PDA

View Full Version : [Q] cac ban giup minh voi

baotuyen0703
27-11-2002, 19:34
mình không biết cách fdisk dia cung , ban nào biết thì chỉ cho mình với , bạn nào biết thì chi cho minh từng bước luôn nha , cám ơn trước nha

thocon
27-11-2002, 21:48
Hướng dẫn tường tận lúc này thì khó lắm ,bạn ra các quầy sách để tìm đọc , dễ thôi mà !
Khi nào rãnh mình sẽ post bài lên cho các bạn , vậy hén !

vantruong
27-11-2002, 23:46
hehe lâu lâu cũng có dịp dợt lại kiến thức đây:
khi bạn đánh fdisk.exe thì nó sẽ hiện ra 1 màn hình (tạm gọi là Fdisk options)
1)Create Dos or Logical Drive (0 biết đúng hôn à)
2)Set Active Part
3)Delete dos part or Logical Part
4)Display part information
Sau đó nó sẽ kiu bạn chọn 1 trong 4 cái trên:
1)Tạo part và tạo ổ logic
2)set cho part hoạt động (active)
3)XOÁ partition
4)hiển thị thông tin về parttion
Sau đó tùy theo nhu cầu mà chọn 1 trong 4 cái trên nhưng nguyên tắc thường là
*Xoá:logical----EXt part-----Pri part
*Còn tạo thì ngược lại
Vo trong có thêm các bước chỉ dẫn nữa như ở bước 1 là tạo pri,exr ,logical.....sau đó nó kiu có format hay 0....Nói chung cứ thử đi là biết ngay.
:) :) :) :)

ngoccong2001
28-11-2002, 10:30
hé......hé, nói đủ về fdisk thì cũng hơi phiền, mà bạn nên tìm mua sách mà đọc , "thấy tận mắt làm tận tay" chứ bày như thế thì bạn nắm không vững đâu. lẫn lộn lung tung

thocon
28-11-2002, 11:35
Vantruong hướng dẫn vậy chắc có nhiều bạn không hiểu đâu , baotuyen nè , nếu bạn vẫn chưa biết cách thì xem bài mà minh mới post lên xem sao , hi vọng sẽ giúp được bạn.

super_chippy
19-12-2002, 11:52
Vậy khi fdisk rồi mà nó format không được thì làm sao hả mấy huynh?Mình đã fdisk biết bao lần và thử format mà vẫn không được.Giúp mình với,ổ cứng của mình có 1.2GB thôi và mình chia thành 2 ổ.

thocon
21-12-2002, 12:27
Bạn thử fdisk 1 ổ cứng khác xem rôi format lại coi (để xem bạn có fdisk đúng không thôi mà ) , nếu format được thì có lẽ do ổ cứng của bạn bị gì rồi .