PDA

View Full Version : [DIS] Noi ve hoc IT o VietNam

As_coong
25-11-2002, 20:36
Tôi không biết nên bắt đầu từ đâu...
Như các bạn đã thấy tỉnh hỉnh học vể công nghệ thông tin(CNTT) ơ Viet Nam thành thật mà nói thì rất lả bát nháo...Chắc có lẻ là các bạn ở trong đây có người củng đang ở tình trạng như tôi đây.
Do CNTT ở vietnam nói chung va ở tp Ho Chi Minh nói riêng là mới bắt đầu...Nếu đem ra so vói thế giới thì chúng ta chỉ là một hạt cát trong một...bải cát,đã như dzay mà nhà quản lý các trương,cơ sở chưa chặt chẻ nên các nơi này thi nhau quảng cáo về chương trình giảng dạy của trương mình,vê văn bằng:nào là chuyên viên bậc cao,chuyên viên cao cấp,chuyên viên quốc tế,thật ra có tiếng mà không có miếng(ở đây tôi không nói là hầu hết nhưng mà sự thật là như dzay),với lại chuyện hợp tác đào tạo giữa càc tổ chức ở VN và các trường ở nước ngoài,nào là Aptech,INfotech,NIIT,Kent,Victoria...Đúng là ngừơi trong cuộc mới biết được bởi vì tôi đã học qua 2 trường la Niit va Kent thì sự thật đúng là phũ phàng chớ không như quảng cáo
Nên các bạn hãy thận trọng khi dự định đăng kí học ở các trường có đào tạo liên kết với nước ngoài kẻo tiền mất mà thời gian cũng mất bởi dzay chắc ăn nhất là đăng kí ở các trương uy tín trong nước như đại học KHTN,bách khoa.Chúc các bạn thành công.
than.

No Mercy
25-11-2002, 21:17
Cho dù học ở đâu thì nếu bạn 0 tự học thì cũng sẽ 0 bao giờ thành công trong lĩnh vực này. :D

abcdef
25-11-2002, 22:27
ĐHBK thì có thể nói là "nhất" về CNTT. Vậy mà phòng máy thì toàn máy cũ, ổ cứng thì không có, không đủ cả chất lượng lẫn số lượng, nói chi đến nối mạng:(.
Đính chính: ĐHBK HN, còn HCM thì tui không có biết.

VoiCoi.NET
25-11-2002, 23:04
đố bạn biết từ nào "mốt" nhất trong các quảng cáo trong năm nay,... "lập trình viên quốc tế" kekekek :D

duyhung
26-11-2002, 00:37
tui học DHKHTN, cái phòng máy của trường tui thì khỏi nói rùi. Cũ ơi là cũ. Chời ơi, chạy Pascal còn bị treo máy nữa là. không biết đến bao giờ mới có thể chạy được win98 chứ đừng nói đến cài .Net để học.
Tui thấy nếu muốn học tốt tin học thì chỉ có 1 cách duy nhất là tự học. Tui chưa bao giờ quan niệm rằng lên lớp là để nghe thầy giảng bài , mà là để hỏi bài. Bởi vậy với cách học này thì với trung tâm nào cũng có thể thích nghi được hết.
Theo như bạn AS_coong nói thì bạn chê các trung tâm đó ở điểm nào :
- Cơ sở vật chất ( trang thiết bị tin học )
- trình độ của giảng viên
- trình độ quản lý của trung tâm

tunghnt
26-11-2002, 16:02
tui cũng đã học tại trung tâm liên kết với dh bách khoa , đúng là quảng cáo cho cố vô rồi dạy chẳng ra sao cả, mà học phí còn mắc hơn là học các lớp riêng tại các trung tâm nữa chứ, tui nói cho các bạn nghe, tui đã học tại trung tâm 260 điện biên phủ đó, đừng có ai ngu mà chui vô đó học nghe, thà ra ngoài học tuy không có bằng nhưng còn có nhiều thiết bị để thực hành hơn, còn ở đó không có thiết bị để thực hành mà máy trong phòng máy còn ba trợn nữa, cứ làm hư dĩa mềm miết hà, tui vô đó hối hận lắm, mà còn hổng có đủ học viên để mở lớp nữa chứ, phải đợi mấy lớp sau lên học chung nên bạn phải tốt nghiệp trễ đó.

As_coong
26-11-2002, 18:45
No Mercy ơi bạn nói như dzậy cũng không sai nhưng mà không thầy đố mày làm nên thì bạn nghĩ sao.
Còn như các bạn kia thì than phiền về vấn đề cơ sở vật chất cua cac truởng ở ta,dĩ nhiên điểu nảy không sai,khi bạn học ở các trừơng có liên kết đào tạo thì cơ sở vật chất tuy là nhỉnh hơn,nhưng mà ở đó chỉ dạy về công nghệ tức là như o K hoac la Ap thì các bạn thấy đó luôn có công nghệ mới về môn học cũng như trang thiết bị,còn các trường của VN ta mặc dù không có dK như dzậy nhưng mà cái mà sinh viên được học là những cái căn bản mà người học CNTT cần biết,vâng đó là phương pháp sư phạm,còn như bạn ham muốn CNTT...OK nhưng mà đâu phải mới đi học đăng kí ở các trường đó la nghiễm nhiên trở thành LTV quốc tế hay MCSD,MCSE...liền đâu,các bạn nghĩ đúng hông.
than.

abcdef
26-11-2002, 21:32
Theo tui có vô thì vô mấy cái trung tâm liên kết với nước ngoài như Aptech (tôi đang định chui vô), hay NITT, dù có người chê nhưng số lượng khen vẫn cao hơn.
Còn mấy cái "chung tâm" của tư nhân, như cái trung tâm HTC công nghệ cao gì đấy ở 74 Đại Cồ Việt vả 2 cơ sở nữa là ở Cầu Giấy và phố gì đi vào cổng ký túc xá BK. Nghe quảng cáo rõ hay, tui chui vô học thử. Quảng cáo thì Lập trình Web nào ASP, PHP, JSP vậy mà tui học cả 2 tháng vẫn HTML và Javascript, khi tui hỏi mãi sao không thấy lập trình thì ông "thầy" bẩu là "Javascript là lập trình rồi đấy", hic. Thế là tui đánh bài chuồn.

fireball
26-11-2002, 23:50
Bài viết được gửi bởi abcdef
ĐHBK thì có thể nói là "nhất" về CNTT. Vậy mà phòng máy thì toàn máy cũ, ổ cứng thì không có, không đủ cả chất lượng lẫn số lượng, nói chi đến nối mạng:(.
Đính chính: ĐHBK HN, còn HCM thì tui không có biết.

SV ĐHBK HN khoa CNTT mà kể từ lúc học cho tới lúc ra trường không một lần được thực hành tại trường (đấy là 1 SV BK khoa CNTT đã ra trường 2 năm nay nói với tôi vậy - không biết các khoá sau, đặc biệt là khóa 47 này có gì thay đổi chưa???).
Thực ra tại trường BK vẫn có các phòng Lab nhưng chỉ một số khoa và của khoa nào riêng khoa đó. Tôi đã vào phòng Lab của viện vật lý kỹ thuật C10-301 của trường. Máy ở đây vào loại...siêu cũ, dùng quả 3X, chỉ chạy được Pascal và C. Hơn nữa máy thường xuyên bị treo và hỏng hóc. Mấy "bác" quản lý phòng máy lúc nào cũng thấy kè kè bên các loại đồ nghê, ốc vít..để sẵn sàng khi có sự cố. Nói vậy chứ các bác BK khoa CNTT nhờ ...máy nhà và khả năng nên vẫn ok.
Còn Genetic riêng tại A15 mà tập trung 3 phòng Lab, hơn nửa là máy mới, tất nhiên office2000 và nối mạng. Sv năm thứ hai hàng tuần có 6 tiết thực hành (4 tiết Lab cố định, 2 tiết theo thứ tự tuần chẵn-lẻ). Buổi tối, có thầy hướng dẫn free, SV nào muốn đến học thì thoải mái.

Còn về chương trình học, khoa CNTT BK không dạy cụ thể về một ngôn ngữ lập trình nào mà chỉ về chung chung data struct, database, cấu trúc máy tính...Bác nào muốn chuyên sâu vào cái gì...tự học! (cũng nghe người nêu ở trên nói - ko biết có thay đổi gì ko???).
Trong khi Gen thì, hic..quả thật năm thứ 1: pascal; năm thứ 2: C (kỳ 1), VB, networking+, database (kỳ 2); các năm kế tiếp là C++, Ar.fund, Java, web design...v..v (bác nào học hết 5 năm Gen thì rõ nhất). Quả "banana" nhất là kể từ năm thứ 2 là phải học = English tất cả các môn từ Toán (algebra & caculus- đại số & tính toán, advanced maths - toán cao cấp, decrete maths-toán rời rạc, statistic (thống kê)..v..v), đến lập trình. Lúc học thì cứ ung dung nhưng lúc thi giữa kỳ hay final exam thì vắt chân lên cổ mà học. Bắt đầu từ năm 2 nếu phải thi lại 1 môn thì cứ thế nộp 100.000VND lệ phí thi lại 1 môn nhé!Trời ạ, .."phá sản" như chơi vì thời gian để học 1 ngôn ngữ lập trình chỉ vài tháng, lại = E nên chỉ còn cách phải mua sách tiếng việt về mà đọc hiểu đã...hic...

Có một điểm khác biệt khá lớn giữa nền GD của Gen Singapore và của VN là: tại Vn, nếu qua được cửa ải là đỗ ĐH thì ok sau đó cứ thế hầu hết đến 90% có bằng. Còn Gen, càng lên càng ..khó, nợ quá số môn cho phép thì ko tốt nghiệp được hoặc học lại..cùng khoá cơ sở. 5 năm công cốc nếu ko cẩn thận. Chẳng hạn, khoá D1(higher diploma) có 41sv/hơn 300sv là nhận bằng ngay khi bảo vệ thành công project (khoảng ~100sv sẽ có bằng sau khi trả nợ 1 vài môn). Số còn lại thì chỉ nhận được bằng... diploma (của 3 năm học) hoặc xuống học lại cùng... các bé khoá mới. Khoá D2 có khá hơn do có kinh nghiệm của đàn anh, đàn chị. Cho nên Sv lúc nào cũng lo nơm nớp là ko cẩn thận thì out!
Lại nói về cái khoản ..tiếng Anh. Giáo viên dạy Gen thì một số là gv gốc của Sg sang, 2-3 sv tình nguyện người Anh (dạy cách phát âm và giao tiếp), còn lại đa số là gv của... BK (tất nhiên phải những người có khả năng dạy = T.A). Nhưng GV ta phát âm ko chuẩn lắm, thậm chí khá...buồn cười. SV..phản đối, thì thầy chủ nhiệm chương trình bảo: thôi bỏ qua đi, cái chính là học kiến thức của các thầy, các thầy tuy T.A ko giỏi lắm nhưng chuyên môn thì ko phải phàn nàn (cũng may có cái khoản này gỡ lại!)

Một điểm khác nữa là khi bảo vệ luận án, điều bắt buộc ở đây là tính hợp tác. Ko có chuyện từng cá nhân làm, mà phải từng nhóm 4-5 sv chung 1 đề tài (phạm vi như web design, graphic...những gì liên quan đến lĩnh vực học), họ phải chia nhau ra và phân công làm từng phần của project (tất nhiên = T.A) nhưng phải nắm vững toàn bộ project đó. Lúc bảo vệ trước hội đồng hầu như toàn người nước ngoài, từng người một bị hỏi. Nếu vì lý do nào mà ko thuyết trình được thì..thôi rồi, bao gồm cả trường hợp T.A ko đủ để làm cho hội đồng...hiểu. Có những trường hợp chỉ vì ko nói đc T.A mà bảo vệ ko thành công (mặc dù biết sử dụng T.A để.. viết).

Chỉ là một vài nét so sánh. Rất tốt khi học tại trường như BK, thế nhưng cũng khá hay nếu sau khi nhận bằng higher diploma để được hiển nhiên chuyển tiếp sang master tại các nước khác ;)

Mà quên, Gen chính là 1 khoa hợp tác đào tạo của BK với Sg. Tất cả mọi giấy tờ có liên quan trong quá trình học phải có dấu của ĐHBK, duy chỉ có 1 điều tấm bằng tốt nghiệp là của Sg chứ ko phải của VN ;)

http://genetic.vngate.net/diendan
http://www.bkgenetic.com
http://www.hut.edu.vn/khoa-vien/Genetic/genetic1.html

Rongnuocviet
27-11-2002, 01:08
Tôi cũng đã là một trong những người có cảnh ngộ như vậy. Các trường mà liên kết với nước ngoài thì tôi chưa học nhưng trường do BK đào tạo thì tôi đang học. Tôi không nói đến DHBK, trường tôi cũng là trường có tiếng tương đương (xin lỗi tôi không nói tên trường). Các ngành khác thì tôi không biết nhưng ngành CNTT của tôi thì thật la thê thảm. Cái cách đào tạo thật vô nghĩa va cơ sở vật chất thì chán vô cùng. Đã đến lúc phải suy nghĩ nghiêm túc về ngành công nghệ thông tin của ta va nhất la khâu đào tạo.
Tôi chỉ thich một câu nói:
" Nếu học CNTT mà đi ngủ trước 10h thì nên đổi ngành khác ngay khi chưa muộn"

abcdef
27-11-2002, 08:00
Bài viết được gửi bởi fireball
Mấy "bác" quản lý phòng máy lúc nào cũng thấy kè kè bên các loại đồ nghê, ốc vít..để sẵn sàng khi có sự cố. Nói vậy chứ các bác BK khoa CNTT nhờ ...máy nhà và khả năng nên vẫn ok.

Không vậy thì mấy bác quản lý đâu có việc làm.
Năm nay trường cũng vẫn thế cậu à. May mà hiện nay hầu hết các Sv đều có PC, nếu không thì....

steaven28us
27-11-2002, 09:09
Ôi ,sự thật phủ phàng ,tui chỉ học mới 1 HK Kỹ thuật viên Aptech mà chịu ko nổi rổi .Tuy ko có gì ghê gớm but đúng là GV ko thiếu đủ thứ .Chỉ được cái thích vào lớp để hỏi nhiều cái mình ko hiểu .Tui thấy đúng là học ở trung tâm thì ko được mà tự học cũng ko xong(có ai đâu mà hỏi)

tuongvibk
27-11-2002, 13:23
Bài viết được gửi bởi steaven28us
Ôi ,sự thật phủ phàng ,tui chỉ học mới 1 HK Kỹ thuật viên Aptech mà chịu ko nổi rổi .Tuy ko có gì ghê gớm but đúng là GV ko thiếu đủ thứ .Chỉ được cái thích vào lớp để hỏi nhiều cái mình ko hiểu .Tui thấy đúng là học ở trung tâm thì ko được mà tự học cũng ko xong(có ai đâu mà hỏi)

Nói ra thì mắc cỡ, nhưng tui bực mình quá, tui học BK 4 năm rồi mà không biết gì nhiều bởi vì chỉ dạy lý thuyết chứ chẳng cho thực hành, tại hồi đó tui ngây thơ nghĩ là i học trường sẽ dạy hết nhưng bây giờ hiểu ra thì đã ... :.( , nói chung là phải tự học thôi hic hic

yuna_admirer
27-11-2002, 13:54
Các anh chị nhận ra chân lý rồi hén . Học không lo mà cứ chê tới chê lui

As_coong
27-11-2002, 14:09
Cái này là nói cho nhau biết thôi chớ cũng không...dám chê,thử hỏi đố ông nhà báo nào dám đưa những chuyện này lên...không bị hỏi thăm sức khoẻ thì bị cấp trên nhắc nhở vì đụng chạm đến bộ này cục nọ...

abcdef
27-11-2002, 14:19
Giá như bớt được chỉ một đại gia "rút ruột" nhà nước thì khối trường học khang trang hơn.

nguyengl
28-11-2002, 12:39
Theo những gì As_coong cho biết và kinh nghiệm của tôi thì học viện K và N chỉ quảng cáo hấp dẫn,hứa hẹn nhiều thôi chớ chẳng được bao nhiêu...Ai mà nhẹ dạ thì mất tiền,tuy nhiên vẫn được cái kinh n như tui đây là...biết mình bị lừa hic hic.

Savage
29-11-2002, 01:16
Nghe cac Bac ke ve viec dao tao CNTT o VN the thi chuoi that , chuoi het suc tuong tuong...Hoa ra em van la nguoi suong nhat o day roi a , nay nhe , Truong minh y.. Phong may OK cuc ky , toan man hinh rong 17-21inch Cau hinh cao , dap ung day du cac chuong trinh manh nhat , tu Dot Net , toi Game ....Linux , Unix , .., noi Net free , ve KTX thi cung co duong chuyen bang cable toc do 10 mb/s toi tung room , cung free not .. va noi chung Internet va phong may ko phai la van de lo ngai , mot tuan thuc hanh 8 tieng tren phong may , va neu co gi khong hieu thi giang vien san sang giai dap cho ban tai phong may bat ky luc nao giang vien co free time .
-tinh hinh o Vn the thi cac Bac chi co cach tu hoc va mang bai den ma hoi giang vien thoi chu biet lam sao duoc

abcdef
29-11-2002, 08:21
Mang bài đến hỏi giảng viên về .Net, Java, PHP.... chắc gì các thẩy đã biết. Mà tình trạng hiện nay thì không phải cứ tốt nghiệp loại ưu thì được giữ lại trường.

Theo tui biết "Southern Cross University" của Úc đào tạo cử nhân IT giống như Aptech đào tạo (và còn cao hơn nhiều), vậy thì tại sao các trường VN lại vẫn học những cái cũ rích.

Savage
29-11-2002, 23:01
Viec dao tao o cac truong o VN thi dung la hoi cu that , Nhung ma cung khong the chay theo kieu APTECH duoc ma U .. o DH dao tao phai co bai ban can than , Khong the thien ve Ngon Ngu duoc ...vi du nhu trong truong DH thi phai hoc Vat ly ( rat quan trong ) , Discrete maths , Data structure , Artificail intelligance .. Va nhieu nhieu cac mon tuong chung nhu thua .. nhung lai hoan toan can thiet , con o Aptech thi thien ve day cac ngon ngu , tiep xuc voi cai moi .. cai do phuc vu cho nhung ai khong phai chuyen nghanh CNTT ma muon theo hoc ve IT de ma lam viec tay trai... con muon dao tao ra nhung nguoi lam ve CNTT mot cach bai ban thi khong the giong nhu Aptech duoc .....

abcdef
30-11-2002, 08:28
I know. Nhưng mà họ (cái trường đào tạo cử nhân ở Úc) họ vẫn học bài bản đấy chứ, mà họ lại học được những công nghệ mới. Giống Aptech chỉ là giống 2 năm thôi, còn những 3 năm nữa kia mà, chả lẽ lại không đủ thời gian để học những môn mà bạn nói. Chắc tại họ không có các môn như Triết, KTế Chính trị,....

nguyengl
02-12-2002, 14:34
Á chào bạn Savage rất cám ơn bạn tham gia diễn đàn nhưng hình như là bạn ở Úc hay là nước nào đó nên quên là chữ VN có dấu hả,mong bạn khi góp ý thì ráng ráng giùm bà con nhờ vậy...

yuna_admirer
03-12-2002, 03:12
Cũng đúng thui , bởi vậy mới có trung tâm ra đời .

Savage
03-12-2002, 04:49
Bài viết được gửi bởi nguyengl
Á chào bạn Savage rất cám ơn bạn tham gia diễn đàn nhưng hình như là bạn ở Úc hay là nước nào đó nên quên là chữ VN có dấu hả,mong bạn khi góp ý thì ráng ráng giùm bà con nhờ vậy...
hic hic.. tui xin lỗi , tại vì tui ko có nhiều time for forum ,cho nên mỗi lần vào là tui type qua quít rồi còn học bài , ....
ah , tôi không ở Uc đâu ,mà tôi ở cái nơi mà người ta bảo là " kém phát triển" đó...-:) Russia .

abcdef
03-12-2002, 07:47
Nghe nói Russia cntt còn hơn Úc nhiều mà. Ai nói kém pt vậy?

MatKieng
03-12-2002, 07:54
Các bạn chê ngành CNTT dữ vậy thì đổi sang ngành khác đi, hay sang ngành Cơ Điện Tử giống tui đi, hihi. Nói vậy thôi, chứ thời gian đâu mà giảng viên truyền hết cho các bạn tất cả kiến thức được chứ? Nếu chú trọng Công nghệ mới thì tất nhiên Nền tảng sẻ ít đi và ngược lại (các bạn học CNTT chắc biết ngay cả trong viêc lập trình cũng có trade off giữa Speed và Memory mà, hihi) Nếu muốn học sâu thì phải nghe lời của Lenin thoi: Học, Học nữa, Học mãi. Chúc các bạn học hoài mà không thấy mệt!!!

nguyengl
04-12-2002, 18:19
Savage tôi rất ngưỡng mộ người Nga cũng như đất nước của họ
...
Bạn MatKieng hình như hơi bị lạc đề rồi...

Savage
05-12-2002, 02:10
Bài viết được gửi bởi nguyengl
Savage tôi rất ngưỡng mộ người Nga cũng như đất nước của họ
...
Bạn MatKieng hình như hơi bị lạc đề rồi...

cám ơn bác nguyengl... nhưng mà ở VN mà nói là đi du học ở Nga là người ta ngạc nhiên lắm đó Bác ạ :-) Nga đói rách thế thì có gì mà học :-)

abcdef
05-12-2002, 08:00
Đấy chắc chỉ là số ít người "đi du học chưa hẳn là đã đi học".

As_coong
06-12-2002, 17:29
sao abcdef biết như dzậy được !

BHC
06-12-2002, 23:16
Nói đi nói lại thì công nghệ thông tin VN cũng có mặt được và chưa được. Chúng ta không chỉ đánh giá những mặt chưa được mà phải nhìn nhận nó cũng có những bươc tiến cao hơn. Nhưng tất cả đều là để đáp ứng nhu cầu của chúng ta thôi. hãy tự phấn đấu tự học hỏi là điều quan trọng. Đúng không.

lol :.( lol lol

As_coong
07-12-2002, 12:25
ok BHC...................

abcdef
08-12-2002, 08:17
Bài viết được gửi bởi As_coong
sao abcdef biết như dzậy được !

Có gì khó đâu mà không biết, đi du học là để học chứ để buôn bán đâu mà phải coi trọng "rách" hay "lành".

clickmouse
08-12-2002, 12:34
Bác BHC nói cũng đúng chỉ có tự học là tất cả thôi nhưng mà có điều là ở chỗ ta không có đủ tài nguyên để tìm hiểu hichic, tui đây cũng xem qua mấy sách viết bằng tiếng việt cũng viết cà chớn lắm, gặp phải những tay không biết gì mà dùng sách đấy thì tội nghiệp quá, còn sách tiếng anh thì dân ta cũng chưa mấy ai dủ trình độ để duyệt được hết.

abcdef
08-12-2002, 18:10
Vay Dao tao CNTT phai di doi voi dao tao tieng Anh hen? Dang nay toan hoc nhung mon linh tinh o dau, tieng Anh thi chi hoc so so. Phai tim trung tam English nao chat luong ma hoc vay.

As_coong
09-12-2002, 09:49
Có một trường Neu Horizon tui nghe nói đào tạo CNTT cũng good,chỉ là nghe thôi,không biết có ai học ở đây không dzạy cà.

send abcdef:
Chắc là bạn không hiểu ý tui.
thanhk