PDA

View Full Version : Hỏi về HyperThreading

ltmm82
04-06-2005, 21:13
Mình có một máy tính mới, main intel 915, cpu p4 2,8G, 512MB Ram Dual Channel, đã enable hyperthreading trong bios, máy cài đặt windows xp sp2. Windows không nhận 2 cpu. Các bạn có thể giúp mình được không? Làm sao để win nhận ra 2 cpu? Hoặc là có chương trình nào dùng để test chức năng này không? Thanks.

hnx
06-06-2005, 13:20
Nếu CPU có HT và bạn bật HT trong BIOS thì ngay ngoài màn hình POST bạn đã phải nhìn thấy hiện thành 2 con CPU giống hệt nhau rồi. Bạn xem lại xem có không ???

ltmm82
06-06-2005, 19:39
Màn hình POST la màn hình nào? Nếu như không thấy thì có nghĩa là không có chức năng này à? Bạn có biết chương trình nào để kiểm tra việc này không? Bởi vì người bán máy nói với mình máy này có HyperThreading, nhưng mà do windows này bị lỗi (win không có bản quyền) nên không nhận ra được. Họ nói thực sự đã có 2 cpu rồi, mình cũng không rõ nữa, nhưng mình đã thấy một máy có HT thì có hiển thị 2 cpu trong win. Mình cần một chương trình test để có thể nói chuyện với họ.

PMT
06-06-2005, 19:50
Màn hình POST là cái màn hình lúc vừa bật máy nó sẽ hiện lên đó. Thường thì ở góc trên bên phải sẽ có logo của BIOS. Một số máy bỏ qua nhiều bước kiểm thử lúc khởi động sẽ không thấy được màn hình này luôn vì nó mất rất nhanh.
Muốn test CPU-Z để test đi, nếu không thấy 2 CPU thì nghĩa là có vấn đề rồi.

enter the matrix
06-06-2005, 20:16
Vô control panel --->system ---->device manager ---> mục CPU, thấy có 2 cái là đã enable