PDA

View Full Version : [Q] Giúp đỡ cài Linux Redhat 8.0

hitech
27-11-2002, 07:22
Xin các bạn giúp dùm việc cài Linux 8.0:
Khi tui cài boot bằng CD-Rom sau đó chọn kiểu graphic hay kiểu text, nó vào màn hình test media, test xong nó báo không được và shutdown luôn.

psychotic
27-11-2002, 13:04
Test media sẽ kiểm tra CD của bạn ,có lẽ CD của bạn bị
hư,bạn thử đổi CD khác và install lại xem .
Chúc bạn thành công.

utuchatday
30-11-2002, 12:13
Khi cài Linux nên chọn cài bằng Text tất cả các distro Linux đều có option gài text hết, nếu video card của máy không mạnh, và đến khi test màn hình thì chọn NO (khi chọn YES để test resolution máy bị freeze thường lắm, tui đạ thử các distro Linux chỉ riêng SuSE 8.0 là OK , trên laptop cũng OK luôn). Lúc bắt đầu gài nên chọn resolution thấp 800x600(Mandrake Linux có option này). Phần post-installation (theo tui)nên chọn boot máy bằng text(run level 3).
Sau khi gài xong, có thể configure tất cả các thứ sau, và đổi qua run level 5 khi mọi chuyện đã ổn.

dvd
30-11-2002, 21:25
Xin cho em hỏi cái này cái. Em đã cài Red Hat linux 8.0 cùng với Xp rồi. Có vẻ thấy ổn, nhưng khi em vào Red hat và nhấn phím logout là nó cho em ra một màn hình đen thui, và từ đó khỏi vào linux luôn, chỉ vào được XP thôi.
thông cảm cho em vì em chẳng biết gì về linux!

chuotluoi
30-11-2002, 23:00
to dvd
Vậy u có dùng bootloader không?!?!Cấu hình nó ra sao?

dvd
02-12-2002, 08:35
mình có dùng bootloader nhưng không phải LILO, mà hình như là Grud hay sao đó, mình không rõ nữa. Nói chung theo mình nghĩ là hệ thống của mình thì không có vấn đề gì cả, chỉ có điều mình dốt quá nên không thể login vào linux được. Hãy chỉ mình lệnh để login!
cám ơn nhiều.

nmthuan
03-12-2002, 16:50
Login vào Linux thì làm gì có lệnh, nếu bạn install đúng thì tự động nó sẽ hiện ra thui, chắc là bạn làm sai bước nào rùi đó.

Zenius
05-12-2002, 13:23
hì ,mà cài cái đấy cũng chả cần phải test đâu, cứ skip thui.

huanttto
08-12-2002, 00:14
May bac sao vay? toi cai Linux co thay gi dau van su dung tot khong co van de gi het, toi that su moi lam wen voi linux khoan 2 tuanthoi nhung ma toi lai 1 co ban lanh la lieu mang . len linux quay tua lua , cho nen toi bay gio toi da su dung linux cung tam on dinh roi. nen nguoi ta thuong noi rang : "Co' Co^ng Ma`i sa('t Cu~ng co' nga`y tha`nh Kim"

dragonblue
21-12-2002, 12:28
Chuẩn bị 2 partition: 1 cho root và 1 cho swap, swap thì nhỏ thôi
Chọn manual khi cài đặt
Khi Linux yêu cầu chọn boot thì check vào chữ DOS khi máy đã có Window
Nếu muốn thì chọn đồ hoạ
Skip chế độ media test
Có thể custom để bỏ bớt vài thứ (nếu không phải chờ cả buổi)

Vậy là OK.

nmthuan
21-12-2002, 22:25
bạn có thể nào gởi mail hướng dẫn từng bước cài Linux dùm tôi không cám ơn nhiều.

phongnguyen0112
24-08-2010, 08:25
Hix, tôi mới làm quen với cái Linux này, hiện tôi đang thử cài Redhat 5.0. Ban đầu tôi cũng không để ý nên để Test hết cả 5 Disk của nó, sau đó cài tiếp thì nó yêu cầu cái Intallation Number. Có ai có cái Number hoặc làm thế nào để bỏ qua đó thì chỉ bảo giúp mình.

FullOfLove
26-08-2010, 09:57
Hix, tôi mới làm quen với cái Linux này, hiện tôi đang thử cài Redhat 5.0. Ban đầu tôi cũng không để ý nên để Test hết cả 5 Disk của nó, sau đó cài tiếp thì nó yêu cầu cái Intallation Number. Có ai có cái Number hoặc làm thế nào để bỏ qua đó thì chỉ bảo giúp mình.

redhat đã chuyển thành Fedora rồi Fedora Core lâu lắm rồi bạn. Bạn lên http://fedoraproject.org/ down bản mới nhất về (hiện tại là fedora 13), chứ Redhat 8.0 cũ lắm, có từ năm 2002 rồi. Hoặc tốt hơn hết là bạn down ubuntu về, vì hiện nay số ng dùng ubuntu đông hơn, và nói chung là nó dễ dàng cho ng mới dùng hơn