PDA

View Full Version : Hỏi: Kinh nghiệm láp ráp một chiếc máy tính như thế nào là ổn định ?

Real Madrid
04-06-2005, 16:14
Mặc dù là dân IT, nhưng tôi lại không rành lắm về việc lắp ráp một chiếc máy tính như thế nào để cho nó chạy ổn định, không bị hư lặc vặt khi sử dụng. Vì vậy tôi có một vài câu hỏi muốn hỏi các bạn ở đây:
1. Khi chọn mua link kiện cho một chiếc máy tính thì chúng ta phải chú trọng tới vấn đề gì, làm sao biết được là các link kiện mà chúng ta chọn lựa như thế sẽ đồng bộ và không xung đột khi sử dụng sau này? Tại sao có những chiếc máy tính rất đắc tiền, thế nhưng khi mua về, chưa xài xong một tuần đã bị hư hết link kiện này tới link kiện khác trong khi đó có những chiếc máy tính xài trong một thời gian dài thì lại không có việc gì xảy ra, chạy rất ổn định. Điều kiện nào dẫn tới sự khác biệt trên?
2. Khi đi mua link kiện để láp ráp máy tính, thì chúng ta phải chú trọng tới thông số kỹ thuật nào để lựa chọn và để cho các link kiện không xung đột nhau sau này? (thông số về main, ram, CPU, VGA v.v....)
3. Các bạn có thể chia sẽ kinh nghiệm chọn mua link kiện máy tính của các bạn được không (về tất cả các link kiện: main, ram, VGA, CPU v.v....) Mình rất muốn tham khảo cũng như học hỏi từ những kinh nghiệm thực tế của các bạn trong lĩnh vực này. Thú thật là mình không am hiểu lắm về lĩnh vực link kiện máy tính nếu không muốn nói là rất... tệ. Vì thế rất mong các bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm chọn lựa link kiện máy tính để mình có thể học hỏi thêm.
Xin cám ơn các bạn rất nhiều!
Hiện tại mình đang phải lắp một chiếc máy tính, nhưng lại không biết nên xuất phát từ đâu, vì thế rất mong sự giúp đỡ tận tình của các bạn!

ptphong
04-06-2005, 18:01
Mặc dù là dân IT, nhưng tôi lại không rành lắm về việc lắp ráp một chiếc máy tính như thế nào để cho nó chạy ổn định, không bị hư lặc vặt khi sử dụng. Vì vậy tôi có một vài câu hỏi muốn hỏi các bạn ở đây:
1. Khi chọn mua link kiện cho một chiếc máy tính thì chúng ta phải chú trọng tới vấn đề gì, làm sao biết được là các link kiện mà chúng ta chọn lựa như thế sẽ đồng bộ và không xung đột khi sử dụng sau này? Tại sao có những chiếc máy tính rất đắc tiền, thế nhưng khi mua về, chưa xài xong một tuần đã bị hư hết link kiện này tới link kiện khác trong khi đó có những chiếc máy tính xài trong một thời gian dài thì lại không có việc gì xảy ra, chạy rất ổn định. Điều kiện nào dẫn tới sự khác biệt trên?
2. Khi đi mua link kiện để láp ráp máy tính, thì chúng ta phải chú trọng tới thông số kỹ thuật nào để lựa chọn và để cho các link kiện không xung đột nhau sau này? (thông số về main, ram, CPU, VGA v.v....)
3. Các bạn có thể chia sẽ kinh nghiệm chọn mua link kiện máy tính của các bạn được không (về tất cả các link kiện: main, ram, VGA, CPU v.v....) Mình rất muốn tham khảo cũng như học hỏi từ những kinh nghiệm thực tế của các bạn trong lĩnh vực này. Thú thật là mình không am hiểu lắm về lĩnh vực link kiện máy tính nếu không muốn nói là rất... tệ. Vì thế rất mong các bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm chọn lựa link kiện máy tính để mình có thể học hỏi thêm.
Xin cám ơn các bạn rất nhiều!
Hiện tại mình đang phải lắp một chiếc máy tính, nhưng lại không biết nên xuất phát từ đâu, vì thế rất mong sự giúp đỡ tận tình của các bạn!
với kiến thức ít ỏi của mình em xin tư vấn cho bác như sau:
khi mua một máy tính thì điều cần thiết đầu tiên là tính tương thích và đồng đều của thiết bị, tính tương thích của thiết bị thì nói ra rất dài. khi nào bác đi mua máy thì nên đi cùng một người có kinh nghiệm về hardware, hoặc qua tích lũy kinh nghiêm. tính đồng đều của thiết bị là các thiết bị của bác nên có cùng "đẳng cấp" thí dụ là nếu bác đang chạy một con 3G, 1GRam mà lại chạy với một con ổ cứng 5400V/p chuẩn PATA thì hệ thống sẽ bị chậm lại, nói chung main, cpu, ram, hdd là 4 thành phần ảnh hưởng đến tốc độ toàn hệ thống(+vga card khi chơi game)
vấn đề thiết bị bị cháy, hỏng ngay khi mua về thì là do mua phải hàng giả, hàng nhái hoặc hàng kém chất lượng. chỉ cần một bộ phận kém chất lượng thì có thể dẫn đến cả hệ thống của bác cháy thui
vấn đề quan trọng nhất(theo em) là bác phải xác định mình mua máy về để làm gì: để OC, để chơi Game hay để lập trình, gõ văn bản. Khi xác định dc mục đích thì bác mới đưa ra một cấu hình cần thiết cho mình.
Nếu cần tư vấn về một bộ máy, bác có thể gửi PM cho em cho yêu cầu công việc+ khả năng tài chính cho chiếc máy thì em mới có thể tư vấn cụ thể được

hunghoai
04-06-2005, 20:42
Theo mình bạn nên chọn bus của main, chip và ram cùng tốc độ.
Có thể vào www.pcworld.com.vn để xem thêm.