PDA

View Full Version : Máy chạy 1 hồi chậm hẳn rồi sau đó lại bình thường ? lỗi gì vậy :(

Small_Wolf
29-05-2005, 23:36
Em đang xài laptop Fujitsu 1.8 GHz RAM 704Mb ( mất 64Mb cho card màn hình ) ứng dụng cài cũng ko phải là nhiều, nhưng nó bị 1 lỗi rất củ chuối : Là đang chạy rất ngon lành, tự dưng chậm lại, làm cái gì cũng phải đợi 1 lúc, tình trạng này kéo dài khỏang 5' rồi sau đó lại hoạt động nhanh như lúc đầu,khi chạy chậm thì có tín hiệu đang đọc ổ cứng...

Ko phải là chạy quá tải ---> vì chạy ít hay nhiều chương trình thì cũng bị :( cũng chậm như nhau ) hic....

Cũng ko phải là do virus, trojan, spyware....vì máy quét thường xuyên, và đã thử format toàn bộ ổ cứng....cũng ko hết !

Ko phảii do trường hợp nguồn vì ko chạy pin + đã chỉnh lại tronng Power Options/Power Schemes là Home / Office Desk .....

Hic ko biết nó bị lỗi gì vậy ? Có ai biết cách khắc phục ko ? Àh ! Em đang xài Win Xp SP2.....

Hans Voralberg
30-05-2005, 03:58
Chạy checkdisk HDD đi. Mới fail 2 cái HDD xong, cũng y như vậy, chả hiểu sao fail, chết lãng xẹt.

tran_phong
30-05-2005, 08:07
coi kỹ lại mấy chương trình quét virus có để chế độ auto scan không. Nếu có thì tắt nó đi.

anh_dang_co_don
30-05-2005, 09:13
coi kỹ lại mấy chương trình quét virus có để chế độ auto scan không. Nếu có thì tắt nó đi.

Tắt auto scan virus đi để virus tự tung tự tác hoành hành hay sao?. Pác chạy chương trình Disk Defragmenter thử xem.

hi_kimtrang
30-05-2005, 11:16
có lẽ do để tự bảo vệ đó

musothang
30-05-2005, 11:56
bạn đang cài Norton Anti Virus ở chế độ autorun ?
dùng Norton systemWork có phần sữa chữa HDD đó --dùng thử đi nha
coi thử xem cáp HDD xem sao

whoiam
30-05-2005, 11:59
bà chị tui cũng gặp trường hợp này. máy xách tay của bà là AMD 64, ram 128, ổ cứng không biết hãng nào.không hiểu là làm sao

tran_phong
30-05-2005, 15:11
Tắt auto scan virus đi để virus tự tung tự tác hoành hành hay sao?. Pác chạy chương trình Disk Defragmenter thử xem.

mình không nói là chuyện chạy thường trú. Mà mình nói tới chuyện nó tự động scan Full system mà mình không yêu cầudo có một lich trình lập sẵn trong chương trình, nhiều khi là lúc vừa start PC.. thằng NAV ưa có trò này lắm (chứ không phải là auto protect)

Small_Wolf
30-05-2005, 21:51
Tui xài Kaspersky ! cũng có chế độ aytoscan nhưng 7 ngày / lần ! Để tui thử check HDD xem...

Terry
31-05-2005, 12:05
Terry thì cũng gặp trường hợp này những không phải là laptop mà là cái PC nhà T. Sau khi đau lòng vì hư 2 cái HDD 40GB, còn cái cuối cùng 120GB sắp sắp thì phát hiện ra là do nguồn yếu và nguồn điện không ổn định, đôi khi là do cắm vào ổ điện lỏng lỏng nữa ... Terry đang kiếm mua nguồn khoảng 600W, chắc ra Thành nhân mua thử để khắc phục.

Còn việc chậm hệ thống nó còn do nhiều yếu tố lắm, bạn thử cài thêm RAM cho laptop, xem những phần mềm chạy trong background của system ...

Terry

tran_phong
31-05-2005, 13:27
trời đất ông terry này xài cái gì mà cần tới nguồn 600 ghê vậy? bộ xài quạt nhiều lắm hả trời. Mua 1 cái chính hiệu xài cho nó sướng, hay là mua cái biến áp khác chạy cho mấy cây quạt đi

cao boi
02-06-2005, 13:41
ặc ặc làm gì có cái nguồn 600W tui mới nghe nó mới có 450 mà sài còn hông hết nhà terry chắc sài điện chùa nên chơi cái power 600w hahhahahah