PDA

View Full Version : Không hiểu lỗi gì hết

OneLove
18-05-2005, 15:50
Máy của tớ tự dưng bị lỗi này, nó chi boot được đến chỗ báo thông số card màn hình Nivida 32 MB rùi restart, kg thể nào F8 hay F12 được. Người thì bảo lỗi RAM, người bảo lỗi Card VGA, tớ đã test nhưng vẫn bị cả, vậy có phải do lỗi main kg???
Mong các cao thủ chỉ dẫn
thankx :wub:

cao boi
18-05-2005, 21:37
coi có tiếng bip không nếu có chắc do 1 trong 2 thằng đó .Có báo không tìm thấy ổ boot yêu cầu đút đĩa boot vào không ,or 1 câu thông báo lỗi ổ cứng không .Không nghe chắc do bios bị lỗi -> bạn tháo bin trên main ra để 1 chút ,tiện tay tháo ram và VGA ra rồi gắm lại cho chắc . còn nếu vẫn con test lại cái nguồn or main nếu nó không ổn định cũng dễ bị lém .
nhưng tui nghi về cái main hơn -=>chắc nó bị gì rồi

OneLove
18-05-2005, 23:29
tình hình làem bỏ 1 thanh Ram ra thì cài được win, nhưng lỗi lung tung beng hết
Sơ qua về máy em nhé
P4 1.6Ghz :(
Main Intel 845 hik quên béng mất hết số hiệu rùi (mua cách đây 3 năm lận)
Ram 2 thanh 128 + 256
VGA 32MB .
2 HDD : Maxtor + SeaGate.
----
Tớ bỏ thanh 256 ra thì boot được, nhưng cài Win XP nó báo lỗi fatal error ---> kg thể nào cài được. (Sozy vì không nhớ chi tiết lỗi)
Quay sang cài Win 2k Adv thì cũng lỗi luôn, vào được Win nhưng bi j vào add/remove thì báo lỗi An unexpected error occured / Class not registered / res ://appwiz.cp/listbox.htc
rùi chạy unikey thì lỗi dll .....
-----------
vậy với những lối trên thì cách giải quyết như thế nào hả các bác ??? Có cấn thiết thay mới kg ạ.

Thêm phát nữa : bi j cũng kg cài đặt được bất cứ cái gì luôn : dll system errror, invalid memory ???

tran_phong
19-05-2005, 08:50
chơi thử một cây ram mớivà 1 cái VGA mới.

cao boi
19-05-2005, 18:26
cây ram đó nó tiêu gòi (cây 256 ah) muốn cho chắc thì thử lại coi sao . còn cái vụ lỗi là trong quá trình cài bị lỗi phải không.Nếu đúng vậy thì làm theo cách này coi có bị nữa không
+ tháo cây ram 128 ra chùi cho xạch
+ format cái ổ cứng để cài winhdows XP
+ nếu vẫn lỗi ,thử lấy cài CDROM khác cài or 1 bản window khác cài coi sao . thường nếu lỗi trong quá trình cài hay dễ bị trường hợp không đọc đươc dữ liệu từ CDROM dễ tạo nên thông báo lỗi
còn lỗi nữa thì thay cha cái ram kia thành 1 cây khác test thử coi sao

OneLove
19-05-2005, 19:23
đã test Ram trên máy khác chạy ngon lành.
Nhưng cứ cắm vào máy em là lỗi luôn. Có phải do main kg ạ. Hay là do xung đột RAM hả các bác.
Em muốn load lại default BIOS, vậy làm thế nào ạ. Tháo pin hay là rút jump trên main ạ :confused:

OneLove
20-05-2005, 06:52
Chưa có cách giải quyết hả các bác. Card VGA của em test trên máy khác ngon lành.

PMT
20-05-2005, 07:45
Ờ, vậy thì thử mượn cái nguồn khác gắn vào xem sao nhé.

tran_phong
20-05-2005, 08:11
Từ đó tới bây giờ vẫn xài cấu hình như thế à? Nếu mới mua cây ram khác thì bỏ cây đó ra đi, xung đột rồi.
Nếu còn bị thì xin chia buồn cái main có vấn đề.
Quên ổ cứng có bị gì không?

anh_dang_co_don
20-05-2005, 08:27
Chắc con RAM 256 của pác die roài.

U.N.I.X
20-05-2005, 16:48
Máy của tớ tự dưng bị lỗi này, nó chi boot được đến chỗ báo thông số card màn hình Nivida 32 MB rùi restart, kg thể nào F8 hay F12 được. Người thì bảo lỗi RAM, người bảo lỗi Card VGA, tớ đã test nhưng vẫn bị cả, vậy có phải do lỗi main kg???
Mong các cao thủ chỉ dẫn
thankx :wub:
Bị trường hợp này ntn?? trước khi hay sau khi gắn thêm thanh RAM 256 vào vây?!

OneLove
20-05-2005, 17:33
Bị trường hợp này ntn?? trước khi hay sau khi gắn thêm thanh RAM 256 vào vây?!
Bị lúc máy vẫn cắm đầy đủ bác ạ.Đang ở trong Win nó báo lỗi linh tinh(sozy em quên hết rùi). Em restart lại thì dính lỗi như thế này luôn. Đã test RAm VGA, CHIP... trừ main. Cứ cắm thanh 256 vào là lỗi luôn bác ạ. Hay là do lỗi Main, slot cắm RAM. Hik.

U.N.I.X
20-05-2005, 19:33
Nếu báo lỗi như thế này ..có thể do main không tương thích phần cứng...2 con RAM của bạn có cùng bus không vậy??

squallodine
20-05-2005, 20:08
Bạn thử dùng một bộ nguồn khác chưa. Đôi khi cũng do bộ nguồn gây bệnh.

OneLove
20-05-2005, 20:53
Nguồn thì em chưa thử bác ạ, kiếm đâu ra nguồn bi j ??? :( . 2 Ram của em cùng bus mà bác,em dùng đến gần 3 năm nay rùi mà.
Bây giờ đến cài lại Win em cũng không thể nào cài được. Thử hết đĩa cài XP đến 2K đều kg được. Ấn F8 để boot lại cũng tèo luôn. :(
Chắc kiểu này gỡ hết ra bán lẻ từng thứ mất.
May mà lấy lại được dữ liệu.
Các bác giúp em tiếp đi, hik em buồn quá.

U.N.I.X
20-05-2005, 21:26
Tức là bạn gắm 2 thanh RAM ( 128+256) chạy 3 năm nay rồi hả..trường hợp này mới bị gần đây thôi hả? nếu mà cài lại win không được có thể là do lỗi RAM rồi? hoặc có thể là do HDD

OneLove
20-05-2005, 22:04
đúng rùi bác ạ. EM dùng 2 thanh 128 +256 đã gần 3 năm. 1 tuần nay thì nó phát bệnh.
Bi j cắm thanh 256 vào là lỗi. để lại 1 thanh 128 là ngon lành. Em gắn thử thêm 1 thanh 128 khác vào cũng lỗi y xì luôn.
Cài Win XP thì lỗi : fatal error.... system prevent.... (em nhớ mỗi thế)
Cài Win 2K thì lúc đầu ngon lành, sau đó thì lỗi unregister component....(nt)
Vào Win 2k không cài được bất kỳ soft nào khác cả, báo lỗi như sau : " Could not initialize installation. System DLLs corrupt or missing. Invalid access to memory location"
---------------
Vậy là lỗi xung đột RAM hả các bác ???. Cách khắc phục thế nào ạ

tran_phong
21-05-2005, 10:29
lấy thanh ram đang sử dụng tốt đem ra tiệm hỏi coi có loại y chang không bán cho 1 cây. Nếu không thì mua ram khac thôi dừng gắn chung với nó nữa.

dinhbaochau
21-05-2005, 10:44
Xài 1 thanh ram 128 thôi, sau đó test HDD xem có bị bedsector không. Có thể bị hư một vài vùng chứa dữ liệu trên Master Boot nên mỗi lần cài Win là bị ngay.
Hoặc xem hai thanh Ram co cùng Bus không.
Có thể bị lổi con CPU rồi.

U.N.I.X
21-05-2005, 13:18
.....Vậy là lỗi xung đột RAM hả các bác ???. Cách khắc phục thế nào ạ
CŨng không phải là do xung đột RAM..nếu mà xung đột thì phải xung đột khi cắm 2 thanh vào kìa, chứ đâu đợi 3 năm sau mới xung đột!

tran_phong
21-05-2005, 18:33
Nhưng chữ ngờ nó bự như bánh xe bò a'.