PDA

View Full Version : Màng loa FPS2000 và miếng bông trong cục SUB

tranhuuminh
05-06-2005, 19:22
:yes: Mình có 1 em FPS2000, mở volume nhỏ thì nghe ok nhưng mở quá 1/2 volume của volume control của loa thì nghe thấy tiếng tách tách nhỏ phát ra từ sub( lúc đầu thì tưởng để trên sàn gỗ nên rung tạo nên âm thanh đó nhưng ko phải. Mổ con loa ra xem, lôi cục loa ra test bass thôi thì thấy âm thanh đó phát ra từ màng loa khi mở vol cao. Test 1 hồi thì ko thấy bị nữa -> đem gắn lại ---> bị tiếp. Nghi là do màng loa đụng trúng miếng bông trong cục sub nên lôi ra luôn, gắn lại thì vẫn bị. Vậy cho mình hỏi có phải là do màng loa bị vấn đề hay ko ( các ốc vít đã vặn chặt rồi ) và công dụng của miếng bông trong cục sub ( hình như ko thấy khác biệt gì khi lấy miếng bông đó đi ). Thanks nhìu nhìu

yellowriver
06-06-2005, 12:59
Xoay loa hướng vào trong tường thì sẽ giảm được tiếng đó. Bạn không nên tháo sub ra như vậy vì sẽ rất dễ hư màng loa. Cục bông đó không phải là bông thường đâu, nó giúp cho tiếng bass của bạn chắc không có tiếng phản hồi. Tác dụng tương tự như cái rèm trong phòng Karaoke ấy. Tiếng tách đó sẽ giảm (hết) khi bạn nghe loa một thời gian nữa.
He...he tại loa mới quá đó mà. Chịu khó mở hết cỡ một thời gian đi. Nó sẽ êm ái thui mà..............

tranhuuminh
06-06-2005, 22:27
Ủa mà tại sao nghe với âm lượng lớn 1 thời gian lại hết được tiếng đó, bồ gặp trường hợp này lần nào chưa mà nói chắc cú thế:) . Giờ tháo cục bông ra rồi, lấy băng keo 2 mặt dán lại được hông ta?

yellowriver
08-06-2005, 07:41
Cứ nhét vào sau loa là được. Trải dàn nó ra nhé. Mới đầu cái màng loa nó còn bị căng cứng quá đó mà. Bạn mở một thời gian nó sẽ giãn đều. Tiếng bass sẽ êm ngay không bị tiếng màng tạch tạch đâu