PDA

View Full Version : Hỏi về CPU laptop

nino
03-06-2005, 15:34
Các bạn cho mình hỏi về CPU của máy xách tay:
Pentium M khác gì với P4 sao giá bán đắt hơn.
Công nghệ Centrino khác gì với không có Centrino.

Centrino Dothan 735 là gì? có khác gì với Dothan 745, Dothan 755 (các số sau khác nhau là khác gì?)

Em hơi bị dốt, các anh chị nào biết chỉ em với, cảm ơn nhiều

mathiencusi
03-06-2005, 15:46
Các bạn cho mình hỏi về CPU của máy xách tay:
Pentium M khác gì với P4 sao giá bán đắt hơn.
Công nghệ Centrino khác gì với không có Centrino.

Centrino Dothan 735 là gì? có khác gì với Dothan 745, Dothan 755 (các số sau khác nhau là khác gì?)

Em hơi bị dốt, các anh chị nào biết chỉ em với, cảm ơn nhiều
pentum M có kiến trúc giống pentum 3 nên mạnh hơn pentum 4 nhiều
VÍ dụ : pentum M 1,7 ghz kill p4 2,8 ghz chết ngắc .........
Pentum M 2,4 ghz thì không có con p4 nào xứng đáng có tư cách xách dép cho nó 2,6 ghz thì con AMD 64 FX 55 cũng về với chúa :D
Pentum M là mục tiêu tiếp theo của tui khe khe .................pentum M là trùm oc , trùm game, trùm folding :whistling ................
Trong tương lai Intel nó sẽ cải lùi dẹp con pentum 4 củ đậu đem con pentum M này qua desktop thay thế pentum 3 thế pentum 4 ha ha ha :D
nhược điểm cua pentum M so với p4 là xử lí đa nhiệm ( tuy nhiên tui nghĩ không quan trọng lắm ) so với AMD 64 là thiếu 64 bit ( tui nghĩ cũng không quan trọng lắm ) =========>

SyphonFighter
03-06-2005, 21:16
VÍ dụ : pentum M 1,7 ghz kill p4 2,8 ghz chết ngắc .........
Pentum M 2,4 ghz thì không có con p4 nào xứng đáng có tư cách xách dép cho nó 2,6 ghz thì con AMD 64 FX 55 cũng về với chúa :D
Pentum M là mục tiêu tiếp theo của tui khe khe .................pentum M là trùm oc , trùm game, trùm folding :whistling ................
Trong tương lai Intel nó sẽ cải lùi dẹp con pentum 4 củ đậu đem con pentum M này qua desktop thay thế pentum 3 thế pentum 4 ha ha ha :D
nhược điểm cua pentum M so với p4 là xử lí đa nhiệm ( tuy nhiên tui nghĩ không quan trọng lắm ) so với AMD 64 là thiếu 64 bit ( tui nghĩ cũng không quan trọng lắm ) =========>

ỦA.. Tui tưởng pentium M là MOBILE technology! hihihih

Tui nghỉ Bác lộn vói con P4 EE (Pentium 4 Extreme Edition) rồi..
Pentium M. (M=Mobile) là sản xuất cho Laptop...Mobile technology (Kỷ Thuật Di Động)

Centrino cung vây, cũng Mobile và lai mạng không dây BUILD sẳn bên trong laptop nên không cần cắm dây hay Card.

Mấy cái Centrino Dothan 7.. này kia là đời này đời kia của Centrino...tui nghỉ số càng lớn thì đời càng mới càng có nhiều option hơn.

Vào day coi di nghen

http://www.intel.com/products/centrino/index.htm

isa
04-06-2005, 00:11

Hình như bác nhầm thì phải ? Giải thích lại chỗ này được không ?http://www.ddth.com/images/icons/icon12.gif
@nino
Centrino là công nghệ tính toán di động không dây (wireless) của Intel hỗ trợ cho các máy tính xách tay có khả năng truy cập mạng internet bằng sóng vô tuyến. Centrino gồm ba thành phần: Bộ xử lý Intel Pentium M (ăn ít điện hơn), bộ chipset Intel gì đó (quên rồi) và card mạng Intel Pro 2100 WirelessLAN chuẩn 802.11b (hay mới hơn)

athlon26
04-06-2005, 01:24
thấy bác mathiencusi nói đúng nhất , Pentium M là tối ưu hóa của kiến trúc pen 3 chứ ko dựa theo kiến trúc netburt của pen 4 , cộng thêm khả năng tiết kiệm điện năng nên có được thành công " vang dội " , giờ ai mua laptop cũng có trong đầu chữ " centrino " làm gốc

pentium M tỏa ít nhiệt nên là giấc mơ của đám ocer , hiện AMD tung ra chip TURION ( centrino __turion ____centurion ;-)) để cạnh tranh lại pen M

tình hình là Pen4 trên desktop bị cạnh tranh mạnh mẽ bởi Athlon 64 nên tương lai nhiều người tiên đoán Intel sẽ phải đưa chú pen M này lên máy để bàn bởi dòng pen 4 hiện nay có thể nói đã hết đường phát triển , tốc độ ko thể đẩy cao hơn nữa , bao nhiêu mắm muối như công nghệ 64 bít đã nạp vào hết ....

Hans Voralberg
04-06-2005, 07:21
Con Pentium M ko có cái long pipeline với branch predition như **** cuả P4 nên chạy bạo tàn hơn nhiều, phải thấy rồi mới cảm nhận được ;). Mà ông anh ma ơi, FX thua có đúng SuperPi thôi mà.

mathiencusi
04-06-2005, 07:57
con pentum M chạy DF không ấn tượng lắm nhưng oc lên thì :D
AMD 64 FX , P4 EE bán gần 1000 USD về tây hạ hết trơn 2,56 chỉ là mức bèo thôi đó ................anh em trong amtech thấy ai cung lên được 2,8ghz pass folding :drool:
tui update máy tui sẽ chơi con này chứ P4 tui không khoái nào giờ còn AMD 64 939 loại ngon giá vẫn cao
Pentum M có thể oc dễ dàng chạy ở 2,8 ghz với HSF cùi không cần RAM xịn
http://img290.echo.cx/img290/9285/66848fo.png (http://www.imageshack.us)

tran_phong
04-06-2005, 09:21
nghe mấy bác bàn luận đã cái lỗ nhĩ ghê. Cú 1 cái là không có nhiều Bác Hồ để mua về OC.hic hic hic.

mathiencusi
04-06-2005, 11:08
thấy bác mathiencusi nói đúng nhất , Pentium M là tối ưu hóa của kiến trúc pen 3 chứ ko dựa theo kiến trúc netburt của pen 4 , cộng thêm khả năng tiết kiệm điện năng nên có được thành công " vang dội " , giờ ai mua laptop cũng có trong đầu chữ " centrino " làm gốc

pentium M tỏa ít nhiệt nên là giấc mơ của đám ocer , hiện AMD tung ra chip TURION ( centrino __turion ____centurion ;-)) để cạnh tranh lại pen M

tình hình là Pen4 trên desktop bị cạnh tranh mạnh mẽ bởi Athlon 64 nên tương lai nhiều người tiên đoán Intel sẽ phải đưa chú pen M này lên máy để bàn bởi dòng pen 4 hiện nay có thể nói đã hết đường phát triển , tốc độ ko thể đẩy cao hơn nữa , bao nhiêu mắm muối như công nghệ 64 bít đã nạp vào hết ....
NÓi đíu có sai chỗ nào ;) :yes:thằng Intel đừng có ham Mhz chạy netburst cứ từ con p3 tulatin mà phát triển thì AMD còn lâu mới theo kiệp nó tự hại mình đó thôi
Móa xài con p3 tulatin 1,13ghz thiệt mát khỏi gắn fan tụe nhiên chuyển qua p4 1,8 ghz thấy cũng vậy nếu không muốn nói chạy game có vẻ dỡ hơn ===> sai lầm lớn của tui ===> tui có ác cảm với mấy con p4
..................................pentum M chỉ tỏa ra có 25 W thôi mấy con P4 E chạy chừng 3,6 ghz là 150W :evil: ............đám P4 chết là sớm muộn thôi ............dual core Prescott dỡ như cu*'t chờ dual core dothan coi sao :D

nino
04-06-2005, 23:14
NÓi đíu có sai chỗ nào ;) :yes:thằng Intel đừng có ham Mhz chạy netburst cứ từ con p3 tulatin mà phát triển thì AMD còn lâu mới theo kiệp nó tự hại mình đó thôi
Móa xài con p3 tulatin 1,13ghz thiệt mát khỏi gắn fan tụe nhiên chuyển qua p4 1,8 ghz thấy cũng vậy nếu không muốn nói chạy game có vẻ dỡ hơn ===> sai lầm lớn của tui ===> tui có ác cảm với mấy con p4
..................................pentum M chỉ tỏa ra có 25 W thôi mấy con P4 E chạy chừng 3,6 ghz là 150W :evil: ............đám P4 chết là sớm muộn thôi ............dual core Prescott dỡ như cu*'t chờ dual core dothan coi sao :D
Nghe các bạn nói thấy hay quá, nhưng mình thật sự chưa hiểu rõ (ngu thật) vậy là mấy con CPU các bạn nói là con pentium M gắn trong máy laptop đó có phải không? em hơi bị dốt xin mấy anh thông cảm hướng dẫn thêm...

Hans Voralberg
05-06-2005, 17:58
Uh,con đó. Mà con PM dual-core là Sonoma với Yonah chứ Dothan sắp vào zdĩ vãng rồi anh.