PDA

View Full Version : Kết nối ADSL bị ngắt cho đến khi restart Modem X5 ?

webmanvn11
20-05-2005, 11:03
Hi
Mạng Internet của mình nối adsl fpt dùng Zoom X5 (5554A) và Switch Surecom. PCs chạy XP peer to peer. Problem là ở chỗ thỉnh thoảng tất cả PC đột nhiên không truy cập được Internet (lúc này đèn Link Led của Modem vẫn OK-green, bởi nếu nháy thì mình đã gọi điện cho ISP). Lúc này lại có 2 trường hợp: có lúc mình vẫn ping được Modem và access được Admin Console (vào System status trong Modem thì không thấy modem được cấp IP add, toàn Zero), có lúc ko ping được Modem và tất nhiên ko access được Admin Console.
Khi bị như trên, mình chỉ cần restart lại Modem (và có khi là cả Switch, ko rõ Switch có liên quan gì, nhưng thường mình restart cả Sw cho chắc chắn), có khi restart vài lần, là mạng OK (ko chỉnh gì khác).
Hiện tượng này đã xảy ra khi mình dùng DHCP của Modem cũng như khi dùng Static IP add.
Vậy mình xin hỏi problem trên là do ISP hay do Modem (và/hoặc Switch) và minh có thể khắc fuc thế nào. Thks

antighost2891
20-05-2005, 11:09
Có lẽ lỗi switch, khi bị như trên, bạn thử đừng reset modem mà chỉ restart lại switch xem co OK không.

Chicobo
20-05-2005, 14:49
Hàng net của chú mình còn đau hơn cơ, cái modem zoom X4 mua 5 tháng cứ chạy 2-3 tiếng tự nhiên sập mạng mất đèn link phải tắt modem đi bật lại, đem đi bảo hành modem về vẫn thế. Mua cái X4 (5551A) về dùng 4 tháng lại bị cái bệnh đấy mạng sụp liên tục nhưng đèn link ko tắt mà nhấp nháy liên tục khoảng 4-5 phút sau thì mạng mới vào lại, nhiều lúc sập liên tục 3,4 lần trong vòng 1 tiếng. Mang ra bảo hành bảo hành chịu. Đây là lỗi của modem mua hay do lỗi của bên cung cấp dịch vụ (chú ấy dùng Mega VNN).

huyphong
20-05-2005, 16:53
Tất cả các trường hợp trên đều do các bạn dùng modem làm DHCP server. Mấy cái modem ADSL thường tích hợp sẵn một phần nhỏ DHCP server nhưng chúng nó chạy không ngon lắm, rất hay bị lỗi (nhất là mấy cái loại Zoom). Khi mạng càng có nhiều client, modem càng phải cấp và lưu nhiều địa chỉ IP thì nó càng gây lỗi nặng. Có một cách khắc phục tạm thời là tắt modem đi rồi bật lại. Cách triệt để là cài DHCP server trên một máy tính khác, tắt cái chức năng DHCP trên modem đi. Còn một cách nữa đơn giản cho cấu hình, tiết kiệm một máy tính ko phải chạy DHCP server, tốn công tay chân đó là cấu hình IP bằng tay trên từng máy một.

earthgod
21-05-2005, 21:38
Lỗi này là do của Modem chứ ko phải của ISP đâu. Bên chỗ mình cũng thế (đang xài con Zoom X4), cứ khoảng 12 tiếng là die, phải restart lại. Bên mình xài 2 đường VNN & FPT, 2 cái modem là Zoom X4 và Zyxel. Mình đã thử đổi qua đổi lại cả 2 line rồi, con Zyxel chạy khá good (nếu có die thì cũng phải ít nhất 4-5 mới phải restart lại), còn con Zoom thì lỗi liên tục.

8idx3
22-05-2005, 02:29
Toi dung cai Zoom x4 hom no bi die y het nhu ban noi - tuc la den link van OK, den lan van OK. vao 10.0.0.3 - Advance Setup - Diagnostic - Start, no bao Modem khong co tin hieu tra loi. Met qua, doi modem Zoom x4 khac thi van the. Doi sang dung Conexant - set lai phan Basic setup cua 10.0.0.2 thi chay ngon lanh. Toi lai thay cai x4 cu vao, doi lai phan Basic setup thi lai OK - hue ca lang - khong hieu tai sao?????

darkhell
22-05-2005, 14:31
Thực chất modem Zoom X5 thì gần như bị lỗi hay disc mạng.. Thời gian đầu mới sử dụng thì không sao.. khoảng 1, 2 tháng sau là disc liên tục .. có khi 1 ngày disc 20 lần.. Phòng net của tôi cũng dùng X5 như vậy ( X4 thì tôi chưa thử nhưng nghe nói ổn hơn X5). Tôi cũng đem đi bảo hành khoảng 3 lần . nói chung vẫn bị tình trạng như vậy. Tôi đã thay X5 bằng SpeedTouch510 thì OK chạy khoảng 5,6 ngày mới disc 1 phát...THeo tôi nếu bình chọn modem thì tôi chọn Zyxel cho đường truyền FPT và SpeedTouch510 cho VNN.

dcmtri
25-05-2005, 21:28
Tại ông chọn lầm hàng dỏm hay sao đó, tui xài con X5 có bị disc gì đâu. Từ hôm mở phòng net đến nay gần 4 tháng rồi, chạy như trâu, hihihi. Chỉ bị disc có một lần do mạng VNN bị sập. Tui online 24/24 mà IP vẫn y nguyên. Không biết tại sao mấy bro lại chê con X5 đến vậy. Thằng bạn tui cũng có một phòng net gần bên, xài con SpeedTouch510, tốc độ từ 1,X đến 2,XMB thôi, mà còn bị disc hoài. hắn còn ganh tỵ với con X5 của tôi nữa đó. (hai con này hình như là cùng xài chipset của Alcatel hết mà)

Chicobo
02-06-2005, 09:18
Hmm thế vậy do cái gì đây. IP thì luôn là IP tĩnh vì còn để chơi game phải mở Port cho bọn chơi warcraft và AOK create game nên ko phải do DHCP mà chú tôi có cả X4 lẫn X5 đấy chứ vẫn dis cả 2. Mới 4 tháng thì ko nói lên gì. Chú tôi mở gần 1 năm rồi pa 5,6 tháng đầu vô tư chỉ khoảng 2,3 tháng gần đây hiện tượng dis xảy ra và bắt đâu liên tục liên tục...

command
02-06-2005, 12:51
Tại ông chọn lầm hàng dỏm hay sao đó, tui xài con X5 có bị disc gì đâu. Từ hôm mở phòng net đến nay gần 4 tháng rồi, chạy như trâu, hihihi. Chỉ bị disc có một lần do mạng VNN bị sập. Tui online 24/24 mà IP vẫn y nguyên. Không biết tại sao mấy bro lại chê con X5 đến vậy. Thằng bạn tui cũng có một phòng net gần bên, xài con SpeedTouch510, tốc độ từ 1,X đến 2,XMB thôi, mà còn bị disc hoài. hắn còn ganh tỵ với con X5 của tôi nữa đó. (hai con này hình như là cùng xài chipset của Alcatel hết mà)
tui cung xai x5 nè- và cũng bị lỗi như miêu tả ở trên- không biết cách khắc phục như thế nào. Tui xài viettel

xnk
02-06-2005, 13:31
(Nếu có gì ko đúng mong các pác thông cảm)
Theo kinh nghiệm bản thân tôi khi dùng con X4,5 - sau 1 thời gian thì con này chip bị "kém" - bạn có thể dùng cách sơ đẳng này là: khi bị treo như vậy thì bạn có thể tắt con X4,5 đi 1 lúc, cho nó nguội chip, rồi lại bật lên. Đảm bảo ăn liền, mình cũng hay bị vậy lắm (lỗi này là do nóng chip quá). Try it.

pacificblue
02-06-2005, 21:05
Các bác nói đúng đấy, tui cũng đang xài con X5 đây nó cũng bị treo luôn, nhưng từ khi tui cho hai cái quạt tản nhiệt vào. úi trời bây giờ thì 24/24 vô tư đi.
Chạy ròng rã khoảng hai tháng nay không nghỉ vẫn vô tư.
Các bác thử xem sao nhé.
Tôi không thích dùng Zyxel vì nó down chậm lắm, Zoom X5 down nhanh hơn, gấp 2-2.5 lần đấy các bác à.
Nói chung dùng nó cũng được, giá rẻ có 45usd/ cái, trong khi đó X5 là 82usd / cái.
nếu dùng ỏ Home thi dung Zyxel cũng được.

everlasting
10-07-2005, 21:22
con x4 x5 hình như ko hợp với vnn hay sao đó, máy tôi mấy nay bị dis liên tục phải restart modem liên tục 10 mấy phát liền thì mới connect dc, có lúc 1-2 mới vào dc :(
config thì toàn auto.
Bác nào config manual cho thông số đi, hôm nào bị lại tình trạng đó thì config lại.
Mình xài x4

DKKB
11-07-2005, 11:02
em dùng con ZyXel 660r-c61 nè!tắt rùi bật nguồn lên là nó điên, kô vào Inter được!phải reset nó và config lại mới chạy bình xường!