PDA

View Full Version : Ngôn ngữ lập trính của riêng người Việt ?

freewarez
01-06-2005, 08:13
Ḿnh chợt nghĩ tại sao những người làm IT không tạo ra một ngôn ngữ lập tŕnh bằng Tiếng Việt, với những câu lệnh, hàm, biến,... có thể viết bằng Tiếng Việt, Nếu được như vậy th́ chúng ta sẽ có những phần mềm được việt hóa ngay từ trong nhân v́ mă của nó đă bằng tiếng Việt rồi?
Các bạn thấy ư tưởng này thế nào?

THE LAST LEAF
01-06-2005, 08:16
Nói thì dễ lắm, có điều đây không phải đơn giản, vả lạidân VN lại vốn thích sử dụng cái của người khác (đi trước đón đầu mà) :D

handoidenbac
01-06-2005, 08:50
Nền CNTT của mình chưa đủ sức làm việc đó đâu ! ngày đó ngày sẽ không xa .... (nhưng chắc 10 năm nữa !) :D

Biobie
01-06-2005, 15:07
có nghĩa là
hàm{} , write <=> ghi ra ,
phải vậy ko?
thế thì ngồi gõ mệt nghỉ......
Nói như các bạn thì Japan làm 1 ngôn ngữ Japan, Korea làm 1 Korea , Thai land làm 1 cái Thai land .... cứ thế........... Biển IT thành Đại dương IT luôn

mtt333
01-06-2005, 22:52
Nhưng mà để làm gi??? Với dân lạp trình thì mọi ngôn ngữ đều có if, then chả cần phải Việt hóa để làm cái gì cả

Mà nếu bạn lập trình C thì dễ thui
#define neu if
#define thi then
#define khi_ma while
#define bat_dau {
#define ket_thu }
#define.......
#........................

Nói đùa vậy thôi nhưng có đề tài Việt hóa thực sự nghiêm túc đấy:
dịch từ ngôn ngữ tự nhiên sang ngôn ngữ truy vấn SQL

Ví dụ bác gõ dòng sau vào:
"Chọn tên của các nhà máy sao cho tên bắt đầu bằng ký tự A và dài 3 ký tự"
sẽ dịch thành
SELECT Name FROM Factories WHERE Name LIKE 'A__'

bienca101
02-06-2005, 17:51
Nếu xét về yêu nước thương nòi thì mình hoan nghênh. Nhưng xét về tính khả dụng thì mình hoàn toàn phản đối.

Về trình độ và khả năng, mình tin là dân VN đủ sức làm. Đừng quên những người đang ngày đêm viết code để outsource cho tụi nước ngoài nhé. Ngoài những người đó, ta còn có hacker mai danh ẩn tích (không phải tụi hacker lăng nhăng), và những người gốc Việt đang công tác hoặc sinh sống tại nước ngoài.

Về chuyện mình phản đối thì rõ ràng programming language bằng tiếng Việt có cộng đồng quá nhỏ.

Còn cái chuyện phải biết tiếng Anh mới biết lập trình thì chẳng có gì để mà phàn nàn. Làm riết rồi khi đọc code chỉ thấy patterns, flows, thấy code chạy lăng ngoăng thôi chớ đâu có còn thấy English đâu? Như phim matrix á, "you see codes, I see blondes, brunettes, redheads" :D

Nói vậy chứ nếu nói nghiêm túc thì mình vẫn mong có một ngôn ngữ bản địa hóa được. Nhưng không phải cái kiểu VB.NET với C# tuy 2 mà một đâu. Từ lâu mình đã mơ ước có 1 framework thống nhất mà người Việt có thể đọc tiếng Việt, tụi Anh đọc tiếng Anh, vv... Nói cho cùng thì khi lập trình logic đâu có gì khác nhau, chỉ khác ở chỗ từ khóa phải dịch ra làm sao thế thôi. Nhất nút cái click là thành English, click cái nữa thành tiếng Việt.

refe31
12-06-2005, 00:27
Tui đồng ý với bác bienca101, các bạn có nhớ phần tên miền tiếng viết không, đã nghiên cứu xong rồi đấy, nhưng ai đã dùng thì tui không biết vì tôi chưa bao giờ đên 1 Website với tên miền tiếng việt cả. Nó chỉ thông dụng với ta còn hướng mở rộng ra bên ngoài thì zero vì người nước ngoài không có mấy người biết gõ tiếng việt. Ngay cả với người việt ra nội phần kiểu gõ, bộ font nhiều người dùng không nhiều còn lúng túng nữa là nói chi với người nước ngoài.
Ta sáng tạo ra cái mới để làm chi: thứ nhất là để phục vụ chính mình và thứ 2 là để quảng cáo năng lực của mình. Mình quảng cáo mà người ta không biết và cũng không muốn dùng thì tiêu. (Học tiếng việt với người nước ngoài đó là nightmare)

nhindoikhongthau
04-07-2005, 14:14
Đường người ta đã mở to thế mà còn đi làm con đường khác chi vậy ????
Có ngôn ngữ lap trình tiếng việt rồi thì ta lập trình OS việt cạnh tranh với Win cũng được đó...... :-)

SkyMaster
05-07-2005, 10:50
tui không ủng hộ việc lập ra 1 NNLT hay 1 framework bằng tiếng Việt :). Lý do ? Tất cả các NNLT trên thế gíơi đều được chuẩn hóa trên toàn thế giới bằng tíêng Anh. Hướng nhắm của lập trình viên là tạo ra các reusalbe components, platform-independent ... trong khi chúng ta lại tạo ra 1 NNLT bằng tiếng Việt chẳng khác nào tự cô lập mình vào 1 cái vòng tròn nhỏ xíu (chẳng ai thèm quan tâm đến).
Nếu các bác thích, tò mò và 1 chút đam mê, kiếm sách Compiler (trình biên dịch) là các bác có thể tự mình xây dựng 1 NNLT cho riêng mình rồi (lúc đó xài tiếng lóng còn được nói chi TV :) ).

Và cũng xin các bác phân biệt giữa NNLT và front-end application (hệ điều hành, ứng dụng...) nha. Việc phát triển Việt hóa + bổ sung tính năng cho 1 HĐH open-source để tạo nên HĐH của riêng VN là rất tốt. Việc phát triển Việt hóa ngôn ngữ SQL (dịch ngôn ngữ tự nhiên -> SQL) cho back-end component là rất tuyệt :)...