PDA

View Full Version : ai dùng hostgator + wordpress cho em hỏi với

jesse_onljne
01-07-2011, 20:13
tình hình là em mới chuyển từ code bo-blog (china) sang wordpress vì thấy wp có nhièu plugin hay hơn và seo tốt hơn. trước em dùng bo-blog thì online 300 cũng vẫn thấy trong cpanel của host chỗ Processes Running chỉ khoảng 3-4/25 (gói gator business) thôi nhưng sau khi chuyển sang wp thì cái Processes Running nó nhảy loạn lên :( và có dấu hiệu 500 Internal server error và database error "Error establishing a database connection"

hôm qua em dùng theme mặc đinh thì tối có được hơn 200 online bi giờ chuyển sang 1 free theme khác thì bây giờ khoảng 150 online cũng thấy error rồi.
ai cho em hỏi các bác dùng plugin gì cho cache và config thế nào cho tối ưu ạ (em đang thử dùng w3 total cache, theo lời khuyên của supporter bên host gator)

ngoài ra thì database lớn quá có ảnh hưởng đến nhiều ko, khoảng 7.500 entry, 40.000 comment, 80.000 user (site download nên khá nhiều bài viết)

mới chuyển sang có 2-3 ngày cố gắng khắc phục nhưng càng cố càng nản, đuối quá :(. nếu cứ tình hình này chắc phải quay lại cái máng lợn cũ

xem trong cpanel thấy processes running nhiều nhất đến từ /usr/..../public_html/domain.com/index.php

leehieeus
01-07-2011, 20:18
Bác show cái site lên để anh em còn support dc chứ nói không thế này thì ngang thày bói.

jesse_onljne
01-07-2011, 20:22
hix em quên mất đã add thêm cái link blog, thấy các bác bảo là gói baby mà có bác online 300-400 là bình thường, ko biết sao của em lại lỏm thế :(

vietga90
01-07-2011, 21:21
nếu sài wordpress hosgator mình khuyên bạn nên sài thêm cái W3 Total Cache.
mình đã sài wp ở gator, onlin é lúc 600-700 người, CPU vẫn chạy bt, không lỗi gì hết.

nickmoi
01-07-2011, 21:26
site bạn nhiều data bị thế là đúng rồi.
nó request tới data nhiều quá nên bị vậy.
300 online = 300 connect + vô số request.
Rồi còn boot craw site.
Chưa kể bạn addons domain vào hosting đó mấy cái.
Nếu addons nhiều bạn gỡ hết ra sẽ cải thiện được

jesse_onljne
01-07-2011, 21:50
bác ơi thế bây giờ em del hết user đi có giảm bớt đc chút nào ko vậy, :(, bây giờ chắc đấy là cái duy nhất em có thể del đi đc

vietga90
01-07-2011, 21:52
dùng gói GATOR Business của mình đi, mình để rẽ lại cho :d
chạy ngon, IP riêng, thông suốt CPU rất tốt.
Dùng tốt cho muti use host và wp.

jesse_onljne
01-07-2011, 22:05
hic em đang đau đầu vì nó đây này bác :|, thôi xử lý xong cái nè nếu có ý định làm site nữa em sẽ pm bác :(

S.R
01-07-2011, 23:23
Vấn đề có lẻ liên quan đến source code, cũng có thể do chuyển từ source code khác sang nên bị lỗi.

nickmoi
01-07-2011, 23:25
híc khổ thân bác.
bác addons nhiều ko?
nếu nhiều thì xóa hết đi. để domain chính thôi.
Ko được nữa thì phải nâng cấp hosting rồi
híc có traffic cũng khổ mà ko có cũng khổ

vanthuongkb
01-11-2012, 20:59
lục Pic cũ! ai giúp em với!
em cài W3 Total Cache bị 2 lỗi này cái server nó đỏ chót 500 Internal Server Error liên tục :(

It appears Page Cache URL rewriting is not working. If using apache, verify that the server configuration allows .htaccess or if using nginx verify all configuration files are included in the configuration.

It appears Minify URL rewriting is not working. If using apache, verify that the server configuration allows .htaccess or if using nginx verify all configuration files are included in the configuration.

SunOfTheBeach2
01-11-2012, 21:18
Nó ghi rõ vậy kìa bạn, check xem server hỗ trợ htaccess rewrite hay không

vanthuongkb
01-11-2012, 21:37
Em contact với support bên hostgator nó bảo là có hỗ trợ tất cả!

SunOfTheBeach2
01-11-2012, 21:46
bạn xem trong thư mục web của bạn có file .htaccess hay chưa.

Leinside
01-11-2012, 21:49

Lỗi trên là do cấu hình overflow cảu HG bác ạ.

Chủ topic cần cấu hình lại bằng cách tối ưu hóa tuyệt đối hơn nữa đến các query đến db. Cứ cài plugin cache vào mà giải quyết được vấn đề thì tuyệt quá rồi, nhưng đó chỉ là một trong cách bước nhỏ mà thôi.

Tools để giúp cậu giải quyết vấn đề đều có sẵn trên Plugin wp.org

A.N.Y
01-11-2012, 21:55
Nói chung cài vừa vừa plugin thôi + xoá theme nào ko dùng + xóa bớt những option không cần thiết ở database + Optimize database. Dùng w3 total cache + maxcdn.

habogay
01-11-2012, 22:32
Bác đang chạy php-cgi ? chuyển sang mod_php đi .

vanthuongkb
01-11-2012, 22:46
Trong thư mục có rồi thì cái W3 Total Cache mới chạy chứ ạ! nhưng lúc chạy nó lại báo như vậy :(

Lỗi trên là do cấu hình overflow cảu HG bác ạ.

Chủ topic cần cấu hình lại bằng cách tối ưu hóa tuyệt đối hơn nữa đến các query đến db. Cứ cài plugin cache vào mà giải quyết được vấn đề thì tuyệt quá rồi, nhưng đó chỉ là một trong cách bước nhỏ mà thôi.

Tools để giúp cậu giải quyết vấn đề đều có sẵn trên Plugin wp.org

Vấn đề này em tìm trên support của plugin này hoàn toàn chẳng thấy đâu :(

Nói chung cài vừa vừa plugin thôi + xoá theme nào ko dùng + xóa bớt những option không cần thiết ở database + Optimize database. Dùng w3 total cache + maxcdn.
Em cài có 1 thêm đang sài thôi, plugin cũng chỉ có phân trang, w3 total cache, captcha, seo hết rùi hông có gì nữa ạ

Bác đang chạy php-cgi ? chuyển sang mod_php đi .

Chạy mặc định trên hostgator bác à!