PDA

View Full Version : Thắc mắc về lập trình tracking.

sundragon0220
30-06-2011, 21:50
Chào các bạn, hiện tại mình đang làm một dự án quản lí nhân viên.

Giả sử danh sách các thuộc tính của một nhân viên gồm: Mã, họ tên,số dt, vv...

Một Admin login vào và chỉnh sửa thông tin của một User (số dt)
Làm cách nào mình lưu lại dấu vết khi một Admin chỉnh sửa thông tin của một nhân viên:
Thông tin bao gồm: Ngày sửa, Người Sửa, Thuộc tính được sửa, Nội dung trước khi sửa và nội dung sau khi sửa.vv...

Bằng việc sử dụng file log : *.ldf của sqlserver, mình đang tìm hiểu vấn đề này, mong các bạn giúp đỡ mình, xin chân thành cảm ơn.

sonC0609k
01-07-2011, 08:19
File ldf mở ra đọc được thì phải

sundragon0220
01-07-2011, 10:08
Trong sql có lưu một bảng nhân viên, thông tin nhân viên mình sẽ lấy xuống và đưa vào ứng dụng.

Các thao tác cập nhật mình thực hiện trên ứng dụng viết bằng C#, khi có một sự thay đổi thông tin một người dùng, thì hệ thống sẽ lưu lại những sự thay đổi đó nếu làm cách đơn giản thì chúng ta chỉ cần tạo một bảng Master- Detail trong Database lưu lại những sự thay đổi đó, nhưng có người thì nói phải dựa vào file Log của SQL để theo dỏi sự thay đổi đó. Thật là kho1 quá đi thôi.

trinhdiep
01-07-2011, 11:08
có nhiều cách để đáp ứng một yêu cầu. bạn chỉ cần chọn cách nào thôi

file Log của SQL log lại mọi thứ thay đổi trên db. nếu sử dụng bạn cần lọc ra cho bảng của bạn. (file Log nè cần được xóa bớt sau một thời gian nhất định)

tracking có thể sử dụng trong pattern proxy, command, adapter. khi yêu cầu security mạnh hơn.
tất nhiên bạn có thể log lại ở một bảng của db or một file. chẳng ai nói bạn sai cả.