PDA

View Full Version : Mua laptop ở nước ngoài

mercuryatsky
03-06-2005, 05:02
em có ông chú sắp qua Nhật rồi qua Mỹ. đang định nhờ ổng mua cho 1 chú laptop nhưng vẫn còn băn khoăn:
-có hãng nào có chế độ bảo hành toàn cầu.mua ở Mỹ mà bảo hành ở Việt nam ko?
_giá cả chênh lệch so với ở trong nước khoảng bao nhiêu %
_mang về qua sân bay có dễ dàng ko?
mong các bác giúp cho.thanks trước nha!

Hans Voralberg
03-06-2005, 05:33
IBM, bảo hành quốc tế 3 năm nhưng nhớ phải mua cái option đó.

Mang qua sân bay cứ vênh mặt lên xách qua, hỏi kêu cuả tao đem đi làm việc, làm gì nhau :P. Ko thì nhét vào valy quần áo ấy.

it4de
04-06-2005, 00:02
Cái bảo hành thì tui không biết, nhưng mà cách wa sân bay mà Hans Voralberg chỉ là không có ổn, "mặt lên xách qua, hỏi kêu cuả tao đem đi làm việc, làm gì nhau" thì không được, vì nếu vậy, khi xuất cảnh, bạn phải khai những thứ đó (nếu có) vào giấy khai hải quan, dạng như "tạm xuất, tái nhập". Nhét vào áo quần thì người ta cũng scan được. Theo kinh nghiệm của tui, nếu chú bạn ra dáng có tiền thì gửi cho mấy chú Hải quan chút tiền, xin cho qua; còn nếu còn trẻ giống sinh viên thì "em không có tiền, cái này em mua second-hand, anh thông cảm cho qua" chắc sẽ được. Tui đem về được 3 lần rồi á, lần nào cũng xin xỏ, hì, nhưng mà tui mua để dùng thiệt, không có phải đi buôn cho nên lúc xin cũng "tâm trạng" lắm.

ThahươngClub
04-06-2005, 00:42
Làm gì mà khó khăn thế bạn. Mình đã 2 lần mang Laptop từ nước ngoài về . Cụ thể là từ Korea về VN . Cứ mang theo như hàng xách tay thôi. Có ai hỏi han gì đâu . Khi qua cửa khẩu của Korea thì cần phải có giấy tờ hợp pháp cho máy tính của bạn ( Bởi vì tình trạng dân VN ăn cắp máy tính ở Korea quá nhiều ) . Còn về VN thì cứ xách thẳng vào . Chả ai hỏi han gì cả

Đơn phong

PS : Còn chế độ bảo hành thì khi mua cần lưu ý hỏi cho kỹ . Bởi vì có dòng máy chỉ bảo hành tại nước sản xuất & có dòng thì bảo hành trên toàn thế giới . ( trước mình ở Korea là vậy. Còn các nước khác thì không rõ lắm )

Hans Voralberg
04-06-2005, 07:18
Xách tưà lưa đủ thứ nè có ai làm gì đâu ??? Khai thì cứ khai mất gì nào.

submaster
04-06-2005, 09:16
làm gì có chuyện đồ xách tay mà khai báo nhỉ, làm gì mà khó khăn đến thế, chắc chú này ko biết việc xuất cảnh như thế này rùi.
hàng xách tay, xách cái gì cũng được hết, miễn mang được và nhét được là ok.
hehe

tran_phong
04-06-2005, 09:43
bây giờ ở VN hình như có bảo hành TOSHIBA, COMPAG-HP.

nobitavietnam
04-02-2006, 02:42
làm gì có chuyện đồ xách tay mà khai báo nhỉ, làm gì mà khó khăn đến thế, chắc chú này ko biết việc xuất cảnh như thế này rùi.
hàng xách tay, xách cái gì cũng được hết, miễn mang được và nhét được là ok.
hehe
Sao lại không khai báo!? Cửa khẩu chứ đâu phải cái chợ đâu mà muốn xách gì thì xách :D
Chắc là cậu chưa qua cửa khẩu, chưa gặp hải quan lần nào :D

submaster
04-02-2006, 05:39
Sao lại không khai báo!? Cửa khẩu chứ đâu phải cái chợ đâu mà muốn xách gì thì xách :D
Chắc là cậu chưa qua cửa khẩu, chưa gặp hải quan lần nào :D
người nhà đi hoài, cứ nhét vào, chạy qua, ko có vấn đề gì là ok thôi.Nếu bi gì, chẳng qua mấy thằng trong sân bay vn muốn ăn tiền..

toanjp
04-02-2006, 07:21
Toàn đồng chí chưa đi nước ngoài bao giờ. Ko phải khai báo bất kỳ cái gì cả. Chỉ trừ khi xách cả chục cái laptop thôi. Các mặt hàng khác cũng thế, trừ hàng quốc cấm. Tớ xách laptop đi Nhật về Vn có ai hỏi bao giờ đâu.

Lưu ý bạn gì: Máy ở Nhật thì hệ điều hành cài sẵn tiếng Nhật, về phải cài lại, mất origin. Hơn nữa bàn phím kiểu Nhật, ko tiện nếu ko quen

Zsilver
04-02-2006, 11:35
hơ, tớ 2 tay 2 laptop lại còn thêm cái PDA lẫn mobile + hàng đống thứ bà rằn bên trong mà có làm sao mà phải kiểm tra ? Thằng nào dám kiểm tra thì cứ kiện nó luôn

quangtranho
10-04-2006, 19:03
Bạn cứ đem máy về, qua hải quan không vấn đề gì cả. Tôi đi công tác nước ngoài nhiều lần rồi nên biết. Không cần phải khai trước khi đi đâu. bây giờ đem laptop đi công tác nước ngoài cũng như đem quyển sổ và bút viết đi vậy. Hải quan không hỏi về laptop đâu (trừ khi bạn đem mọt lúc 10 cái về thôi).

Đừng có suy nghĩ quá nghiêm trọng như vậy

Nếu mua máy laptop ở Mỹ thì vào mạng sau để so sánh giá http://www.deals2buy.com.