PDA

View Full Version : [DIS] Tại sao chúng ta không tạo ra một ngôn ngự lập trình mới

Eddy
26-11-2002, 16:53
Chào các chú, các cô
Các chú nghĩ thử coi, Tại sao chúng ta lại cứ phải học những ngôn ngữ lập trình mà người ta viết thế?Lâu lâu lại nâng cấp ngôn ngữ lên làm cho chúng ta cứ phải học bở hơi tai luôn.
Với trình độ của những người làm tin học như chúng ta, không lẽ không đủ sức để tạo ra một ngôn ngữ lập trình:
"Mạnh hơn C++,sạch hơn Java,dễ dùng hơn Visua Basic "
Các chú thấy ý tưởng này có được không?

Old Shark
26-11-2002, 16:59
Công nhận các bạn nghĩ ra nhiều ý tưởng hay quá, hết viết HĐH mới rồi tới ngôn ngữ lập trình mới. Nếu bạn học ngành CNTT thì khỏi cần phải lo, trước sau gì bạn cũng sẽ phải viết. Tới lúc đó bạn sẽ biết :)

phoenix
26-11-2002, 23:44
học còn không hết nữa thì làm sao mà "sáng tác" nổi

CrazyKing
27-11-2002, 03:13
Cháu Eddy nhà ta có ý tưởng độc đáo quá , chú nói cho cháu biết , bao giờ cháu biết được hết 80% của VC++ thì hãy mơ , chứ đừng mơ như thế , dẽ thành mộng du lắm đó cháu !

Eddy
27-11-2002, 12:33
Có mơ thì mới có hiện thực được chứ.Đâu nhất thiết là phải biết dược hết 80% của VC++ thì mới có thể mơ,theo cháu nghĩ nếu mình nắm vững hệ thống thì có thể viết được mà.Phải hông mấy chú.

khôngtên
28-11-2002, 16:42
Nói vậy thôi chứ việc viết nên 1 ngôn ngữ không đơn giản đâu bác ạ ! Chắc bác cũng biết cái ngôn ngư lập trình cơ bản nhất là pascal nhất chưa chắc gì chúng ta đã biết hết chưa nói gì các ngôn ngư khác ! Việc học không đã nhức cả óc lên rồi chứ chưa nói đến phải tạo nên một ngôn ngữ mới, bác nghỉ sao ?

Old Shark
30-11-2002, 16:02
Không đâu, nếu Eddy thực sự muốn làm và dám làm thì rất đáng khen và cổ vũ đấy, có điều nói thật cái vụ này Cá Mập chẳng biết gì nhiều nên tốt hơn là ngậm cái "hàm cá mập" lại lol lol

nbee
30-11-2002, 18:52
Ý tưởng thì không nói đến. Nếu chúng ta làm cho vui, để học hỏi thì là chuyện khác...cứ việc làm..làm nhiều biết nhiều, kinh nghiệm nhiều. Nhưng nếu nhìn về góc độ làm ra để làm gì thì là chuyện khác. Bởi vì chúng ta không có nhiều thời gian để nghĩ ra 1 ngôn ngữ lập trình khác. trong khi đó, còn rất nhiều thứ rất hay, rất thực tế và rất hữu dụng trong cuộc sống, công việc đang chờ chúng ta làm. Chúng ta cứ việc dùng những cái như VC, VB, Java...để làm ra những sản phẩm thực sự thực tế, giúp ích cho mình cho mọi người. Nếu bạn thực sự muốn đầu tư kỹ, muốn ngôn ngữ của mình sẽ trở thành tuyệt vời như bạn mô tả, ai cũng sẽ dùng nó thì bạn cứ việc đầu tư và tâm huyết..coi như nó sẽ là 1 phần cuộc sống của bạn. Trong quá trình thực hiện thì trao đổi thảo luận là những cái rất cần thiết. Tôi nghĩ nếu khi bạn thực hiện, bạn gặp những khó khăn cụ thể, những bế tắc thì chắc chắn các thành viên sẽ hỗ trợ một cách đắc lực nhất. Bởi vì lúc đó, ai cũng thấy những cái cụ thể cần giải quyết.
Bạn nghĩ ra những ý tưởng thì mọi người rất hoan nghênh, bạn hãy phát huy và hãy post lên để mọi người cùng bàn luận. Rất hoan nghênh bạn đã có những ý tưởng thực sự táo bạo và khúc mắc...nếu giải quyết được thì thật tuyệt vời....

abcIT
01-12-2002, 00:24
đúng, không nên thấy ý tưởng ngoài sức tưởng tượng lại nghĩ mình không làm được, vậy thì không khá được, hãy nghĩ là mình sẽ làm được mà cố gắng

quangvu
02-12-2002, 10:22
Việc tạo một NNTL mới tuy rất khó nhưng không phải không khả thi ,tôi tin rằn với một đội ngũ khoản 10 người là có thể cho ra một NNLT mới .
Vấn đề ở chổ tại sau ta phải tạo mới khi :
1. Các NNLT hiện tại đã quá tốt cho công việc .
2. Chúng ta không phải là một siêu cường IT thì tại sau không học hỏi của các QG phát triển khác .
3. Khi ta đã tạo được một NN mới ,liệu nó có còn phù hợp với ý định hiện tại không .Vì lúc đó hẳn các NNLT của thế giới đã đi thêm một bước dài.
4. Chúng ta phải tốn C chi phí và phải tốn C' (C' > C^n) ,vậy chúng thu được gì .
5. Ai sẽ sử dụng ngôn ngữ này

**TO Eddy : ý tưởng của bạn "cực hay" ,nhưng có lẽ chưa thể triển khai ngay tại lúc này nhất là hay hơn VB và Java là rất khó .Nhưng "dở và dễ" hơn Java thì có thể ,đừng quên Perl và Php "dở - dễ - thành công" như thế nào ?Có thể bạn nên phát triển theo hướng mở trên Linux thì hơn (thích hợp với một đề tài tốt nghiệp).
Chúc các bạn thành công .

vikhoa
02-12-2002, 10:31
Ý tưởng thì ai cũng có rất nhiều, nhưng có được bao nhiêu % là thực tế và phục vụ được cho cuộc sống ? Và bao nhiêu % trong cái số thực tế đó được thực hiện ? Và bao nhiêu % trong số được thực hiện đó thành công ?

Ít nhất, hãy nghĩ đến cái gì thực tế trước !

khanh_phunhuan
02-12-2002, 12:33
Nếu bạn nghĩ ra một cách thức lập trình mới có hiệu quả hơn các phương pháp lập trình hiện nay thì hãy tạo ra một một ngôn ngữ lập trình mới.

kany
02-12-2002, 12:42
Tại sao không viết thêm thư viện cho C++ có hay hơn không . Cần gì viết thêm một ngôn ngữ mới chi cho mệt .

quaitieutu
02-12-2002, 12:55
Hãy cứ làm những gì anh cho là đúng.Có nhiều nhà bắc học hay vĩ nhân trước hi có những thành tựu đều bị cho là "khùng" đó.Mà họ vẫn làm được đấy thôi.Quái thấy bạn đã đi được một phần của đoạn đường đó rồi đó(đừng có nỗi giận nhé,đùa thôi)Chúc bạn thành công :D:D:D:D:D:D:D

hueduongit
02-12-2002, 16:48
Mình cũng mong giới CNTT của nước mình có những người 'khùng' như thế!
Chúc thành công và có những ý tưởng hay! Thân.

khôngtên
02-12-2002, 18:03
Tớ đồng ý với bác vikhoa và kany ! Thay vì hãy tạo ra ngôn ngữ lập trình mới thì hãy là giàu cho cái thư viện C đi và tạo ra 1 sản phẩm gì thực tế hơn đi ! Rồi mới nghỉ đến cái "chuyện khác" !

Eddy
03-12-2002, 14:59
Cám ơn sự cổ vũ và khích lệ của mấy chú.Nhưng đúng theo nhận định thực tế thì việc viết được một ngôn ngữ lập trình mới thì quả lả rất khó.Cũng như cháu đây thì NNLT mới nếu có thể phát triển được thì chính là tạo ra một phương pháp lập trình mới.
Cũng như cháu đây(với kiến thức về máy vi tính chỉ mới abc thôi) ý tưởng này còn lâu mới có thể thực hiện được.Các chú đừng cười nhé!