PDA

View Full Version : Làm thế nào để Flash Bios

OneLove
29-05-2005, 22:37
Vâng, em đang có con mobo D845 WN của Intel, em muốn flash lại Bios cho nó nguyên xi như từ đầu, đã lên mạng tìm nhưng tài liệu ít quá, mong các bác chỉ bảo thêm với ạ. :rolleyes:

PMT
29-05-2005, 22:43
Nếu nó không có vấn đề gì thì đừng bày đặt flash mà chi để rồi ân hận.

hi_kimtrang
30-05-2005, 11:29
flash là viết lại dữ liệu bios ,thường là để update chớ đâu có để quay lại version cũ
bạn tìm trong intel chắc chắn phải có

vic_it
30-05-2005, 11:52
flash là viết lại dữ liệu bios ,thường là để update chớ đâu có để quay lại version cũ
bạn tìm trong intel chắc chắn phải có
To hi_kimtrang: Bác nói thế là sai rồi, đã là flash bios thì bác làm thế nào chả được, cho nó về trạng thái ban đầu hay update đều được. Thông thường thì người ta hay update hơn, thêm tính năng hoặc là hiệu quả hơn.

To OneLove: Thường thì bác vào trang chủ của Intel thế nào chả có, chịu khó tìm là ra thôi. Còn em có một giải pháp, đó là vào trang driverguide thì cái gì cũng có, chịu khó tìm nhé:

www.driverguide.com
username: driver
pass: all

Sau khi down được đúng bios thì bác làm theo chỉ dẫn của phần mềm edit bios là được( nhưng cái nè khá mạo hiểm đấy, hỏng bios như chơi, tốt hơn ra hàng đi)

gothiclong
30-05-2005, 16:43
Bác nên cẩn thận khi flash BIOS nhé, đang flash mà mất điện là khóc đấy . Nên chuẩn bị bộ lưu điện đi nhé. Good luck ^_^

OneLove
30-05-2005, 20:10
vâng cám ơn các bác, em cũng đã xác định tư tưởng rùi mới flash đấy chứ. Mai em sẽ tiến hành phẫu thuật nó.
Các bác chờ tin em nhé.

U.N.I.X
31-05-2005, 07:51
Cho mình hỏi cái này tí xíu:
1- khi flash Bios, mình thực hiện trên win hay dos vậy các anh..?
2- Nếu khi thực hiện mà mất điện hay bị hỏng thì sao?
3- Khi flash thì ta dùng soft nào để flash?
thanks..! lol

mathiencusi
31-05-2005, 08:58
main Intel cứ để vậy mà xài flash làm chó gì

OneLove
31-05-2005, 11:40
đây máy tớ bị thế này
http://ddth.com/showthread.htm?t=67805
đã test hết cách, nên mới đành flash. Được ăn cả, ngã về không muh bác.

w3mg
31-05-2005, 18:22
bạn vào trang chủ của nhà sản xuẩt, download vể mấy thứ: bios version bạn chọn, 1 chương trình dùng để flash (thường người ta hay để link cùng chỗ đó), có thể là cả chương trình tạo đĩa khởi động nữa.

Đầu tiên bạn phải tạo 1 đĩa mềm khởi động từ Dos (bằng cái chương trình vừa đown), copy các file cần thiết vào (gồm chương trình đề flash và file flash đã đown). Khởi động từ đĩa mềm đó, chạy file chương trình, rồi chọn file flash và bắt đầu ghi. Trước khi ghi nên back up lại cái cũ đề nhỡ có gì còn có cái mà cứu.

PMT
31-05-2005, 23:05
Cho mình hỏi cái này tí xíu:
1- khi flash Bios, mình thực hiện trên win hay dos vậy các anh..?
2- Nếu khi thực hiện mà mất điện hay bị hỏng thì sao?
3- Khi flash thì ta dùng soft nào để flash?
thanks..! lol
1. Tùy chương trình. Dù làm trong HĐH nào cũng y như nhau cả thôi, không có sự khác biệt. Tui thì toàn flash trong win cho nó tiện, trước nay flash cỡ vài chục lần rồi.
2. Bị hư cái BIOS, phải đem ra tiệm flash lại chứ sao nữa. Nếu BIOS thuộc loại hàn chết vào mobo thì kể như là vứt cái mobo đi luôn. Nên coi kỹ trước khi flash. Còn nếu chỉ gắn vào thôi chứ không hàn thì gỡ ra được, đem cả cái mobo ra tiệm cho nó gỡ giùm.
3. Mỗi loại mobo có 1 soft riêng. Soft này thường nằm trong đĩa CD đi kèm với cái mobo hoặc nằm trên trang web của nhà sx mobo.

magma
01-06-2005, 08:59
Tôi hay làm với Award Bios thì dùng chương trình aflash.Cái chính là tìm đúng version cho bios của main. Chỉ cần coi kỹ model của main rồi lên web search là có hết.Cứ làm đi, nếu không may...bị teo :)) thì ra chợ Nhật Tảo (Tp HCM) có một kiot chuyên flash bios và các loại chíp khác nhờ họ cứu cho (giá là 20.000đ) 1 lần