PDA

View Full Version : Híp me ! php + MsSql 2k server IIS

Ù ù cạc cạc
20-05-2005, 22:37
Bạn nào đã cấu hình được thành công thằng này giúp mình với! Post bài hướng dẫn càng hay! :D
Mình đã sửa nát php.ini rùi mà ko thành công! không thể kết nối SQL
thông tin kết nối như sau:
$host=127.0.0.1
$db=Mydb (có liên kết ODBC)
$name=sa
$pass="" (ko có pass)

....................

Mong các bạn giúp mình với

Trước đây mình chỉ làm với MySQL, nay mình muốn dùng php+MSSQL cho web
kiến thức về MSSQL ko có! các bạn giúp mình với !!!! :helpsmili

next100years
21-05-2005, 07:43
Mình đã cài và chạy bình thường cả MySQL lẫn MSSQL,
khi cài mssql mình nhớ là đã chọn user và pass là của luôn localhost luôn, chứ không tự đặt.
Còn dưới đây là bài hướng dẫn trích từ bên ddth.org. Bạn đọc thử xem có làm thiếu bước nào không !
Bước 1: Kiểm tra/Cài đặtIIS

Bạn kiểm tra xem máy bạn đã cài IIS chưa, Vào Control Panel -> Add/Remove Programs -> Add/Remove Windows Components. Trong phần Windows Components Wizard xem cái Internet Information Services (IIS) có được đánh dấu không. Nếu chưa thì đánh dấu vào đó. Nhấn Next/Finish/Close để cài IIS.

[Click để xem hình minh hoạ]

Sau khi cài đặt xong, bạn mở trình duyệt lên (Internet Explorer, Netscape...), gõ vào địa chỉ http://localhost xem có chạy không. Nếu hiện ra màn hình của IIS thì đã thành công.

Lưu ý: IIS chỉ cài được trên Windows NT, Windows 2k và Windows XP Pro. Không cài được trên Windows9x, ME và XP Home!

Bước 2: Cấu hình IIS
(Bước này không cần thiết nếu như bạn chưa đụng chạm nhiều vào Win, tuy nhiên cũng tìm hiểu một chút để nắm rõ hơn)

Hãy vào Start menu -> Programs -> Administrative Tools (hoặc Control Panel -> Administrative Tools) rồi vào tiếp phần Configure Your Server. Nếu thấy hiện cửa sổ cho phép bạn lựa chọn server (chỉ có trên Win phiên bản server), hãy chọn phần "This is the only server in my network".
Bước này thường được làm ngay sau khi cài Win phiên bản server. Bạn có thể bỏ bước này nếu như chưa thay đổi gì trong đó.
Chọn Next ở bước tiếp theo. Nếu thích bạn có thể đọc hướng dẫn trên mà hình để tìm hiểu. Theo tôi thì không cần thiết.
Trong 2 ô để trống của cửa sổ mới bạn chỉ cần điền "local" vào mỗi ô. Chọn next. Máy sẽ tự động cài đặt cái Localhost cho bạn. Bạn sẽ gặp báo lỗi chưa chuyển Partition cho đĩa sang NTFS 5.0 (nếu bạn vẫn sử dụng FAT32), tuy nhiên không vấn đề gì đâu. Cứ OK cho qua thôi.

Vậy là xong việc thứ hai, bạn có thể đóng cửa sổ Configure Your Server.

Lưu ý: Bưới này chỉ thực hiện nếu bạn sử dụng Windows phiên bản Server!

1. Cài PHP
Download tại http://www.php.net
Bạn có thể cài chương trình này vào thư mục C:\PHP (hay gì đó tuỳ bạn)

Ở php.net có hai phiên bản cho Windows. Nếu bạn download phiên bản rút gọn thì chạy file cài đặt (.exe) sau khi unzip. Nếu bạn download bản đầy đủ thì bạn unzip vào thư mục C:\PHP và làm các bước sau:

- Tìm file php.ini-dist trong thư mục C:\PHP và đổi tên thành php.ini
- Copy file php.ini đó vào thư mục C:\WINDOWS hoặc C:\WINNT (thư mục mà bạn cài đặt Windows đó!)
- Copy 2 files msvcrt.dll và php4ts.dll từ C:\PHP vào C:\WINDOWS\SYSTEM32 hoặc C:\WINNT\SYSTEM32

Còn nếu bạn cài bản rút gọn thì sẽ không cso các file msvcrt.dll và php4ts.dll, đồng thời file php.ini cũng sẽ có sẵn trong C:\WinNT hoặc C:\Windows. Bạn hãy dùng 1 chương trình soạn thảo văn bản nào đó (ví dụ như Notepad) để mở file php.ini này ra và sửa lại một chút:

- Tìm dòng bắt đầu bằng register_globals sửa nó lại thành register_globals = Off (nếu không có dòng này thì bạn tự thêm vào)
- Tìm dòng bắt đầu bằng error_reporting và sửa nó lại thành error_reporting = Off (nếu không có dòng này thì bạn tự thêm vào)
- Tìm dòng bắt đầu bằng include_path và sửa lại như sau: include_path = ".;c:\inetpub\wwwroot" (nếu không có dòng này thì bạn tự thêm vào)

Lưu file php.ini lại.

Ù ù cạc cạc
21-05-2005, 23:10
Xin chân thành cám ơn bác next100years!
Trước đây em đã từng post bài ở đây nhưng chẳng ai trả lời cả
Cám ơn bác lần nữa :beer_smil :hug:

Bước 1: Kiểm tra/Cài đặtIIS

Bạn kiểm tra xem máy bạn đã cài IIS chưa, Vào Control Panel -> Add/Remove Programs -> Add/Remove Windows Components. Trong phần Windows Components Wizard xem cái Internet Information Services (IIS) có được đánh dấu không. Nếu chưa thì đánh dấu vào đó. Nhấn Next/Finish/Close để cài IIS.

Em sory ko nói trước! em chỉ xài thằng IIS thui (ghét nhất apache trừ khi xài linux) tích hợp đủ cả asp, asp.net, mysql, php, mssql, cgi ....

- Tìm dòng bắt đầu bằng include_path và sửa lại như sau: include_path = ".;c:\inetpub\wwwroot" (nếu không có dòng này thì bạn tự thêm vào)

đây rùi! chính nó em đặt nhầm interpub !!!!!
thảo nào ko kết nối dc
Chạy ngon lành asp, asp.net mà thằng php nó dở chứng! :D
-------------------------

Nếu có thể mong các bác post hộ em cách cho phpnuke chạy dc với MSSQL
em không biết làm cách nào cho database restore file *.sql

Em xin cám ơn trước (10 lần cảm ơn)! :D

jiSh@n
22-05-2005, 19:49
Nhưng php.ini có nạp module MSSQL chưa? Ko có thằng đó thì làm sao php kết nối đến MS SQL?

Ù ù cạc cạc
22-05-2005, 21:45
Rùi mà! em đã kiểm tra rùi!
Nó ok rùi mà!
em tạo 1 file php mới như sau:

<? php
echo 'PHP cu chuoi'
$msconnect=mssql_connect("$dbhost","$dbuser","$dbpasswd");
$msdb=mssql_select_db("Mydb",$msconnect);
$query = 'select Name from nv';
$result = mssql_query( $query );
Name = '$name'

?>

Vậy mà khi chạy nó báo như sau:

Cannot find module (IP-MIB): At line 0 in (none) Cannot find module (IF-MIB): At line 0 in (none) Cannot find module (TCP-MIB): At line 0 in (none) Cannot find module (UDP-MIB): At line 0 in (none) Cannot find module (SNMPv2-MIB): At line 0 in (none) Cannot find module (SNMPv2-SMI): At line 0 in (none) Cannot find module (UCD-SNMP-MIB): At line 0 in (none) Cannot find module (UCD-DEMO-MIB): At line 0 in (none) Cannot find module (SNMP-TARGET-MIB): At line 0 in (none) Cannot find module (SNMP-VIEW-BASED-ACM-MIB): At line 0 in (none) Cannot find module (SNMP-COMMUNITY-MIB): At line 0 in (none) Cannot find module (UCD-DLMOD-MIB): At line 0 in (none) Cannot find module (SNMP-FRAMEWORK-MIB): At line 0 in (none) Cannot find module (SNMP-MPD-MIB): At line 0 in (none) Cannot find module (SNMP-USER-BASED-SM-MIB): At line 0 in (none) Cannot find module (SNMP-NOTIFICATION-MIB): At line 0 in (none) Cannot find module (SNMPv2-TM): At line 0 in (none)

Em chẳng hiểu ra làm sao nữa help me ........................