PDA

View Full Version : Cấp cứu! Không cài đc WinXP???

magma
24-05-2005, 09:33
Xin các cao thủ chỉ giáo: Không hiểu sao mà tôi ko thể cài dc WinXP.Tôi Boot CD winXP,sau khi chạy các thao tác kiểm tra hardware đến lúc hiện lên thông báo:"Windows setup is starting" thì treo máy luôn, không thể tiếp tục. Tôi đã thử với nhiều WinXP CD khác nhau và cả với win2003 cũng gặp trường hợp tương tự.Tôi đã format HDD và làm lại từ đầu nhưng vẫn ko dc.Cài thử Win98 thì lại chạy ngon lành, rồi từ win98 upgrade lên XP lại gặp trường hợp lỗi tương tự. Có ai găp lỗi như vậy cho tôi vài lời khuyên đi. Xin cảm ơn.

ips
24-05-2005, 09:35
Mua đĩa cài đặt khác về cài đi huynh. Đĩa cài lỗi rồi đó.

magma
24-05-2005, 09:45
Mua đĩa cài đặt khác về cài đi huynh. Đĩa cài lỗi rồi đó.
Tôi đã làm rồi,với mấy đĩa khác nhau và chắc chắn các đĩa này vẫn chạy ngon lành trên các máy khác

ips
24-05-2005, 09:49
Đúng là không thể hiểu nổi.
Bạn thử làm lần nữa theo các bước như sau :
- Dùng đĩa hiren boot, bôt lại máy.
- Dùng trình format cấp thấp có sẳn trong đĩa hiren đó, định dạng lại đĩa.
- Boot lại bằng đĩa cài winXP.
Nếu vẫn còn bị tôi nghĩ có lẽ do cấu hinh máy bạn có vấn đề về phần cứng rồi

gaixixon
24-05-2005, 09:52
:( Cấu hình máy của bạn là rì?? Nếu cấu hình ok mà bị lỗi trên thì thử set CD thì slave drive thử xem..

Tran Kieu Anh
24-05-2005, 10:31
Xin các cao thủ chỉ giáo: Không hiểu sao mà tôi ko thể cài dc WinXP.Tôi Boot CD winXP,sau khi chạy các thao tác kiểm tra hardware đến lúc hiện lên thông báo:"Windows setup is starting" thì treo máy luôn, không thể tiếp tục. Tôi đã thử với nhiều WinXP CD khác nhau và cả với win2003 cũng gặp trường hợp tương tự.Tôi đã format HDD và làm lại từ đầu nhưng vẫn ko dc.Cài thử Win98 thì lại chạy ngon lành, rồi từ win98 upgrade lên XP lại gặp trường hợp lỗi tương tự. Có ai găp lỗi như vậy cho tôi vài lời khuyên đi. Xin cảm ơn.
Bạn kiểm tra lại lại sợi cáp tín hiệu ổ CD đi, Win XP khó chịu lắm với sợi cáp này khi cài đặt. Thay sợi cáp khác xem và nhớ chỉ gắn 1 đầu vào ổ CD, 1 đầu vào main, còn đầu kia đừng gắn vào đâu cả.

magma
24-05-2005, 10:33
Cấu hình máy của tôi là: Main Asus P4BGV-MX, CPU P4 2.8G, Ram256.Có khi nào tại HDD?

U.N.I.X
24-05-2005, 10:43
trường hợp của bạn khi "Windows setup is starting" đứng có thể nó không detect được phần cứng, có thể phần cứng của bạn có vấn đề! thử check lại mọi thứ xem! RAM,cable, HDD....

tran_phong
24-05-2005, 15:02
thử đổi VGA(mượn) khác coi sao. Nhiều lúc cũng do VGA đấy, mặc dù VGA của bạn xài bình thường.

docngahanh
24-05-2005, 15:35
Cấu hình máy của tôi là: Main Asus P4BGV-MX, CPU P4 2.8G, Ram256.Có khi nào tại HDD?
Bạn có thể kiểm tra lại xem có phần mềm nào đó xung đột với Win Xp không, nếu có thì cài được mới lạ

PMT
24-05-2005, 21:30
Bạn có thể kiểm tra lại xem có phần mềm nào đó xung đột với Win Xp không, nếu có thì cài được mới lạ
Phải đó, lạ nhất ở chỗ chưa cài win mà đòi xung đột phần mềm.

trantuanhung_2k5
24-05-2005, 22:17
Bạn thử kiểm tra lại các JUMP cắm xem sao(JUMP của ổ CDROM đó),cũng nên kiểm tra lại các khe cắm RAM,card VGA,card PCI... xem có cái nào bị lỏng hay lung lay không,bạn cũng nên xem lại cả nguồn nữa nha.Một cái nữa có khi hệ thống của bạn không thể nào tương thích nổi WINXP thì sao,vì WIN98 cài ngon lành mà,bạn thử nói rõ cầu hình cho mọi người biết được không...hay là nâng cấp cấu hình máy của bạn lên xem sao....

Minh Beo
24-05-2005, 22:57
Phần cứng không tương thích một cách đồng bộ. Nói chung là win98 khi cài thì dễ tính, khi chạy thì hay treo. winXP khi cài thì kiểm tra kỹ, khi chạy thì ổn định hơn

quatao
25-05-2005, 00:33
Theo tớ thì có lẽ tại bàn phím.Bạn đổi một bàn phím khác đi rồi cài lại từ đầu,có lẽ sẽ ổn.Tớ bị một lần thế này rồi.

trongtech
25-05-2005, 07:31
tôi cũng mới gặp trường hợp này khi boot cd vao một lúc la đứng kô boot lên được nữa va nỗi đó la do main khi thay main khác thì ngon lanh ngay , không biết của ban co giông tôi khong thư coi . tôi thấy ban thư làm theo cach gaixixon coi tôi thấy cũng đươc đấy

magma
25-05-2005, 09:14
Trước tiên xin cảm ơn các bro đã nhiệt tình chỉ giáo.Tôi sẽ làm lần lượt theo các cách trên như.Tuy nhiên tôi cũng có 1 vài băn khoăn.Với cấu hình này trước đây tôi vẫn chạy bình thường với winxp và win2003. Một lần bật máy lên thì không vô được win,hiện lên logo win2003 có cái vạch chạy tới chạy lui hoài rồi nằm yên đó.Tôi đã thay 1 loạt thiết bị như CPU,Ram của các máy khác đang OK vào mà vẫn ko dc,tất nhiên là tôi có kiểm tra các thiết bị của tôi qua các máy khác vẫn OK. Ghét quá tôi tiến hành upgrade ROM BIOS của main (bản BETA),nhưng vẫn ko dc.Rồi tôi quay sang fdisk,format HDD để reinstall winXP và xảy ra hiện tượng trên.

trantuanhung_2k5
25-05-2005, 09:28
Mình nghĩ có khi mainboard của bạn có vấn đề rùi,bạn thử test Mainboard lại xem...

gaixixon
25-05-2005, 09:38
Ghét quá tôi tiến hành upgrade ROM BIOS của main (bản BETA),nhưng vẫn ko dc.Rồi tôi quay sang fdisk,format HDD để reinstall winXP và xảy ra hiện tượng trên.
Có 2 điều bạn nên tự cảm thấy tiếc vì :(
1. Upgrade ROM BIOS bằng bản BETA - đã là BETA thì không phải là luôn luôn không có bug.
2. Flash ROM của mainboard!! Việc này chỉ nên làm khi tất cả các cách thông thường đều không giúp gì được mới nên sử dụng..
Tui còn nhớ trước kia 1 cái main của khách hàng bị người ta đặt pass, gỡ jumper, tháo pin, làm đủ trò vẫn không khỏi, chỉ còn nước vào DOS và Flash ROM phù phù.. may quá không sao cả..

magma
25-05-2005, 09:47
Có 2 điều bạn nên tự cảm thấy tiếc vì :(
1. Upgrade ROM BIOS bằng bản BETA - đã là BETA thì không phải là luôn luôn không có bug.
2. Flash ROM của mainboard!! Việc này chỉ nên làm khi tất cả các cách thông thường đều không giúp gì được mới nên sử dụng..
Tui còn nhớ trước kia 1 cái main của khách hàng bị người ta đặt pass, gỡ jumper, tháo pin, làm đủ trò vẫn không khỏi, chỉ còn nước vào DOS và Flash ROM phù phù.. may quá không sao cả..
Cũng chả sao cả vì upgrade không thành công thì em có thể recover lại được, vì thàng cu main Asus này cũng có cái hay là khi ROM BIOS bị lỗi nó vẫn cho khởi động để mình cover, em đã cover lại rùi mà

mt_binh
25-05-2005, 09:54
Bạn nên tiến hành việc kiểm tra máy bạn có tương thích với WindowsXP hay không bằng cách chạy Setup trên đĩa CD WindowsXP rồi chọn mục Check system compatibility. Trình Setup sẽ kiểm tra và liệt kê các thiết bị phần cứng và phần mềm đang có không tương thích với WindowsXP. Bạn nên tháo gở các thành phần nầy rồi mới tiến hành cài đặt để tránh trường hợp WindowsXP cài đặt xong nhưng không chạy được phải cài lại rất mất thời gian

magma
25-05-2005, 10:50
Oài,thở phào nhẹ nhõm,cuối cùng thì cũng tìm ra bệnh, là do lỗi của IDE driver.Khi cu winXP khởi động cài đặt nó load default driver trong đó có IDE. Em phải thay cable 24 pin ATA 33(trước toàn gắn cable 40 pin support ATA133 nên ko dc),jump HDD sang slave thì OK.Khi windows setup xong thì cài chipset driver,thay lại cable và jump HDD sang master, bây giờ lại chạy vù vù rùi,hehe