PDA

View Full Version : có ai dùng AMD 64 chưa nhỉ, giúp mình với!

Batigol_vn
01-06-2005, 05:03
mình đang xài một con AMD 64, nói cấu hình sơ sơ để mọi ngừoi giúp thử coi.
AMD Athlon 64, main Gigabyte GA-K8VT800, DDR PC400 Infineon 512MB CL 2,5 and Elixir 512 MB CL 3, HDD Samsung SP1604N 160GB, ATI Radeon 9550.
Nói chung là chơi game, xài Autocad thì ok, chạy tốt. Nhưng mà buồn cừoi nhất là nếu mình open 1 cái file bằng winmedia player hoặc là chỉ đơn giản là save một file bằng wordpad thì than ôi, phải đợi đến mấy phút hoặc đơn giản là khônng thực hiện đưoc. Mình rất hay gặp cái lỗi như vậy nên rất khó chịu. Có lần mình đã cài một cái treiber để kết nối điẹn thoại di động thì cũng không dựoc và nó báo là lỗi 1935. chẳng biết làm thé nào.
Vậy có ai đã dùng hoặc là có kinh nghiệm thì giúp mình nhé.
cám ơn nhiều.
PS: mà gõ tiếng việt trong cái forum này mà không cần bật uni key lên như thế nào nhỉ.

tran_phong
01-06-2005, 08:05
Win media thi còn có thể bị đụng những chương trình khác,nhất là những chương trình xem phim khác.nhiều khi mở ra treo máy luôn.
còn note pad chưa thấy bao giờ.

Batigol_vn
01-06-2005, 13:20
trong may cua minh thi cung chi cai nhung chuong trinh cơ bản, cần thiết thoi. Chứ khong cài nhiều. Ví dụ như winnamp, power dvd, real player. Cái máy cũ P4 hồi trứoc thì chạy vô tư. Chẳng thấy làm sao cả.
Hoặc là thì open cái nero burning thì nó cũng thực hiện rất chậm. Cú không chịu đựoc.

tran_phong
01-06-2005, 13:34
Thứ nhất win cài chắc chắn không bị lỗi phải không?
Thứ hai bây giờ bạn phải cho hệ thống phải nhận được đầy đủ driver của vga, sound,v.v... nhớ là phải đúng driver. đừng dùng driver của win.
mà bạn chỉ có thay đổi main và cpu thôi hay còn thay đổi thêm gì nữa không?
hồi trước chạy dễ là vì dùng main chip intel thôi. Bây giờ qua chip khác phải cẩn thận, thiết bị phải được set jump, cắm đúng dây v.v..(nhất là chip VIA!)

U.N.I.X
01-06-2005, 16:11
.....Infineon 512MB CL 2,5 and Elixir 512 MB CL 3......
PS: mà gõ tiếng việt trong cái forum này mà không cần bật uni key lên như thế nào nhỉ.
Hai cái trên là gì vậy bác!

Batigol_vn
01-06-2005, 16:25
Hai cái trên là gì vậy bác!
hai thanh DDR RAM

To bác Tran_Phong: máy của mình cài đầy đủ tất cả những gì bạn nói rồi. Tất cả driver đều của phần cứng, không xài của Win.
Setup Jump là setup thế nào nhỉ, mình mua đồ về ráp laị nhưng chẳng thấy nó nói cái phần setup jump gì cả. Nếu có thì chỉ là cái jump của HDD thôi. Nhưng có một cái mà bác nói đúng, cái chip trên main mà mình đang dùng là VIA. Chẳng biết nguyên nhân có phải tại cái này không.

huelien
01-06-2005, 20:38
bác batigol a! bác chơi AMD64 sao không lấy mấy cái main nforce mà chơi chip via , nếu mà có thích chip via thì sao bac không chạy main pt880 ( dual channel ) , bác chơi 2 con ram khác hiệu à ! ( cas cũng khác ) vậy máy chạy với cas 3 ! phí wá !

SyphonFighter
01-06-2005, 21:03
mình đang xài một con AMD 64, nói cấu hình sơ sơ để mọi ngừoi giúp thử coi.
AMD Athlon 64, main Gigabyte GA-K8VT800, DDR PC400 Infineon 512MB CL 2,5 and Elixir 512 MB CL 3, HDD Samsung SP1604N 160GB, ATI Radeon 9550.
Nói chung là chơi game, xài Autocad thì ok, chạy tốt. Nhưng mà buồn cừoi nhất là nếu mình open 1 cái file bằng winmedia player hoặc là chỉ đơn giản là save một file bằng wordpad thì than ôi, phải đợi đến mấy phút hoặc đơn giản là khônng thực hiện đưoc. Mình rất hay gặp cái lỗi như vậy nên rất khó chịu. Có lần mình đã cài một cái treiber để kết nối điẹn thoại di động thì cũng không dựoc và nó báo là lỗi 1935. chẳng biết làm thé nào.
Vậy có ai đã dùng hoặc là có kinh nghiệm thì giúp mình nhé.
cám ơn nhiều.

Máy của Bác đâu có sao đâu. Bác coi lai HDD của mình đi coi có cần DEFRAGMENT không? và thử tháo một thanh RAM ra, chỉ sài môt thanh thôi coi nó có chạy nhanh thêm tí nào không? Bác sài SATA hay là ATA interface? Nếu SATA thì Bác coi driver đả được UPDATE chưa? config có đúng chưa?

Máy Tui:

AMD64 3400+ 2.2 @ 2.5GHz Socket 939
Water Cool
2x512 Ultra Mem CL 2.5
Audigy 2 ZS
500W Ultra PSU
WinXp Pro 64Bits SP1
Main ABIT AV8 (gamer choice last year)

Chơi game, graphic, encode DVD ngon hơn P4EE 3.2Gh nhiều.

Batigol_vn
02-06-2005, 02:10
bác batigol a! bác chơi AMD64 sao không lấy mấy cái main nforce mà chơi chip via , nếu mà có thích chip via thì sao bac không chạy main pt880 ( dual channel ) , bác chơi 2 con ram khác hiệu à ! ( cas cũng khác ) vậy máy chạy với cas 3 ! phí wá !
hi
nói như bác thì còn gì để mà nói nữa, da lỡ mua rồi thì mới hỏi mọi ngừoi chớ. Lúc mua thì nghĩ là Chip nào chẳng đựoc, đến khi xài thì mới biết chứ. Mà bây giờ tui coi thì toàn thấy mấy cái main xai toàn cái chíp VIA này không à.
nhưng tui không hiểu, đâu có thấy dual chanel cho AMD 64 đâu nhỉ. CÒn hai con RAM khác hiệu là do một cái mua trứoc và một cái mua sau. Bởi vì thấy rẻ mà nên mới mua,tuy biết là làm vậy cũng không tốt lắm. Nhưng mình thấy cũng chẳng phí lắm, chơi DOM 3 hay là World of Warcraft thì 1 G Ram là bình thừong.
Như mình đã nói ở trên, chơi game thì Ok lắm, chẳng thấy làm sao cả nhưng cứ xài mấy cái ứng dụng vớ vẩn thì nó lai bắt minh đợi. Cay con cú thế.

To SyphonFighter:
bác có một giải pháp nghe hợp lí đấy. Để tui thử tháo một thanh ra xem.
Ổ cứng thì cũng không vấn đề gì, không cần phải Deframetieren. Mình vẫn dùng IDE thôi, chưa xài S ATA. Nếu mà do Ram thật thì phải bán đi tậu cái khác thui.
Hơ, bác có water cooler mà OC lên ít thế mình xài cái cooler bình thừong thôi mà cũng cho nó từ 2000-->2300 rùi. Chỉ mỗi tội là phải để cái máy cởi truồng. Đóng cái nắp vô là nó nhảy lên gần 50°. Máy của mình chạy bình thừong không chơi thì CPU là 34°. Còn máy của bác là bao nhiêu thế.

SyphonFighter
02-06-2005, 03:18
To SyphonFighter:
bác có một giải pháp nghe hợp lí đấy. Để tui thử tháo một thanh ra xem.
Ổ cứng thì cũng không vấn đề gì, không cần phải Deframetieren. Mình vẫn dùng IDE thôi, chưa xài S ATA. Nếu mà do Ram thật thì phải bán đi tậu cái khác thui.
Hơ, bác có water cooler mà OC lên ít thế mình xài cái cooler bình thừong thôi mà cũng cho nó từ 2000-->2300 rùi. Chỉ mỗi tội là phải để cái máy cởi truồng. Đóng cái nắp vô là nó nhảy lên gần 50°. Máy của mình chạy bình thừong không chơi thì CPU là 34°. Còn máy của bác là bao nhiêu thế.[/QUOTE]

Tui không có gắn quạt (Quite mà) chỉ có quạt cua PSU thôi. thùng đóng năp kính mít
Nhiêt độ bình thường không OC thì 26° No load, 38° Full Load.
Oc thì 32° No Load, 48° Full load. Tui OC lên rồi Benchmark thấy ngang ngữa con P4 EE 3.2Ghz rồi nên thôi..Cũng chỉ OC cho biết voi người ta thôi.. Chứ không chơi EXTREME....

hihihih..Tui nghỉ không phải RAM đâu, tai chơi Game bình thường mà. Nhưng cứ thử coi, đó củng la một cách. tai chơi Game nó dùng Mem của Video và GPU nhiều nên RAM củng có thể lắm, Còn cai này nửa Bác váo TEMP folder, delete hết rác ở trỏng đi. Coi thử Mem Page là bao nhiêu, nếu ít quá thì chỉnh nó lên một chút..

Batigol_vn
02-06-2005, 04:56
xài water cooler thì dĩ nhiên là quiet rồi, hehe bác xài xịn thế. Nói chơi vậy thôi chứ mình thấy có OC lên cũng chẳng đựoc bao nhiêu mà lúc nào cũng lo ngay ngáy, phải nhìn vào cái đồng hồ báo nhiệt độ. Thôi, cứ để cho chú ý chạy tư nhiên, khi nào hứng ta lại Ốc tiếp.
Mình đã thử tháo lần lựot cả hai thanh Ram ra rồi, kết quả chẳng hơn là mấy. kiểu này chắc nà tui phải cài nại WIN roòi. Humm,đúng cái điều mà mình ghét nhất. chán thật.
àh, mà bác bảo là xóa mấy cái file thư mục Temp nào thế. CÓ phải là cái này nằm ở trong thư mục C:\\Window không. Mà xóa để làm gì thế, chỉ giùm cho mình với.

tran_phong
02-06-2005, 08:05
xài water cooler thì dĩ nhiên là quiet rồi, hehe bác xài xịn thế. Nói chơi vậy thôi chứ mình thấy có OC lên cũng chẳng đựoc bao nhiêu mà lúc nào cũng lo ngay ngáy, phải nhìn vào cái đồng hồ báo nhiệt độ. Thôi, cứ để cho chú ý chạy tư nhiên, khi nào hứng ta lại Ốc tiếp.
Mình đã thử tháo lần lựot cả hai thanh Ram ra rồi, kết quả chẳng hơn là mấy. kiểu này chắc nà tui phải cài nại WIN roòi. Humm,đúng cái điều mà mình ghét nhất. chán thật.
àh, mà bác bảo là xóa mấy cái file thư mục Temp nào thế. CÓ phải là cái này nằm ở trong thư mục C:\\Window không. Mà xóa để làm gì thế, chỉ giùm cho mình với.
xóa cái đó cũng như là dọn rác vì khi bác chơi game thì nó phát sinh ra những file phụ nằm ở trong temp. lâu ngày lên cả trăm cả ngàn file chứ chẳng chơi.Nhưng chạy cleardisk no cũng tự xóa luôn ở trong đó mà.

Lúc trước cài win bị lỗi hay sao? cài mới rùi khi win còn zin thì nhớ dùng thử 2 cái win media va wordpad thử coi có bị chậm không?ru2i hãy cài những thằng khác sau.Từ đó phát hiện từ từ là ra thui.

U.N.I.X
02-06-2005, 12:23
OC lag gì vậy các anh ....thấy nói nhiều mà chả biết là cái gì..đừng trách tiểu đệ nhiều chiện ha... lol

tran_phong
02-06-2005, 15:56
OC là "Ô vơ lóc" đấy. 1 đều ha UNIX

U.N.I.X
02-06-2005, 17:58
ò...!:cool: bây giờ đỡ phải phiền phức ròi..hahhahahah lol

Batigol_vn
02-06-2005, 18:20
moi lan setup lai window la mat ca 1 ngay troi nen ngai lam cac bac´ a. Vi dau chi co Window khong thoi ma con mot lo mot loc hang ti? thu. Nhung chac la cung danh phai lam lai thoi, vi khong chi bi loi o hai cai application do.
Neu ma noi den chuyen OC thi minh thay dung AMD hay hon nhieu. Nhu cai AMD ma minh dang dung thi chi can vao trong BIOS chinh lai takt cua no la xong. Con OC Intel thi nghe chung phuc tap hon, chac la con phai chinh jumper nua.

mathiencusi
02-06-2005, 19:12
moi lan setup lai window la mat ca 1 ngay troi nen ngai lam cac bac´ a. Vi dau chi co Window khong thoi ma con mot lo mot loc hang ti? thu. Nhung chac la cung danh phai lam lai thoi, vi khong chi bi loi o hai cai application do.
Neu ma noi den chuyen OC thi minh thay dung AMD hay hon nhieu. Nhu cai AMD ma minh dang dung thi chi can vao trong BIOS chinh lai takt cua no la xong. Con OC Intel thi nghe chung phuc tap hon, chac la con phai chinh jumper nua.

OC intel dễ hơn AMD rất nhiều ................................chỉ cần mua đúng hàng cắm vào và oc vậy thôi
Còn AMD thì nghề chơi phải lắm công phu :bawling:
1. lựa CPU cái này thì hơi khó cho dân mới vô nghề đối với Intel không cần phải vậy
2. tính toán HSNx FSB .............
...........CPU phải tháo ra tháo vô rất cực như tui phải tháo con CPU gần 10 lần mới oc lên 1800+ lên được 2,4ghz :bawling: ====> tuy nhiên đó cũng là 1 thú vui , một nghệ thuật :whistling

SyphonFighter
02-06-2005, 19:43
OC intel dễ hơn AMD rất nhiều ................................chỉ cần mua đúng hàng cắm vào và oc vậy thôi
1. lựa CPU cái này thì hơi khó cho dân mới vô nghề đối với Intel không cần phải vậy
...........CPU phải tháo ra tháo vô rất cực như tui phải tháo con CPU gần 10 lần mới oc lên 1800+ lên được 2,4ghz :bawling: ====> tuy nhiên đó cũng là 1 thú vui , một nghệ thuật :whistling

Đúng rồi..OC chẳng qua làm là để hoc thêm về Computer thôi..Sau khi OC lên rồi thì thấy cũng vậy...Noi chung nó nhanh thêm được chut ít nhung cung chẳng la bao, ngược lai lại phải hồi hộp lo lắng nửa. Lúc Tui mới mua con AMD64 cua Tui nó còn mắc lắm, đến giờ thì cũng hơi chán rồi..OC cho vui và để tự hoc hỏi và thuc hành kiến thức cua mình về HARDWARE configuration thôi..
Tui tự làm Water Cool, Water chiller ...MOD fan...PSU làm đủ thứ hết tốn thời gian nhiều, gặp nhiều trở ngại nhưng Tui co đó la môt thách dố thúc đẩy mà cảm thấy vui sau khji lảm được mọi thứ.

Đồng ý không MathiencuSi????

Batigol_vn
02-06-2005, 21:15

Lạ thật đấy, nếu có muốn OC lên thì cũng chỉ cần chỉnh trong BIOS hoặc là chỉnh jump thôi chứ bác tháo ra lắp vào con CPU để làm gì thế nhỉ, để cho nó ngồi kiểu khác à :)). Mà mỗi lần tháo ra lắp vô như vậy là lại phải mua một cái hộp keo dẫn nhiệt cũng xẻo của bác từ 4 đến 5€ rùi. Chịu không nổi, chịu không nổi.
:D Mà bac nói đúng, cái trò OC này nó cũng là một thú vui. Thi thoảng phải tháo ra tháo vô, chọc ngoáy nó chứ để nó yên lành thì cứ thấy ngứa ngaý thế nào ấy nhỉ.

Đúng rồi..OC chẳng qua làm là để hoc thêm về Computer thôi..Sau khi OC lên rồi thì thấy cũng vậy...Noi chung nó nhanh thêm được chut ít nhung cung chẳng la bao, ngược lai lại phải hồi hộp lo lắng nửa. Lúc Tui mới mua con AMD64 cua Tui nó còn mắc lắm, đến giờ thì cũng hơi chán rồi..OC cho vui và để tự hoc hỏi và thuc hành kiến thức cua mình về HARDWARE configuration thôi..
Tui tự làm Water Cool, Water chiller ...MOD fan...PSU làm đủ thứ hết tốn thời gian nhiều, gặp nhiều trở ngại nhưng Tui co đó la môt thách dố thúc đẩy mà cảm thấy vui sau khji lảm được mọi thứ.

cộng nhận là SyphonFighter ăn chơi thật, tớ xài AMD 64 mà cũng chỉ dám dùng socket 754 3000+ , takt 2000. Còn bác từ cái thủa lâu lắm đã xài AMD 64 S. 939 ,takt 2200 lận. Sang quá, sang quá.
Tớ chọn AMD 64 vì giá thành của nó khá là mềm (110€) trong khi Intel 3,0 Ghz là 170€, chệnh lệch nhau dã man. Ngoài ra trên mấy cái forum của bọn Đức chúng nó đã test thử thì thấy ưu điểm của AMD 64 là chơi game 3D, chạy Auto CAD thì khỏi phải bàn. Nhưng xài mấy cái mutilmedia hay là đại loại như thế thì thua intel.
Túm lại là so về mắt giá cả và năng suất thì AMD ăn đứt Intel. CỨ cái gì rẻ là ta xài thôi.

kobold1609
03-06-2005, 02:31
Tui cũng đang xài con AMD ATHLON 64 3000+ nè.Main Gigabyte GA-K8VT800,nhưng mà xài RAM Samsung.Ko hiểu sao cắm RAM Kingston vao thì nó ko chạy.Tui thấy nó vẫn chạy tốt hết ah.HDD MAXTOR.Nhưng mỗi tội nó nóng quá .Khi mà chơi game thì nó toàn lên đến 57 độ thôi.Tui đang đĩnh xài cái Water cool .Bác SyphonFighter ơi cho tui hỏi chút cái WaterCool đó có đắt ko ha?Tui chưa dùng nên chưa biết và lắp cái đó vào thì ko cần dùng quạt cho CPU nữa chư.

SyphonFighter
03-06-2005, 03:08
Tui cũng đang xài con AMD ATHLON 64 3000+ nè.Main Gigabyte GA-K8VT800,nhưng mà xài RAM Samsung.Ko hiểu sao cắm RAM Kingston vao thì nó ko chạy.Tui thấy nó vẫn chạy tốt hết ah.HDD MAXTOR.Nhưng mỗi tội nó nóng quá .Khi mà chơi game thì nó toàn lên đến 57 độ thôi.Tui đang đĩnh xài cái Water cool .Bác SyphonFighter ơi cho tui hỏi chút cái WaterCool đó có đắt ko ha?Tui chưa dùng nên chưa biết và lắp cái đó vào thì ko cần dùng quạt cho CPU nữa chư.

Chơi Game 57 độ thì hơi cao nhưng cũng chưa sao đâu.. Nhiệt độ bề mặt cua AMD64 Chip là 70-75 độ C. Bác noi Tui không hiểu lắm, HDD nóng hay là CPU nóng...Nếu lá HDD thì nguy hiểm đó.

Water Cool System củng chẳng COOL hơn QUẠT được bao nhiêu đâu. Chẳng qua la được cái QUITE thôi. giá của Water Cool System khoảng $90-$300 nếu đi mua Online. Con mình tự làm thì tốn công rẻ hơn được chut xíu.
Nếu Bác không ngai vì tiếng Quat thì sài Water Cool làm gì cho tốn tiền. Gắn thêm Quat là Ok thôi. Bác coi lại dùng keo tản nhiệt hiệu gì. Keo này nên sài vừa đủ, dừng nhiều quá và củng đừng ít quá. Thường thì có water Cooling rồi thì Chỉ sài quạt cho CASE thôi.

Kingwin AWC-1 Arctic Liquid System
Model: AWC-1
Price: $89.95
Cái này rẻ nhất nhưng chì OK thôi Link: http://pctoyland.com/prod_642.htm

Bác Coi thử Hai thứ này trưóc nha, củng ngon lắm, Chỉ tội HSF hơi nặng, nên di dời Computer phải cẩn thận chút xíu.

1-Arctic Silver 5 Polysynthetic Silver Thermal Compound
2-CNPS7000B-Cu LED CPU Cooler

Hans Voralberg
03-06-2005, 05:38
Nói vớ vỉn, xài WC xịn thì HSF chạy cháy motor mới theo kịp bố ạ, ông xài WC gì mà phán chỉ ngang HSF. Bộ cuả tui Full load @ 285 có 34 độ nè ;), còn vid 36, fan chạy có 5v ;)

mathiencusi
03-06-2005, 10:37
xài AMD cứ nforce mà dớt tới VIA phần lón không llock PCI maf có lock cũng khó kéo FSB cao .......................water cool rẻ hơn HSF xịn .............hiệu quả cao hơn nhưng ồn hơn ...............

Lạ thật đấy, nếu có muốn OC lên thì cũng chỉ cần chỉnh trong BIOS hoặc là chỉnh jump thôi chứ bác tháo ra lắp vào con CPU để làm gì thế nhỉ, để cho nó ngồi kiểu khác à :)). Mà mỗi lần tháo ra lắp vô như vậy là lại phải mua một cái hộp keo dẫn nhiệt cũng xẻo của bác từ 4 đến 5€ rùi. Chịu không nổi, chịu không nổi.
:D Mà bac nói đúng, cái trò OC này nó cũng là một thú vui. Thi thoảng phải tháo ra tháo vô, chọc ngoáy nó chứ để nó yên lành thì cứ thấy ngứa ngaý thế nào ấy nhỉ.
.
Ông nào ôm con 1800+ mobile + main ECS nfu400-a về cắm set bằng bios lên được 2,4 ghz tui cùi tại chỗ cắm vào nó không nhận luôn chứ đừng nói là chạy he he :chris: ...............................

Đồng ý không MathiencuSi????
oc không cao là do mua chưa đúng hàng ..............AMD 64 muốn oc cao : main + CPU và RAM đều phải xịn 1,8 ghz @2,6 ghz hiệu năng nó tăng cực nhiều luôn :evil:
Tui nghèo xài đồ cùi không hà 1800+ (1,53ghz ) @ 2,4 ghz hình như khoảng 3400+ hay gì đó hiệu năng tăng gần 80% CPU cùi mua có 55 USD he he he kick ass mấy con p4 3,2 ghz

Batigol_vn
03-06-2005, 19:16
oc không cao là do mua chưa đúng hàng ..............AMD 64 muốn oc cao : main + CPU và RAM đều phải xịn 1,8 ghz @2,6 ghz hiệu năng nó tăng cực nhiều luôn :evil:
Tui nghèo xài đồ cùi không hà 1800+ (1,53ghz ) @ 2,4 ghz hình như khoảng 3400+ hay gì đó hiệu năng tăng gần 80% CPU cùi mua có 55 USD he he he kick ass mấy con p4 3,2 ghz
bác nói rằng bác con nhà nghèo nên bác mua con CPU chỉ có 55 đồng, nhưng bác lại bẩo rằng muốn OC tốt thì phải mua đúng hàng, main và RAM đều phải xịn. Mà bác biết đồ xịn thì nó như thế nào không, đắt gấp đôi so với cái mà ngừoi ta gọi là noname đấy ạ. Cái tiền mà bác bỏ ra để mua đồ xịn ấy ạ, cũng chẳng rẻ hơn là cái máy không OC mà dùng đồ bình thừong đâu ạ.
Còn nếu bác là dân chuyên thích OC thì tui chẳng có gì phải bàn cả. Còn nếu mà tính về mặt kinh tế thì cái cách của bác xem ra chẳng thuyết phục tí nào.
To Tran_Phong: cám ơn bác, tui đã cài lại Win, quả là lỗi của Win thật. Phần cứng của máy kô sao cả. Cừoi đựoc rồi :=)

he,
các bác nói đến cái HSF là cái gì vậy.
Đúng là dùng là dùng water cooler thì cũng không hơn quạt nhiều đâu, vì dù sao nhiệt độ của chất lỏng cũng theo nhiệt đô phòng mà. Nó cũng chỉ hơn quạt từ 4 đến 5 độ thôi. Trong mấy cái quạt cho AMD thì mình thấy cái này khá hay :Arctic Freezer 64 , độ ồn thấp, design khá hay (trông y như là cái tủ lạnh ấy). Mình đang dùng cái này, nhiệt độ của CPU no load 35°, full load là 45 , khá ổn. Mà giá chỉ có 20€,:D.

SyphonFighter
03-06-2005, 20:43
Nói vớ vỉn, xài WC xịn thì HSF chạy cháy motor mới theo kịp bố ạ, ông xài WC gì mà phán chỉ ngang HSF. Bộ cuả tui Full load @ 285 có 34 độ nè ;), còn vid 36, fan chạy có 5v ;)

Tui không có mua WC đâu. Tui tự làm ở nhà, Có đủ đồ nghề và được học hỏi thêm.

Có hai loai WC, Open Loop và Closed Loop.
Open Loop là Bác dẩn nước từ bên ngoài vào, Cái này rất là COOL..Nhiêt độ thường bằng nhiêt độ trong phòng hoặc nhỉnh hơn chut xíu.

Còn CLOSED LOOP, như tui nói, Nếu CASE temp cở nào thì nhiệt độ thấp nhất của Water là bằng nhiệt độ trong CASE.

Tui dùng đủ thứ rồi... Peltier direct Cool....Cài làm lạnh CPU đến 0 độ luôn nhưng măt trên lai nóng cực độ. Không hiệu qua và kinh tếl lắm <--> Tốn nhiều năng lượng, lại còn bị Condensation nũa (Copper Block ra mồ hôi--Nguy hiểm)

Dùng Peltier để Cool water xong cho Water chạy qua CPU..Ok thôi nhưng củng tốn Công xuất nhiều. Nhiêt độ tùy theo công xuất của Peltier. Thường thì bằng nhiệt độ trong phòng hoặc thấp hơn chút đỉnh (Nhiêt độ thấp hơn Ambient Temp ==> Condensation)

xài AMD cứ nforce mà dớt tới VIA phần lón không llock PCI maf có lock cũng khó kéo FSB cao .......................water cool rẻ hơn HSF xịn .............hiệu quả cao hơn nhưng ồn hơn ...............

Ông nào ôm con 1800+ mobile + main ECS nfu400-a về cắm set bằng bios lên được 2,4 ghz tui cùi tại chỗ cắm vào nó không nhận luôn chứ đừng nói là chạy he he :chris: ...............................

Thiêt Không? Water Cool rẻ hơn HSF (HeatSink+Fan) xịn????

VIA MOBO có thể LOCK AGP/PCI ratio đươ (Lock at 66Mhz)..Tui Sài ABIT VIA nè (AV8-3rd Eye nè) Chỉ có phiền về vấn đề Uguru Temp report thôi...Nhiệt độ CPU bi báo sai hoia2 mặt dù Flash BIOS hoài vần chưa sửa được.

Tốc độ CPU nhanh không co nghỉa là Computer nhanh đâu..Tùy thuộc vào nhiều yếu tố lắm. 1800+ mà so với 3400+...mấy cái SSE2, SSE3, 3Dnow không thể nào so sánh như vậy được.
Đồ xịn--> RAM OC mắc, MOBO xin support OC Mắc...CPU dỏm ==> System Dỏm..

Peace

Batigol_vn
04-06-2005, 06:21
Mời các bác xem qua cái này, khôgg biết là có phải giống như SyphonFighter
nói không nhỉ, cái này mình đãthử đủ mọi cách rồi mà nó vẫn báo nhiệt độ của system như vậy. Không hiểu nổi.
mong cac bác chỉ cho tui cái lỗi này là lỗi gì ạ. http://www.geocities.com/phanhvu81/anh.bmp

mathiencusi
04-06-2005, 07:45
Tui không có mua WC đâu. Tui tự làm ở nhà, Có đủ đồ nghề và được học hỏi thêm.

Có hai loai WC, Open Loop và Closed Loop.
Open Loop là Bác dẩn nước từ bên ngoài vào, Cái này rất là COOL..Nhiêt độ thường bằng nhiêt độ trong phòng hoặc nhỉnh hơn chut xíu.

Còn CLOSED LOOP, như tui nói, Nếu CASE temp cở nào thì nhiệt độ thấp nhất của Water là bằng nhiệt độ trong CASE.

Tui dùng đủ thứ rồi... Peltier direct Cool....Cài làm lạnh CPU đến 0 độ luôn nhưng măt trên lai nóng cực độ. Không hiệu qua và kinh tếl lắm <--> Tốn nhiều năng lượng, lại còn bị Condensation nũa (Copper Block ra mồ hôi--Nguy hiểm)

Dùng Peltier để Cool water xong cho Water chạy qua CPU..Ok thôi nhưng củng tốn Công xuất nhiều. Nhiêt độ tùy theo công xuất của Peltier. Thường thì bằng nhiệt độ trong phòng hoặc thấp hơn chút đỉnh (Nhiêt độ thấp hơn Ambient Temp ==> Condensation)

Thiêt Không? Water Cool rẻ hơn HSF (HeatSink+Fan) xịn????

VIA MOBO có thể LOCK AGP/PCI ratio đươ (Lock at 66Mhz)..Tui Sài ABIT VIA nè (AV8-3rd Eye nè) Chỉ có phiền về vấn đề Uguru Temp report thôi...Nhiệt độ CPU bi báo sai hoia2 mặt dù Flash BIOS hoài vần chưa sửa được.

Tốc độ CPU nhanh không co nghỉa là Computer nhanh đâu..Tùy thuộc vào nhiều yếu tố lắm. 1800+ mà so với 3400+...mấy cái SSE2, SSE3, 3Dnow không thể nào so sánh như vậy được.
Đồ xịn--> RAM OC mắc, MOBO xin support OC Mắc...CPU dỏm ==> System Dỏm..

Peace

cái main ECS cùi tui đang xài mua có 56 USD thôi ...................
EAM kingmax cùi mua 2nd cũng có 500k ( giá hồi đó )
CPU cùi 55 USD nữa
HS mua 8 USD fan 20 ngàn :D
mẹ máy tui là bèo nhất 4 rum này but ai đua folding hông :whistling :D
giờ tui thích đỗ tiền vào VGA vào loa , để chơi game cho nó ngon chứ
không muốn nâng CPU nữa.............mấy con 754 không oc chơi không lại con của tui đâu he he he
WC không đắt lắm đâu chừng 300-400 ngàn thôi......tự làm còn rẻ hơn nữa
cái khó là kiếm cái bơm loại nào cho nó ít ồn thôi

Batigol_vn
04-06-2005, 13:52
công nhạn là bác chịu khó đi lùng hàng chứ nếu mua mới bình thừong thì khó có cái giá đấy lắm.

ptphong
04-06-2005, 18:21
AMD64 3400+ 2.2 @ 2.5GHz Socket 939
Water Cool
2x512 Ultra Mem CL 2.5
Audigy 2 ZS
500W Ultra PSU
WinXp Pro 64Bits SP1
Main ABIT AV8 (gamer choice last year)

Chơi game, graphic, encode DVD ngon hơn P4EE 3.2Gh nhiều.
3400+with water cooling mà để chạy có @2,5 thôi hả anh. phí thế. 3000+ của em with HFS default còn chạy stable ở mức đó, bây giờ trời nóng quá phải cho xuống 2,4 thôi

cái main ECS cùi tui đang xài mua có 56 USD thôi ...................
EAM kingmax cùi mua 2nd cũng có 500k ( giá hồi đó )
CPU cùi 55 USD nữa
HS mua 8 USD fan 20 ngàn :D
mẹ máy tui là bèo nhất 4 rum này but ai đua folding hông :whistling :D
giờ tui thích đỗ tiền vào VGA vào loa , để chơi game cho nó ngon chứ
không muốn nâng CPU nữa.............mấy con 754 không oc chơi không lại con của tui đâu he he he
WC không đắt lắm đâu chừng 300-400 ngàn thôi......tự làm còn rẻ hơn nữa
cái khó là kiếm cái bơm loại nào cho nó ít ồn thôi
đua với em hông anh mathiencusi không :D đùa thôi
mà anh mua WC gì mà rẻ thế, riêng cái water blook tụi anh Huy bán đã ~250K rồi, còn tiền rad, bơm+.....

athlon26
04-06-2005, 20:37
bác nào chịu chơi thì hẵng oc , chứ ko phải ai cũng dễ dàng oc được đâu , còn phải may mắn vớ được hàng ngon nữa , chứ vớ phải hàng cùi thì có trùm oc cũng bó tay ko lên nổi , oc chắc chắn ko phải là 1 môn khoa học chính xác đâu , hehe , vì vậy bác nào có ý định mua máy rẻ về rồi oc chạy ngang máy xịn thì cũng phải cân nhắc

tFX
04-06-2005, 20:46
wạ, sao kì dzạ, tui xài AMD 64 có thấy gì đâu? vẫn nghe nhạc, vẫn xem film ào ào, rip nhạc như điên mà, có thấy gì đâu. Pác coi lại Win coi cài đúng chưa? Thằng Win hay điên bất tử lém.