PDA

View Full Version : hoc có đủ không

anhcntt2000
27-11-2002, 16:07
các bạn ơi!
mình thiết nghĩ học ở trường đại học ra ta chẳng làm dược gì cả!
có đúng vậy không các bạn!

phuongnam2003
27-11-2002, 23:34
tôi thâykiếm đươc một công việc phù hơp với mình , mình thấy thât là khó đó ! ko biết các bạn thiiiiiiiiiiiiii

baotuyen0703
28-11-2002, 17:23
tuy mình chưa từng học đại học , mình chỉ mới học trung cấp thôi hà , nhưng sau khi ra trường đâu có xin được việc gì đâu nào , khi đi xin việc họ đòi đủ thứ hết , nào là kinh nghiệm , chắc mình nghĩ đạihọc họ cũng dạy sơ sài chứ không kỹ lắm fải không các bạn

MatKieng
28-11-2002, 21:40
Sao các bạn lại nói là học DH ra không lam được gì cả? Đâu phải ai cũng vậy đâu, tại vì khi học DH các bạn không đào sâu thêm trong sách vở cho nên hơi bị hụt chút xíu đó, tự học phải chiếm 50% hoăc hơn nếu các bạn muốn giỏi (suy nghĩ của mình thôi nhé!) Còn nếu các bạn học về các ngành kỹ thuật thì ngoài học còn phải hành nữa, chúc các bạn học giỏi!

blackface
29-11-2002, 08:43
Tự học là chính.

duyhung
29-11-2002, 11:02
trong cách học của tui : tự học chiếm 90%. Chắc chắn kiến thức ở đại học chỉ cung cấp cho chúng ta 50%. Nếu chỉ dựa vào kiến thức ở đại học : 90% thất nghiệp ( tức là không xin được việc phù hợp, chứ không phải là không kiếm được việc làm).

hieu121081
29-11-2002, 17:44
Nếu ko học ĐH thì cũng ko làm được gì cả... Vì kiến thức ĐH là căn bản + tự học để có thể làm việc được. Chủ yếu là bạn phải biết mình có thể làm được gì và người tuyển dụng lao động cần gì.

trinhnha
30-11-2002, 10:25
Hey, phụ nữ học về web có xin được việc không, bạn nào có kinh nghiệm đi xin việc thì chỉ giáo giùm, họ hay hỏi gì vậy

yuna_admirer
30-11-2002, 11:08
1- Chuyện này đã được bàn bên box Học về CNTT nhiều rồi .
2- Ý kiến chung là : tự học là chính
3- học ĐH không phải là dở như bạn nghĩ . ĐH không dạy cho bạn một ngôn ngử lấp trình nào để sau này bạn đi làm mà dạy những điều cơ bản , tạo điều kiện cho bạn tìm hiểu những ngôn ngử lập trình + mạng sau này . Do đó học ĐH + tự học .
4- Học là một chuyện , làm là một chuyện khác .

abcdef
30-11-2002, 21:58
Các bạn học CNTT còn sướng được "study along with onion":). Bọn tui học Viễn Thông chả thấy được ngửi mùi hành nữa chứ đừng nói gì đến biết hành là gì.

anhcntt2000
03-12-2002, 21:27
theo minh khi đi xin việc các bạn hãy tự tin!vì mình đã từng và đã hỏi 1 người tuyển nhân viên ! ho nói rằng khi phỏng vấn ai cung không tự tin và người ta nói sao cũng nghe vậy!mình phai có thế của mình chứ!các bạn hãy tự tin với chính bản thân mình nhe

Timer
04-12-2002, 16:27
Đại học là nền .
Tự học là những viên gạch.
Ngôi nhà đẹp = sự thành công.

trannam136
04-12-2002, 21:38
Bài viết được gửi bởi Timer
Đại học là nền .
Tự học là những viên gạch.
Ngôi nhà đẹp = sự thành công.
Híc đúng !:D

convit_cap_cap
09-12-2002, 22:58
Còn mình bây giờ thì đang tìm chỗ nào đó có thể học từ xa hay gì gì đó để kiếm mảnh bằng đây....Ai biết không giúp với...các bạn đừng nghĩ mình được gì và mất gì, cái gì nó cũng có cái gá của nó...mình có kinh nghiệm, có lương bổng nhưng thiếu bằng...còn các bạn có bằng rồi thì cố lên,...từ từ rồi cũng có kinh nghiệm thôi

vikhoa
10-12-2002, 00:08
Chết rồi, nhà của tớ không có nền ! Toàn gạch với đá kiểu này thì sụp lúc nào không biết. :D

Chủ đề này có tên là "Học có đủ không ?", không hiểu ý của anhcntt2000 là gì ?

Trả lời theo câu hỏi thì : học không bao giờ đủ, bạn phải luôn luôn học hỏi vì công nghệ thay đổi rất nhanh chóng, chỉ cần bạn ngưng học 1 thời gian là lạc hậu ngay.

Trả lời theo bài viết : "Học ĐH", nói chung chung vậy thì khó mà xác định được là có đủ hay không. Học ĐH nhưng bản thân bạn học như thế nào ? Trong quá trình học có nghiên cứu sâu thêm các vấn đề, rồi mở rộng nó ra, có làm thêm để có kinh nghiệm không ? v.v...

Nếu bạn trả lời có thì học ĐH như vậy là đủ để đi làm, làm ở vị trí tốt nữa là đằng khác. Tuy nhiên, trong 1000 SV CNTT của VN hiện nay thì có bao nhiêu người làm được điều đó ?

Hãy thử xem 1 người học về IT mà không đọc được sách tiếng Anh, không giao tiếp được bằng tiếng Anh (qua e-mail thôi, chưa tính đến nói chuyện trực tiếp) thì làm sao mà có thể tiến nhanh được ? Chẳng lẽ cứ chờ đến khi có sách dịch TV thì mới tiếp cận được công nghệ ? Mà nếu sách dịch hay thì cũng còn đỡ, đằng này ...

Nếu vướng mắc về chuyện việc làm, xin việc, chúng ta hãy bàn trong 1 thread khác nhé.

ixx
14-12-2002, 00:35
Mình có hỏi phó chủ tịch hội DNT thì họ khuyên mình học DH thì vẫn học nhưng thực hành mơi là điều cốt lõi của vấn đề .
Học ở trường chỉ là học những thứ căn bản , nó là nền tảng cho những kiến thức về sau này . Chính vì vậy mình rút ra kinh nghiệm là HỌC LÀ ĐỂ BIẾT CÁCH HỌC .
Theo Bill thì công ty hầu như chỉ tuyển những người có bằng ĐH mặc dù thật mỉa mai rằng Bill chẳng có tấm bằng ĐH nào trong tay .

TênCướpThứ41
19-12-2002, 10:08
Nếu ko vậy thì tại sao lại nói Học, học nữa, học mãi!
Trong trường (ĐH, CĐ hay Trung cấp...) chỉ cung cấp cho ta kiến thức nền tảng. Ko ai có thể dạy cho mình cách làm một công việc A nào đó. Kiến thức cơ bản giúp ta biết cách đánh giá, phân tích, tìm ra phương hướng giải quyết vấn đề.
Bằng cấp đương nhiên là rất cần thiết. Vì nó là "bằng chứng" cụ thể khẳng định rằng bạn đã được đào tạo như thế. Vấn đề còn lại là thực lực của bạn. Không thể có chuyện "bằng cấp A <=> mức lương B". Bạn phải nhìn nhận vấn đề ở cùng một "hệ qui chiếu". Ví dụ trong một trăm người có năng lực như nhau, bạn là người có bằng cấp cao nhất, đương nhiên bạn sẽ được lợi thế nhiều hơn những người khác; vấn đề còn lại là khả năng ứng xử, kinh nghiệm sống, ngoại hình, may mắn... :)
(Tái bút : có ai bán bằng cấp gi` ko? Hắc hắc hắc...)

Mach2
19-12-2002, 20:31
Khổ quá? Học ở ĐH là hết sao? Ở ĐH bạn chỉ học được môn học lớn nhất là "môn tự học", học xong môn này thì ra trường cần gì ta có nấy, muốn ta biết gì ta biết nấy... Lo gì việc làm nhỉ. Chỉ cần học môn đó tốt tốt trong khi ta ở ĐH thui...

abcIT
23-12-2002, 02:11
học ĐH giúp ta có những giờ ngủ trên giảng đường vì những môn chán quá. Hehe nhưng các bạn vấn phải cố gắng học sao cho điểm tương đối cao thôi, khi tuyển kể cả lớp tài năng hay nhân viên các công ty như FPT hay Cisco có bao giờ tuyển người học lực TB dưới 7.5 đâu. Đối với abcIT thì học trên lớp thu được rất ít mà chỉ cho ta cái giấy thông hành mà thôi. Mình thích câu nói của thầy giáo của mình.

Những người bỏ học như Bil thì có nhiều nhưng được như Bil chỉ có 1 mà thôi. Nên các cậu muốn làm 1 người thành công thật sự thì các cậu vẫn phải cố gắng học hết mình.

haopqh
23-12-2002, 13:48
I don't think so
If you learn more, you have everything !

ixx
23-12-2002, 21:56
Híc híc , từ năm lớp 1 đến giờ mình chưa biết mùi vị của 7.5 nó như thế nào :.(
Trên lớp thì toàn trốn học , thi thì bạn làm bài hộ . Đến quyển vở ghi cũng không có . Đã bốn năm học DH rồi lúc nào cũng như vậy , không biết năm cuối này có cố gắng không ,,
Chẳng biết mai sau như thế nào ....:idea:

jacklieu
13-01-2003, 18:20
bạn nói như thế nge khó chịu quá ! nếu học đại học ra mà không tìm được việc làm thì học sinh người ta thi vào đại học làm gì !! bạn nói cũng có phần đúng vì đa số các bạn sinh viên ra trường đang làm trái với ngề của mình ! nhưng cũng có một số thì may mắn hơn ! mình ngĩ bạn nên đính chính lại bài viết của bạn thì đúng hơn ! nó phải có tựa đề như thế này mới đúng :
đa số Sv ra trường đều thất ngiệp ! có đúng vậy không ?

duongduchuy
18-01-2003, 18:42
Chào các bạn!
Tôi là thành viên mới, mong các bạn giup đỡ cho tôi với.

duongduchuy
18-01-2003, 18:45
Tôi thấy chủ đề của các bạn rất hay.

jacklieu
22-01-2003, 15:34
Các bạn muốn vào làm wen thì hãy vào mục khác nha !!

Maxx
22-01-2003, 17:07
Chào các bạn mình thấy cách dạy và học của VN hiện nay chủ yếu đào tạo ra những người ko có óc sáng tạo những người đã được lập trình trước cách học ngày càng giết chết sự sáng tạo của SV mà chỉ kích thích những suy nghĩ tiêu cực như chạy điểm học vẹt ...
nói chung nếu không cải cách thì 10 năm 20 năm nữa vẫn vậy không thể trông mong gì hơn
Bạn nào đã là SV chắc sẽ thấm nhuần chuyện này nhỉ
Mỗi lần đến giờ học là bọn minh lại có tư tưởng muốn trốn đi chơi thôi . Không thể nào ngồi để chịu tra tấn trong mấy tiếng với 1 giọng đọc đều đều 1 cuốn giáo trình như đúc qua nhiều năm vẫn không thay đổi ...
Quả thật tôi đã chán ngán kiểu học đầy tiêu cực này

1 con số để các bạn ngẫm nghĩ :

Theo thống kê lấy trên báo tuổi trẻ thì năm vừa qua có 75% SV ngành CNTT thất nghiệp đấy !

Vì mình quá bức xúc nên lời lẽ có hơi nóng nảy một chút các bạn thông cảm nhé:)

yuna_admirer
31-01-2003, 16:55
Bài viết được gửi bởi abcIT
khi tuyển kể cả lớp tài năng hay nhân viên các công ty như FPT hay Cisco có bao giờ tuyển người học lực TB dưới 7.5 đâu.

Ở đâu ra thông tin này vậy ????lol

:question: :question: :question: :question: Làm gì có chuyện đó .

ixx
02-02-2003, 22:13
Maxx chắc nhầm đấy chứ , mình thấy dân BK ra trường có chú nào thất nghiệp đâu hoạ hoàn thì thất nghiệp tự nguyện thôi .
Mình biết một chút tin học cũng đã sống sờ sờ đây nè .
Tuy mình hơi quá khích về chuyện học tại trường nhưng mình thấy phần nào những thứ đó cũng có ích cho chúng ta đấy chứ.
Bạn tuy trốn học thường xuyên nhưng về độ lười học thì chắc mình là vô địch .
Nhưng nếu một tương lai ảm đạm đang chờ đón nền CNTT nước nhà thì chúng ta phải làm gì ?
Tại sao chúng ta không tham gia Hội Tin Học Trẻ VN ?

White_Rose
03-02-2003, 01:03
75% sv CNTT ra trưòng thất nghiệp là hoàn toàn sai.
Mặc dù số sv CNTT thất nghiệp về % là cao hơn các ngành khác, như có một điều nên để ý tới là tổng số sv CNTT lại rất ít. Vì thế con số trên chưa phản ánh đúng thực trạng khi mà theo tính toán, chúng ta vẫn còn thiếu rất nhiều "nhân lực" trong lĩnh vực này.
Thật ra bản thân các sv nên xem xét lại khả năng làm việc thực sự của mình. Mình thấy một số anh ở gần nhà lấy đề án đã làm ra xào lại. Như vậy tốt nghiệp rồi thất nghiệp là điều hiển nhiên.

abcIT
03-02-2003, 06:22
Bài viết được gửi bởi yuna_admirer
Ở đâu ra thông tin này vậy ????lol

:question: :question: :question: :question: Làm gì có chuyện đó .
Cái đó lấy từ thông tin tuyển dụng của các công ty đó, vì chính bản thân mình đã tham gia thi tuyển, FPT nó tuyển thì rất nhiều SV trong khoa mình đăng ký nhưng khi xét hồ sơ thì nó loại tất cả những ai điểm dưới 7,0, còn 1 lần Cisco tuyển thì cũng loại tất cả hồ sơ dưới 7.5, tất nhiên nếu bạn không đủ điều kiện điểm đối với những công ty trên nhưng mà có các Cer như Cisco, Oracle.. chẳng hạn thì vẫn ok thôi (theo mình đoán là thế) Sau đó nó không xét điểm nữa mà thi. Nói chung là học ở lớp là cái nền tảng, ở trên lớp chỉ có 1/2 số môn buồn ngủ thôi, còn lại hay, bạn nào tham gia cuộc thi sát hạch CNTT của NB thì biết đấy, tại sao nó lại thi những môn kiểu như Assem, rồi về Hệ Điều Hành (mà theo chúng ta là nó là những môn cũng chăng để làm gì cho mai sau).
Chốt lại.
Học ĐH là không đủ nhưng cực kỳ cần thiết (cho ta khả năng tự học) ==> Cần học thêm và tất nhiên chả ai dám vỗ ngực mà nói ta đã học đủ.

Trên hoàn toàn là ý kiến chủ quan của mình, có gì sai mọi người bỏ qua nhé, vì đây là thảo luận mà. Sori vì viết dài, tết mà 5h sáng đã dậy vì nhức đầu quá, chả biết làm gì cả. À hội tin học trẻ VN mà ixx nói là cái gì thế, hoạt động thế nào, ở đâu sao nghe lạ thế nhỉ. À còn những SV đi sào lại thì tính làm gì, mà đấy là cực kỳ ít trong ngành IT. À mình rất thích cách Match2 nói.

yuna_admirer
03-02-2003, 14:35
Công ty Cisco ????? ở đây có à ? Chắc là công ty Cisco VietNam chứ gì . Công ty đó nhân lực có 7 , 8 người à . Chủ yếu là bán hàng thôi , tuyển vào không bán được , thì bị thay ra , nên vào ra công ty đó thường xuyên lắm .
Còn Fpt ??? Không biết tuyển ĐH ra sao , nhưng người không có ĐH vẩn vào làm trong đó mà , không phải là công việc bèo bèo đâu .

abcIT
03-02-2003, 22:14
tất nhiên rồi vấn có sv kô được đào tạo ở khoa CNTT làm ở FPT có, nhưng đấy là phải rất giỏi, có tiếng tăm thì họ mới tuyển. (thì cũng như mình đã nói). Chả nhẽ Cisco VN tuyển kỹ sư CNTT và ĐTVT mà lại đi bán hàng sao, mình không rõ cái công ty Cisco VN trong HCM như nào nhưng trụ sở ở HN đâu có thế. Điều bạn nói khó tin quá, mình nghĩ bạn nhầm.

yuna_admirer
03-02-2003, 22:46
hi` .
Công ty Cisco ở Việt Nam , được gọi là Cisco Việt Nam . . Có 2 chi nhánh , 1 chi nhánh ở Việt Nam (HN và TPHCM) ,ở TPHCM hiện đang nằm trong Saigon Software park . 1 cái ở Sing . Nhân lực hiện là 13- 14 người . Công việc chính là Sale và Support cho các Cisco Partner ở Việt Nam (Dts , SGCTT , HPT , FPT , ISP .v.v) về các công nghệ mới , về training .v.v.
Có tiếng tăm ?? từ này trừu tượng quá bạn ơi .
Mình không nhầm đâu á .
hi`

abcIT
04-02-2003, 00:45
đơn giản quá, tiếng tăm hay là giỏi giống nhau thôi, kiểu như bạn có 1 cái sp, act.. gì nổi đình nổi đám chẳng hạn, mình thấy FPT toàn tuyển người theo kiểu sau.
1. Tổ chức thi tuyển cho sv khoa CNTT của 1 số trường ĐH (có đk điểm)
2. Lấy từ FYT (trung tâm tài năng trẻ FPT toàn cỡ thi giải quốc tế, nhất nhì quốc gia, điểm 9,0 gì gì đó)
3. Qua giới thiệu.

Chứ mình có thấy bao giờ họ đăng tuyển trên báo là tuyển lập trình viên này lập trình viên nọ đâu. Nếu bạn bảo như thế thì cơ hội cho sinh viên điểm thấp hoặc học ngành khác còn là bao nhiêu. Thế bạn bảo bọn Cisco ở VN nó support về new tech, rồi về trainning thế không cần giỏi thì làm sao mà làm được việc, rồi tại sao người ta lại bị sa thải chả nhẽ vì không bán được hàng à. Nếu thực sự bạn đã từng làm cho Cisco VN thì mình chịu, còn chứ kiểu nghe thì mình kô tin lắm. hì

ixx
04-02-2003, 08:27
Hiện tại Hội chưa thành lập mới chỉ có các anh em yêu thích CNTT cuối năm ngồi với nhau và đưa ra ý tưởng .
ixx đang viết Website thông báo tạm thời , khi đi vào hoạt động chính thức thì ixx sẽ thiết kế lại hoàn toàn .
Hầu hết các forum lớn tại VN đều có link tới Website thông báo này .
Mong bạn sẽ tham gia .

yuna_admirer
07-02-2003, 00:56
Không phải là thế .

Mình chỉ muốn nhấn mạnh là : các tiêu chuẩn điểm này điểm kia , là chỉ dành cho SV mới ra trường thôi . Vậy cơ hội cho người điểm thấp (có tui không chừng) , là đâu nhất thiết phải vào các công ty lớn đó . Làm ở các công ty nhỏ hơn , tự rèn luyện nâng cao , tích lủy kinh nghiệm , thì tự khắc sẻ giỏi và sẻ được tuyển mà thôi .

ixx
07-02-2003, 06:55
Những điều bạn abcIT nói hoàn toàn đúng nhưng cũng có một số trường hợp ngoại lệ . Chẳng hạn mình đã gọi điện thoại thẳng đến công ty và nói là mình là sinh viên và có khả năng muốn đảm đương công việc tại công ty FPT. Thế là người ta hẹn gặp luôn .
Mình nghĩ điểm số là một điều quan trọng nhưng thực lực là điều được xem xét hàng đầu .
Nói vậy thôi tại VN đâu phải chỗ nào
cũng có những người lãnh đạo tốt .

abcIT
07-02-2003, 15:56
chúc bạn ixx có kết quả tốt, nếu bạn chuyên về lập trình web có lẽ vô FOX à.

fugacar
28-02-2003, 20:27
Mình thấy mệt quá. Học hành bao nhiêu năm trời, tốn biết bao nhiêu tiền của, vậy mà khi ra trường lại không có việc làm, những kiến thức học được ỏ trường lớp chỉ là nền tảng căn bản. Các bạn có thấy đó là một điều hết sức nghịch lý. Đi xin việc thì ở đâu cũng đòi kinh nghiệm, trong khi nó tụi mình chủ yếu chỉ là sinh viên mới tốt nghiệp thì làm gì có kinh nghiệm để nhà tuyển dụng đòi hỏi, không cho tụi mình việc làm thì làm gì tụi mình có kinh với chẳng nghiệm. Còn những người có kinh nghiệm làm việc thì người ta đâu cần phải đi xin việc !?Sự đời nó là vậy.

hanhtrang2003
06-05-2003, 13:18
minh thi nghi rang cai gi cung co cai gia tri cua no ,ban dang hoc DH thi no cung co cai hay cua no , con ve viec lam thi cung that la kho tim , mot phan cung co the la co hoi chua den voi ban , co nhieu nguoi hoc DH ra cung co duoc viec lam vay , neu ban dang hoc DH thi ban nen tim hieu them chut it ve cai dat ,lap rap khi do bang su giao tiep với bạn bè người thân có máy , cũng có lúc máy người ta bị hư rồi bạn tới sửa giúp để người ta biết tới khả năng của bạn ,mình nghĩ đa so chúng ta không có việc làm vì một năm trường đào tạo ra hàng trăm người , các nhà cẩn tuyển việc làm không biết ai trong số đó là người có khả năng thật sự,bạn nên rèn luyện thêm về những kiền thức mà bạn thấy nó phổ biến và cần cho bạn để sau này đi làm việc,thôi chúc bạn thành đạt trong cuộc sống nhé , đừng để tâm lí KHÔNG tìm được việc làm ảnh hưởng tới chuyện học của bạn.

hanhtrang2003
06-05-2003, 13:20
minh thi nghi rang cai gi cung co cai gia tri cua no ,ban dang hoc DH thi no cung co cai hay cua no , con ve viec lam thi cung that la kho tim , mot phan cung co the la co hoi chua den voi ban , co nhieu nguoi hoc DH ra cung co duoc viec lam vay , neu ban dang hoc DH thi ban nen tim hieu them chut it ve cai dat ,lap rap khi do bang su giao tiep với bạn bè người thân có máy , cũng có lúc máy người ta bị hư rồi bạn tới sửa giúp để người ta biết tới khả năng của bạn ,mình nghĩ đa so chúng ta không có việc làm vì một năm trường đào tạo ra hàng trăm người , các nhà cẩn tuyển việc làm không biết ai trong số đó là người có khả năng thật sự,bạn nên rèn luyện thêm về những kiền thức mà bạn thấy nó phổ biến và cần cho bạn để sau này đi làm việc,thôi chúc bạn thành đạt trong cuộc sống nhé , đừng để tâm lí KHÔNG tìm được việc làm ảnh hưởng tới chuyện học của bạn.

lutulata
06-05-2003, 20:22
Hic, mình thấy mí bạn nói nhiều về chuyện học va việc làm mình thấy... hic... muốn nghỉ học quá vì học làm chi cho lắm, tắm cũng vậy... thôi hà, hihihi...
Nói đùa vậy thôi chứ mình thấy học ĐH cũng cần thiết lắm chứ vì trước hết nếu bạn tốt nghiệp ĐH thì bạn sẽ có được một tấm bằng "lận lưng" để xin việc (trước khi bạn được mời phỏng vấn thì bạn phải submit hồ sơ của bạn cho nhà tuyển dụng chứ - nếu nhà tuyển dụng thấy được tầm bằng của bạn tức là bạn đã bị loại khỏi "cuộc chơi" rùi). Còn học ở đâu cho có hiệu quả hả? Do chính chúng ta thôi các bạn ơi, mình thấy ở VN mình học theo kiểu học vẹt, lý thuyết nhiều quá mà hạn chế thực hành nên trình độ chúng ta từ ĐH trở lên luôn luôn thua bạn bè các nước khác. Với lại chúng ta không có chịu tìm tòi học hỏi nhiều trong hàng núi sách khổng lồ trong thư viện hoặc trên internet (các bạn ở nước ngoài có cách tự học rất hay mà chúng ta cần học tập đó!)
Rút lại, mình thấy rằng cứ học đi, học cho thành tài, học cho có kiến thức, học cho có cái bằng thì bạn sẽ có việc làm và cuộc sống ổn định ngay thôi (hihihì... cái này là câu nói của Mẹ mình hay nói với mình đó!!!) Lo gì đúng không các bạn!
Chúc tất cả luôn gặp nhiều may mắn!!!

tronghau
08-05-2003, 11:25
vậy thì những người chỉ học về kĩ thuật viên thì sao anh vikhoa . liệu dù cho họ có giỏi nhưng không có bằng cấp thì cũng sẽ thất nghiệp thôi .. hướng nào sẽ dảnh cho con đường tương lai của những người như vậy .

lutulata
08-05-2003, 22:59
Bạn nghĩ gì về bài viết dưới đây?
http://vnexpress.net/Vietnam/Xa-hoi/2003/05/3B9C7998/

ktoanvien_210
19-02-2011, 13:01
chào cả nhà . cả nhà ơi làm ơn tư vấn giúp với . hiện em đã học xong trung cấp kế toán . và đã đi làm nhưng thấy công việc không mấy phù hợp với mình . và em muốn chuyển ngành học vi tính . không biết em đăng ký vào những lớp ngắn hạn dạy cài đặt lắp ráp .như vậy thì có thể làm được gì . Mụch đích của em thì muốn thành thạo máy vi tính bên phần cứng . và nuế như vậy thì em phải bắt đầu từ đâu . và học từ đâu trước . bởi vì em không học từ đào tạo ở nhà trường . nên đường lối còn mập mờ . Mong các anh chị đi trước tư vấn giúp dùm . em xin chân thành cám ơn . !

yeusachabz
19-02-2011, 13:35
Học website designing

Học làm ra tiền !
>"<

ngotuannghia
19-02-2011, 15:17
các bạn ơi!
mình thiết nghĩ học ở trường đại học ra ta chẳng làm dược gì cả!
có đúng vậy không các bạn!

Ai bảo bạn là học đại học ra không làm được cái gì cả.Thế người ta lao vào học để làm gì.
Học đại học người ta dạy cho mình cách tư duy,cách nhìn vấn đề và giải quyết vấn đề.Mình chỉ thấy người ta chê học đại học là khả năng thực hành kém hơn sơ với trên thế giới ....hay gi gì đó
Chứ nếu có điều kiện thì vẫn nên học đại học bạn à

quangbavn
19-02-2011, 16:06
Thức tế ở việt nam đều như vậy nếu học công nghệ thông tin bèo thì học ngành nào hơn ! ngành nào cũng vậy thôi cố gắng đam mê ắt thành công

"Đam mê + cố gắng = Thành công".

thangphuong13
21-02-2011, 22:20
Để có được tấm bằng đại học bạn phải học 12 năm thi vất vả để bước chân vào cánh cửa đại học, tâm đắc với một nghề yêu thích nó rùi học thêm 5 năm trong trường để có tấm bằng đại học, ai cũng bảo là CNTT là ngành hái ra tiền , không cần nhju bằng cấp vẫn xin được việc ngon lành nhưng để đạt được cái ước mơ hái ra tiền đó là đk : bạn phải học bk bạn phải học QG, bằng nọ bằng kia... rất là nhju thứ (Như thầy mình làm bên tuyển dụng 1 sv bk khi ra trường mặc dù điểm chỉ là 6 nhưng vẫn có thể được ưu tiên hơn 1 sv trường khác như CN 7- 8 phẩy đây là thực tế gì vậy). Mình thử hỏi các bạn xem là bao nhju trong số chúng ta đạt được yêu cầu của họ, rất là ít bảo là biết các công nghê .NET php SQL... nhưng mà lúc test vẫn không qua vẫn thất nghiệp rùi lại xoay sang nghề khác lại phải bỏ qua niềm đam mê để lao vào kiếm tiền nuôi sống bản thân. Không phải mình tránh cứ gì xã hội bây giờ, nhưng mà do xu thế nó cứ sao ý mình cũng k thích phải bon chen vậy đạp lên người khác để mang lại thành công cho bản thân. Phải làm gì để sống với niềm đam mê công nghệ TT mà k phải lo ăn hằng ngày quá khó.

bestki522
22-02-2011, 15:09
Chỉ học ở trường là chưa đủ bạn ơi ! :)

at_aothun
22-02-2011, 15:58
Xem bạn học để làm gì đã . Ví như học để thành công , để kiếm thực nhiều tiền thì chẳng bao giờ là đủ , nhưng học để bà già vui rồi cho tiền xài thì lúc nào cũng là thừa .
Nói đùa , nhưng mà sẽ không bao giờ là đủ nếu cho mình và sẽ là thừa nếu học kiểu " cái gì cũng phải biết 1 chút" . Bạn nên cày sâu một nghiệp mà mình đã chọn , đến lúc sẽ thu được thành quả thôi , đừng nản .

KatAkeno
24-02-2011, 11:18
Hix. Em thấy các bác tiền bối đi trước toàn bảo đi làm tất cả đều khác xa với sách vở. Rằng: đi học là bắt đầu đi 1 con đường còn đi làm là bắt đầu đi 1 con đường khác ==!

boss_mini
26-02-2011, 19:59
Mình khuyên các bạn nếu có điều kiện thì nên ra nước ngoài học ĐH hay Thạc Sĩ như Anh , Úc , Mĩ , Singapore sẽ tốt hơn ... :D:D:D

zmt264
26-02-2011, 21:02
Ai bảo bạn là học đại học ra không làm được cái gì cả.Thế người ta lao vào học để làm gì.
Học đại học người ta dạy cho mình cách tư duy,cách nhìn vấn đề và giải quyết vấn đề.Mình chỉ thấy người ta chê học đại học là khả năng thực hành kém hơn sơ với trên thế giới ....hay gi gì đó
Chứ nếu có điều kiện thì vẫn nên học đại học bạn à

Thế ai ko học ĐH là ko có tư duy à :( . Mình chỉ tự học

cobasaigon
26-02-2011, 21:07
Thức tế ở việt nam đều như vậy nếu học công nghệ thông tin bèo thì học ngành nào hơn ! ngành nào cũng vậy thôi cố gắng đam mê ắt thành công

"Đam mê + cố gắng = Thành công".

Bạn nay nói đúng nè, đam mê + nỗ lực + kiên trì = thành công