hiểu nó bi cái gì, và mình đả làm gì nó...

Bác làm theo cách này hy vọng sẻ sửa được.

1-Boot Computer của Bác bằng CD-WinXP
2-Đừng Chọn "To repair a Windows XP installation using the Recovery Console, press R". mà chọn "Accept the License Agreement" làm như vầy Windows sẻ tự động Intall mấy cái FILEs mà Computer của Bác cần mà không Load nó từ Recovery Console.
3-Khi Window install xong mấy cái Files vào HDD computer của Bác nó sẻ tự động RESTART, Bác cứ mặc kệ nó đừng dụng bất cứ một cái gì, không nên lấy CD ra khi nó REBOOT.. cứ để nguyên cho nó làm, nó sẻ làm giống y như Bác đang Intall lại tất cả từ đầu (FRESH INTALL)--Đừng lo, tất cả sẻ y nguyên không bi mất FILEs nào đâu.
4-Sau khi nó làm xong mọi việc--Window sẻ LOAD lại bình thường.. sau khi load vào được Window rồi Bác BACKUP lai tất cả những gì cần rổi REFORMAT HDD, FRESH INSTALL WINXP lại từ đầu.

====Trước khi làm mấy cái này Bác nên rút hết mấy dây Mạng nối với Computer ra==

Chúc Bác may mắn....Cho tui biết khi Bác xửa xong rồi.

Muốn báo cho bác biết là sửa xong lắm nhưng mà hic hic...
Trước khi post bài nên đây để nhờ tư vấn em đã làm tất cả những gì có thể để kiểm tra cái máy rồi, không tìm ra cách nên em mới hỏi vậy đấy chứ. Tình trạng là như vầy: cái lại hdh, sau khi format ổ C: chạy thử ở safe mode rồi, không được. Đã format và cài lại hdh, tất cả diễn ra bình thường đến lúc load xong tất cả các driver và chuẩn bị chuyểu sang lựa chọn cài đặt mới, repair, quit thì xuất hiện màn hình xanh vào bảng thông bao lỗi. Vào trang suppot của M$ thì nhận được kết quả như sau

Bug Check 0x71: SESSION5_INITIALIZATION_FAILED
The SESSION5_INITIALIZATION_FAILED bug check has a value of 0x00000071. This indicates that the Windows initialization failed.

Parameters
The following parameters are displayed on the blue screen.

Parameter Description
1 The NT status code that caused Windows to conclude that initialization failed
2 0
3 0
4 0

Ai từng qua cái lỗi này rồi chỉ hộ em cái http://www.ddth.com/images/icons/icon9.gif

huyhoangcan
06-06-2005, 23:59
Bạn thử test con RAM của bạn bằng phần mềm test RAM đi, bạn vào trang Google mà tìm tên " get_from_dontekmtinst " và down về để test.
RAM hư trong một số trường hợp vẫn chạy được WINDOWS nhưng hay bị lỗi bất ngờ..
Mà cho mình hỏi là bạn cài Driver của phần cứng nào thì xuất hiện lỗi, có phải của card màn hình ko, bạn thử kiểm tra lại card màn hình của bạn xem.

isa
07-06-2005, 00:07
Bạn thử test con RAM của bạn bằng phần mềm test RAM đi, bạn vào trang Google mà tìm tên " get_from_dontekmtinst " và down về để test.
RAM hư trong một số trường hợp vẫn chạy được WINDOWS nhưng hay bị lỗi bất ngờ..
Mà cho mình hỏi là bạn cài Driver của phần cứng nào thì xuất hiện lỗi, có phải của card màn hình ko, bạn thử kiểm tra lại card màn hình của bạn xem.
Đang vào mạng thì máy khởi động lại, rồi sau đó không vào được win nữa vì máy cứ khởi động đi khởi động lại. Không cài thêm bất cứ driver hay phần cứng nào mới cả vì cái máy đấy chỉ dùng để nối mạng. Ram đã thử bằng nhiều cách rồi, không hề tim ra lỗi nào cả, mà bây giờ chẳng may nó giở chứng thì tèo, móc đâu ra.

NAV2005
07-06-2005, 02:13
Tháo 1 thanh RAM ra rồi cài lại Windows xem. Tôi nghi 1 trong 2 thanh RAM của bạn bị lỗi. Mà bạn có gắn thêm gì vào máy trước khi bị restart không vậy?

SyphonFighter
07-06-2005, 03:23
Muốn báo cho bác biết là sửa xong lắm nhưng mà hic hic...
Trước khi post bài nên đây để nhờ tư vấn em đã làm tất cả những gì có thể để kiểm tra cái máy rồi, không tìm ra cách nên em mới hỏi vậy đấy chứ. Tình trạng là như vầy: cái lại hdh, sau khi format ổ C: chạy thử ở safe mode rồi, không được. Đã format và cài lại hdh, tất cả diễn ra bình thường đến lúc load xong tất cả các driver và chuẩn bị chuyểu sang lựa chọn cài đặt mới, repair, quit thì xuất hiện màn hình xanh vào bảng thông bao lỗi. Vào trang suppot của M$ thì nhận được kết quả như sau

Bug Check 0x71: SESSION5_INITIALIZATION_FAILED
The SESSION5_INITIALIZATION_FAILED bug check has a value of 0x00000071. This indicates that the Windows initialization failed.

Parameters
The following parameters are displayed on the blue screen.

Parameter Description
1 The NT status code that caused Windows to conclude that initialization failed
2 0
3 0
4 0

Ai từng qua cái lỗi này rồi chỉ hộ em cái http://www.ddth.com/images/icons/icon9.gif

Bác có Window NT CD không? Neu61 có thì dùng Window NT-CD để boot rồi Copy File SystemNT32 vào Computer cua Bác coi co thề giup sửa cái lồi này không?

Lổi của Bác là:
These bug code codes (SESSION1 - SESSION5) indicate the location in
NTOS\INIT\INIT.C where the failure was detected.

thopv
07-06-2005, 03:43
Vô đây xem thử, thấy họ có cùng lỗi như isa. Sửa bằng cách copy tệp ntdll.dll đè lên cái mới. Thử xem sao
http://www.annoyances.org/exec/forum/win2000/1056362244

isa
07-06-2005, 03:44
Bác SyphonFighter chẳng chịu đọc kĩ trả lời của em gì cả, đã format ổ cứng chứa hdh rồi còn đâu :D

SyphonFighter
07-06-2005, 03:57
Bác SyphonFighter chẳng chịu đọc kĩ trả lời của em gì cả, đã format ổ cứng chứa hdh rồi còn đâu :D

Sorry ISA===>
Nếu Bác đọc máy cái Problem trên cái link của THOPV thì cách của tui củng giống giốn như vây.

hãy từ từ mà làm đừng nóng quá...

Hihihi

Chuc Bác may mắn...Hảy ráng tìm cho được ERD commander đi rồi thử lai.

tran_phong
07-06-2005, 08:01
mua cái mới cho ròi. Đã kêu lấy cái ổ cứng khác cài win thử coi. Cứ lấy cái ổ cứng đấy mà cài tới mấy trang nữa sợ chưa ra bệnh nữa à. Không thử làm sao biết không được, đâu phải ổ cứng cứ format được là bình thường đâu. cần không tui cho cái ổ cứng format được chép dữ liệu(ngoài dos) được nè nhưng đố mà cài được window

isa
07-06-2005, 08:06
mua cái mới cho ròi. Đã kêu lấy cái ổ cứng khác cài win thử coi. Cứ lấy cái ổ cứng đấy mà cài tới mấy trang nữa sợ chưa ra bệnh nữa à. Không thử làm sao biết không được, đâu phải ổ cứng cứ format được là bình thường đâu. cần không tui cho cái ổ cứng format được chép dữ liệu(ngoài dos) được nè nhưng đố mà cài được window
Dạ thưa, cái ổ cứng đó em vẫn dùng để làm việc đấy ạ. Đem sang máy khác vẫn làm việc bình thường, cài hdh vẫn tốt chán, chắc ma làm cái máy tính của em rồi

tran_phong
07-06-2005, 09:53
bây giờ muốn biết chỉ còn cách đem 1 cái máy khác lại, luộc từng thứ qua làm chỉ có như vậy mới xác định được thôi. Chịu khó bỏ ra 1 ngày ngồi dọc đi. chứ tình trạng này thấy chú cũng cú quá rồi đó.
ủa mà đem cái ổ cứng khác qua máy bị hư cài chưa. Cứ thử đi nhiều khi có những cái không nghĩ tới nó lại tới.

Minh Beo
07-06-2005, 12:23
tran_phong nói đúng đó, vụ này chỉ còn cách này mà thôi, hồi trước tôi cũng bị gần giống vậy, cuối cùng cay cú quá thay luôn cái main thế là xong, mất 400K

isa
07-06-2005, 12:49
bây giờ muốn biết chỉ còn cách đem 1 cái máy khác lại, luộc từng thứ qua làm chỉ có như vậy mới xác định được thôi. Chịu khó bỏ ra 1 ngày ngồi dọc đi. chứ tình trạng này thấy chú cũng cú quá rồi đó.
ủa mà đem cái ổ cứng khác qua máy bị hư cài chưa. Cứ thử đi nhiều khi có những cái không nghĩ tới nó lại tới.
Khổ nỗi là cái máy của em dùng Rambus nên làm cách này hơi khó, đem thử chéo với cái máy của đứa em từng linh kiện một thì không sao nhưng nếu lắp lại như trước thì lại bị, thế mới đau chứhttp://www.ddth.com/images/icons/icon8.gif

tran_phong
07-06-2005, 14:02
Xin lỗi hơi ngu không biết ISA xài rambus là sao? mong được chỉ giáo thêm, đó giờ thật sự chưa nghe.
cám ơn trước

isa
07-06-2005, 17:32
lười viết nên search lại hộ tran_anh:
hệ thống Rambus (cũng là tên của một hãng chế tạo nó) có nguyên lý và cấu trúc chế tạo hoàn toàn khác loại SDRAM truyền thống. Memory sẽ được vận hành bởi một hệ thống phụ gọi là Direct Rambus Channel có độ rộng 16 bit và một clock 400MHz điều khiển. (có thể lên 800MHz)
Theo lý thuyết thì cấu trúc mới nầy sẽ có thể trao đổi thông tin với tốc độ 800MHz x 16bit = 800MHz x 2 bytes = 1.6GB/giây. Hệ thống Rambus DRAM như thế nầy cần một ****** presence detect (SPD) chip để trao đổi với motherboard. Ta thấy kỹ thuật mới nầy dùng 16bits interface, trông trái hẳn với cách chế tạo truyền thống là dùng 64bit cho memory, bởi thế kỹ thuật Rambus (sở hữu chủ của Rambus và Intel) sẽ cho ra đời loại chân Rambus Inline Memory Module (RIMM) tương đối khác so với memory truyền thống.
Loại RAM này hiện nay chỉ được hỗ trợ bởi CPU Intel Pentum IV, khá đắt, tốc độ vào khoảng 400-800Mhz
Khoảng 2,5 năm trước chuẩn RDRAM (Rambus)đã ra đời và ngay lập tức đứng đầu thị trường RAM về tần số với PC600, PC700, PC800. Lúc bấy giờ các CPU chưa thể sử dụng hết các tài nguyên của RDRAM mà phải đợi đến sự xuất hiện của P4 với băng thông ngoại lên đến 3200 MB/s. RDRAM đã làm một cuộc trở về một cách nghiêm túc. RDRAM trở thành loại RAM cao cấp có hiệu suất cao và rất hiệu quả, tuy nhiên lại rất đắt tiền so với SDRAM, tất nhiên là với phần lớn người dùng thì RDRAM ở ngoài tầm với vì trở ngại giá cả.
Đọc thêm ở đây _http://www.ddth.com/showthread.htm?t=29440&highlight=rambus

ThahươngClub
07-06-2005, 18:06
Nếu bạn tin thì hãy thử những cách sau :
1 - change cái Hdd Cable ( nếu vẫn không được thì qua bước 2 )
2 - Change cái chân cắm Cable của HDD trên mainboard
3 - Nếu vẫn không được thì mang cái main đi bảo hành

Lý do : Mình đã gặp nhiều trường hợp như vậy . Đến 90% là hư chân cắm HDD trên main & 9% là do HDD cable . còn 1% chưa gặp bao giờ

Đơn phong

isa
07-06-2005, 18:45
Nếu bạn tin thì hãy thử những cách sau :
1 - change cái Hdd Cable ( nếu vẫn không được thì qua bước 2 )
2 - Change cái chân cắm Cable của HDD trên mainboard
3 - Nếu vẫn không được thì mang cái main đi bảo hành

Lý do : Mình đã gặp nhiều trường hợp như vậy . Đến 90% là hư chân cắm HDD trên main & 9% là do HDD cable . còn 1% chưa gặp bao giờ

Đơn phong
nếu tại cái chân cắm thì nó se không chạy nổi qua đoạn test đâu
Cái main vẫn chạy nên không bảo hành được. Dù sao cũng cám ơn anh em đã tích cực giúp đỡ

tran_phong
08-06-2005, 08:43
thank isa. RDRAM thì mình có biết, hàng hiệu p4 đời đầu mà.
Thiệt tình, vậy khi nào phát hiện ra(lỗi của máy) thì post cho pà con biết với nha.
cám ơn trước.