PDA

View Full Version : Hỏi về DVD

ducldth
19-05-2005, 13:11
Máy tính của em mua hồi năm 99. Vừa rồ CdRom bị hư nên em có mua một ổ DVD Asus 16x. Khi gắn ổ đĩa vô thì máy không vô hệ điều hành được luôn (máy xài win98), máy báo: invalid system disk.........
Nhưng tháo ổ đĩa ra thì lại vô windows được. Xin các bạn giúp đỡ.

trantuanhung_2k5
19-05-2005, 13:40
Máy tính của em mua hồi năm 99. Vừa rồ CdRom bị hư nên em có mua một ổ DVD Asus 16x. Khi gắn ổ đĩa vô thì máy không vô hệ điều hành được luôn (máy xài win98), máy báo: invalid system disk.........
Hì! có thể có một lỗi đơn giản nhất đó là bạn cắm nhầm dây chăng(nhầm JUMP), về cắm thử lại nha, bạn cũng nên xem lại card VGA(màn hình)nhiều lúc card màn hình yếu quá thì củng không vào được DVD đâu.Mình chỉ có thể nói một số lỗi vậy thôi, bạn cứ thử rồi nói lại cho mình biết kết quả với nha!!!

tran_phong
19-05-2005, 14:16
trời ngoài dos mà VGA ảnh hưởng gì!!
Coi chừng cắm lộn jum với lại nên cho nó 1 dây IDE riêng đi.
Khi khởi động vào Cmos Load setup default cho no nhận lại các thiết bị.
Đời 99 là con P3 or P2 rồi, không có auto như mấy cái main P4 bây giờ đâu.
Nếu main chip VIA hay SIS con cực nữa hy vọng chipp INTEL

isa
19-05-2005, 14:50
Xem lại jump cắm trên các ổ đi, nếu cả ổ DVD và ổ cứng cùng trên một cáp IDE thì set jump trên ổ cứng là master còn ổ DVD là slaver. Ngoài ra nếu để 2 ổ đó trên cùng một cáp IDE thì không nên, tốt nhất là để trên 2 sợi cáp riêng.

tran_phong
19-05-2005, 15:47
bắt tay cái nào isa.HEhehe

isa
19-05-2005, 16:47
bắt tay cái nào isa.HEhehe

Quên không đọc bài của cậu, chết thật... :D

gold_dragon
19-05-2005, 22:40
cái này tui bị rùi, dám chắc là do con jump trên cả HDD của bác và DVD cùng là master nên nó tranh chấp và HDD bị loại bỏ->ko zo được win->set lại jump là ok liền hà...