PDA

View Full Version : Máy em giật quá không biết tại sao

ManguonMo
16-05-2005, 18:21
Em đổi máy mới máy cũ nhường lại cho ông anh nhưng khổ nỗi dạo này nó rất giật mà trước đó thì không hề giật, Mang tiếng quá em không biết làm thế nào, em tháo ram và VGA(128MB) từ máy mới sang máy cũ vẫn giật thậm chí chơi line cũng giật text direct thì hình toàn bị dừng , Lúc đầu em nghĩ là tại ổ cứng vì chỉ có khác mỗi cái máy cũ mỗi cái ổ cứng thôi, Em lại mua ổ cứng khác ( lúc dầu là 1 cái ổ cũ) chạy không giật nũa , Nhưng hôm nọ xem lại lại thấy giật , em thủ VGA và ram sang máy em thì không sao cả . Mong các bác giúp đỡ

nohaoma
16-05-2005, 18:34
Thay bộ nguồn khác thử xem.

isa
16-05-2005, 19:31
Thay bộ nguồn khác thử xem.

Há, Máy em giật quá không biết tại sao mà lại khuyên người ta thay bộ nguồn ư? suýt ngất :D

mathiencusi
16-05-2005, 19:38
Em đổi máy mới máy cũ nhường lại cho ông anh nhưng khổ nỗi dạo này nó rất giật mà trước đó thì không hề giật, Mang tiếng quá em không biết làm thế nào, em tháo ram và VGA(128MB) từ máy mới sang máy cũ vẫn giật thậm chí chơi line cũng giật text direct thì hình toàn bị dừng , Lúc đầu em nghĩ là tại ổ cứng vì chỉ có khác mỗi cái máy cũ mỗi cái ổ cứng thôi, Em lại mua ổ cứng khác ( lúc dầu là 1 cái ổ cũ) chạy không giật nũa , Nhưng hôm nọ xem lại lại thấy giật , em thủ VGA và ram sang máy em thì không sao cả . Mong các bác giúp đỡ
có thể do cái ổ cứng không active được DMA, máy lại thiếu RAM nên chạy chậm .......cái này tui đã bị ro`i ..................

nohaoma
16-05-2005, 20:11
ngu như bò ( ISA ) ...

đọc kĩ chưa ??? tôi đã bảo là " tôi đã bị trường hợp này rồi "

Tôi đã test tất cả : Mainboard, CPU, Ram, Video card, HDD, ... tất cả không bị gì hết.

Tôi nhắc lại, đã test tất cả, ko bị gì hết.

Cuối cùng, thay Power khác, thế là xong.

Nếu ai tin thì hãy thử xem, nếu còn không tin .....thì tùy, mất thời gian quá

chấm hết.

mathiencusi
16-05-2005, 20:14
ngu như bò ...

Tôi đã test tất cả : Mainboard, CPU, Ram, Video card, HDD, ... tất cả không bị gì hết.

Nếu ai tin thì hãy thử xem, nếu còn không tin .....thì tùy, mất thời gian quá

chấm hết.
tay này mới đú'ng là ngu as po` mà lì như trâu :D....................
PSU mà không ổn định ===> máy reboot or màn hình xanh chứ không chạy giật giật đâu

nohaoma
16-05-2005, 20:22
Sao thế gian này còn nhiều bò quá (2 con : ISA và MACTHIENCUSI )..... đã vậy rồi mà còn .... vừa mù , vừa đuôi nữa chứ.....

nguyenduylong
16-05-2005, 20:27
mấy con bò này cãi nhau hoài, có thể là máy của nohaoma nó như thế, mà cũng có thể là nó bị mad ở một chỗ nào khác, khi lắp nguồn mới vào thì nó hết mad, còn không lo tư vấn cho khổ chủ đi cứ ngồi đó mà cãi nhau.
to MaNguonMo: theo tui nghĩ thì có thể là do ổ cứng, xem lại dây nối ổ cứng, hệ điều hành, các chương trình đang dùng coi? lần trước thay ổ mới không còn bị giật ---> giờ fomat ổ mới rồi dùng lại nó như một cái mới lần 2 coi thế nào.

nohaoma
16-05-2005, 20:35
phòng máy của tôi hơn 40 máy .mới hoàn toàn, 3 máy đã bị như thế và tôi đã khắc phục hoàn toàn.

thì tôi bảo " nếu tin thì thử xem , còn không thì làm cách khác".
có người hỏi thì tôi muốn giúp thế thôi, còn ai đã quá giỏi, chắc không cần phải phải đọc những dòng này. Hãy dành thời gian quý giá cho những việc khác quan trọng hơn đi.

athlon26
16-05-2005, 20:52
phòng máy của tôi hơn 40 máy .mới hoàn toàn, 3 máy đã bị như thế và tôi đã khắc phục hoàn toàn.

thì tôi bảo " nếu tin thì thử xem , còn không thì làm cách khác".
có người hỏi thì tôi muốn giúp thế thôi, còn ai đã quá giỏi, chắc không cần phải phải đọc những dòng này. Hãy dành thời gian quý giá cho những việc khác quan trọng hơn đi.

bac nay an noi nghe chuong tai ko chiu duoc , toi ko ban den chuyen " may tinh chay cha.m thi phai thay nguon " ma chi noi cach an noi cua bac , nha?y vao dien dan noi nguoi ta " ngu nhu bo " vay bac xem bac gioi hon ho. duoc bao nhieu , nhung member kieu nay chi lam cho chat luong DDTH di xuong thoi , mod dau ko ra tay nhi?

xin loi vi o hang net ko co font tieng viet

nohaoma
16-05-2005, 21:06
Tôi không giỏi hơn ai trong diễn đàn này hết, tôi chỉ nói những gì tôi đã biết và tôi đã làm rồi,còn những ai đã quá giỏi, chắc không cần phải phải đọc những dòng này. Hãy dành thời gian quý giá cho những việc khác quan trọng hơn đi.
Nếu Mod thấy tôi làm xấu đi chất lượng của DDTH thì cứ Del hay làm gì đó theo trách nhiệm của mình.
Xin cám ơn.

SyphonFighter
16-05-2005, 21:57
Wow..

DDTH----> Chổ Tranh luận đúng rồi..

Nhưng trước tiên thì cho ý kiến để giup ngưới có vấn đề kìa..
"Máy Em bị GIẬT..là GIẬT cái gì kìa"" Màn hình GIẬT---> Refresh Rate (frequency) giũa mán hình và VGA card không trùng nhau..(không đúng)

Còn nguồn bị YẾU..Máy GIẬT kiểu RESTART...
Còn gì nửa không mong người Khác góp ý cho khổ chủ PLEASE../PLEASE

Peace Bà Con

black_nguyen
16-05-2005, 23:14
Có thể nói rõ trường hợp giật màn hình của bạn thử coi..l.để anh em có thể giúp ..!!

isa
16-05-2005, 23:44
Tôi không giỏi hơn ai trong diễn đàn này hết, tôi chỉ nói những gì tôi đã biết và tôi đã làm rồi,còn những ai đã quá giỏi, chắc không cần phải phải đọc những dòng này. Hãy dành thời gian quý giá cho những việc khác quan trọng hơn đi.
Nếu Mod thấy tôi làm xấu đi chất lượng của DDTH thì cứ Del hay làm gì đó theo trách nhiệm của mình.
Xin cám ơn.
Trước hết xin lỗi cho hỏi là nohaoma bao nhiêu tuổi rồi mà ăn nói xấc sược thế ? có thể tôi nói không đúng nhưng cậu cũng không có quyền chửi tôi (hay MATHIENCUSI) là đồ con bò, đây là một diễn đàn mọi người không ai biết ai nhưng không phải cậu muốn nói gì thì nói đâu, nhất là chửi người khác. Câu bảo là máy câu nó thế, thay nguồn khác vào thì hết <= điều này có thể chỉ đúng với máy của cậu thôi hiểu chưa ? Cái kiểu nói như thế chẳng khác nào một con ếch đứng ở đáy một cái giếng rồi bảo "Chà, trời bé thật. Chỉ to bằng miệng giếng thế kia thôi à ?" Tôi nói thế không phải là tôi bảo cậu là con ếch nhưng nếu câu còn nói theo cái kiểu đấy thì cậu cũng chỉ bằng một con nòng nọng vừa rụng đuôi thôi. Thử hỏi trên dđ này có bao nhiêu người khi thấy máy tính giật giật mà lại nghĩ đến bộ nguồn trước hết chưa ? nếu có thêm người nữa đồng ý với quan điểm của cậu thì tôi sẵn sàng là con bò đấy, chắc chắn (nhưng đừng reg thêm nick đểu nhé :D).
Tôi không giỏi hơn ai trong diễn đàn này hết+Sao thế gian này còn nhiều bò quá (2 con : ISA và MACTHIENCUSI ) => cậu cũng không bằng bò à ? :D nói làm sao đừng để câu sau đá xéo câu trứơc chứ nohaoma ?

@ManguonMo: Bạn miêu tả kĩ lại hiện tượng giật giật của máy cho mọi người tham khảo kẻo mọi người thành bò hết bây giờ. Nếu có thể thì nên mượn một hai cái ổ cứng khác để thử xem sao.

hi_kimtrang
17-05-2005, 07:01
hoàn hảo ,isa tài thiệt

PMT
17-05-2005, 07:51
Máy cũ của bạn nếu test DirectX mà cũng bị đứng hình thì đó là do driver card màn hình và DirectX không ăn rơ với nhau. Bạn cài lại driver khác thử xem, nếu không hết thì cài lại DirectX khác luôn. Bạn xài card gì cho máy cũ, DirectX ver mấy? Chuyện này rất ít khả năng là do nguồn, còn khả năng do DMA cũng có thể nếu bạn không xài win2K/XP. Bạn có thể enable cái DMA cho các ổ xài giao tiếp IDE trong máy đó. Hiện tượng khi không có DMA là mỗi lần máy truy xuất thiết bị IDE, con chuột sẽ đứng trơ như đá vậy. Nếu bạn bị vậy luôn thì đúgn rồi đó.

nohaoma
17-05-2005, 10:00
xin nhắc lại ...

Hãy đọc kĩ lại mô tả của MaNguonMo đi

Người ta đã thử hết cách rồi, nhưng Power thì chưa.
Tôi cũng đã bị như thế rồi, là 3 máy chứ không phải 1
Nên tôi mới chỉ người ta thử xem, nếu tin.

Còn đối với ISA, tôi không có thời gian để lí sự với cu cậu.

tran_phong
17-05-2005, 11:23
Trờii oi nghe mệt cái lỗ nhĩ quá. Nohaoma làm gì mà cay cú dữ thế, bà con với nhau không hà mà sao lại nặng nhẹ thế.
Manguonmo nói thử hết cách rồi vậy có nghĩ là main không thích hợp với VGA không? Cái này người ta gọi là Main kén card màn hình đó. Vga mới và cũ có cùng hãng sản xuất không? Với lại máy cũ cấu hình như thế nào vậy?Chơi tới VGA 128MB không có vừa đâu nhá.
chú ý tới AGP port nữa

có thử màn hình khác chưa. Những màn hình đời cũ đâu chịu nổi tầng số và độ phân giải cao.

Alex_del
17-05-2005, 13:16
Trời ơi,,,bà con ơi,///??????Đại chiến thế giới lần thứ ....3 hay sao vậy kìa.....
Nói chuyện nhẹ nhàng thôi !

black_nguyen
17-05-2005, 16:27
Chỉ còn cách là thử PSU khác như nohaoma thử coi! hình như co cách này là chưa thử thôi..! còn nếu là do Dx không ăn rơ với màn hình thì không phải vì lúc trước máy của manguonmo không bị giật...chỉ bị sau khi manguonmo cho máy thôi!

ManguonMo
17-05-2005, 22:03
Em xin loi gio em moi ra mang duoc. Em xin ta ky hien tuong nhu sau
O cung cai dau em thu la 1 cai o cu 5400 vong luc dau em nghi la do o cung quay cham hay loi nen moi giat. sau do em mua 1 cai o samsung moi cai vao khong giat gi ca nhung vua roi em ve que xem lai thay no rat giat card cu la ndivia tnt2 32m con ve driver thi em nghi la ko anh huong gi vi truoc day em dung ko sao ca. con co 1 cai khac nua so voi may cu cua em la em doi quat chip moi nhung em ko dung tan nhiet khong biet co phai do nong khong. Nguon thi em nghi la ko phai lam gi co chuyen may giat la tai nguon con cung dung la nguon khac that. cau hinh may do la
Main MSI 9398
Ram 256
Chip ce 1.7 Gh
o cung samsung moi
VGa Nvidia TNT2 32MB
Case moi
mong cac bac giup em moi may cai winxp sp1 nhung truoc cai thi khong giat gi ca

Em xin ta may giat nhu sau : vi du dang choi line no dang chay binh thuong tu dung chay nhanh hon sau do chay lai cham cu cai kieu day nhanh roi cham.tro gi cung the

em xin lỗi em quyên đanh tiếng việt

yellowriver
18-05-2005, 15:34
Chẳng phải riêng máy các bác đâu.
Tôi có một cái máy Compaq đồng bộ P2.4 ram 256 cũng thỉnh thoảng bị vậy mà
Chơi game đang chạy rất nhanh tự nhiên quay chậm như trong film matran vậy và sau độ 3-5 phút thì nó lại chạy ầm ầm (Halflife chẳng hạn)
Tôi cũng chẳng biết tại sao nhưng hình như là từ hồi tôi xài XP SP2 thì nó bị vậy
Chắc là các bác không thể chê về phần cứng được nữa vì những máy đồng bộ tôi nghĩ họ đã test kỹ rồi.
Nếu cài W2003S thì bạn phải vào display properties\settings\Advan\troubleshoot\ kéo cái hardware... lên full thì sẽ không giật.

tpthien
18-05-2005, 20:29
Máy mình cũng vậy nữa nhưng ko trầm trọng như của bác này,khi tháo cái ổ DVD thì lại bình thường các bác cho ý kiến

SyphonFighter
18-05-2005, 20:43
Máy mình cũng vậy nữa nhưng ko trầm trọng như của bác này,khi tháo cái ổ DVD thì lại bình thường các bác cho ý kiến

Máy của chú có thể do nguồn không đủ, nên khi tháo DVD ra nó lại bình thường. DVD-ROM= 20 Watts

SyphonFighter
19-05-2005, 11:58
Chơi game đang chạy rất nhanh tự nhiên quay chậm như trong film matran vậy và sau độ 3-5 phút thì nó lại chạy ầm ầm (Halflife chẳng hạn)
Tôi cũng chẳng biết tại sao nhưng hình như là từ hồi tôi xài XP SP2 thì nó bị vậy
Chắc là các bác không thể chê về phần cứng được nữa vì những máy đồng bộ tôi nghĩ họ đã test kỹ rồi.
Nếu cài W2003S thì bạn phải vào display properties\settings\Advan\troubleshoot\ kéo cái hardware... lên full thì sẽ không giật.

Tui mới nhớ ra cái này....Bác nói--"Chơi game đang chạy rất nhanh tự nhiên quay chậm như trong film matran vậy và sau độ 3-5 phút thì nó lại chạy ầm ầm (Halflife chẳng hạn)"

Hiện tượng này la do Nhiêt đọ cua CPU nóng quá. KHi CPU nóng quá thí INTEL CPU sẻ chậm lai, còn AMD CPU sẻ RESTART.. Bác thử coi nhiêt độ lên cao bao nhiêu khi Bác chơi game. Nếu không biết cách nào để coi nhiệt độ cua CPU thì Bác có thề thử cách này.
--Tháo nắp thùng máy ra và lấy quạt thổi vào khi chơi game, khi làm như vậy mà máy khong bi giật nửa la đúng do CPU nhiêt độ.
Nếu đúng thí Bác nên gắn thêm QUAT đi để lau không tốt đâu.

Chúc may mắn

tran_phong
19-05-2005, 15:55
Intel nóng quá la tắt luôn chứ không chậm lại đâu. AMD thì không biết. Muốn thử thì gỡ cậy quạt ra chạy biết liền hà. Nhưng nên giải nhiệt cho nó đi. với lại con Ce 1.7 chơi trò gì vậy? Ce chơi game đâu có đã. Lên net thì OK

yellowriver
20-05-2005, 11:31
Tui mới nhớ ra cái này....Bác nói--"Chơi game đang chạy rất nhanh tự nhiên quay chậm như trong film matran vậy và sau độ 3-5 phút thì nó lại chạy ầm ầm (Halflife chẳng hạn)"

Hiện tượng này la do Nhiêt đọ cua CPU nóng quá. KHi CPU nóng quá thí INTEL CPU sẻ chậm lai, còn AMD CPU sẻ RESTART.. Bác thử coi nhiêt độ lên cao bao nhiêu khi Bác chơi game. Nếu không biết cách nào để coi nhiệt độ cua CPU thì Bác có thề thử cách này.
--Tháo nắp thùng máy ra và lấy quạt thổi vào khi chơi game, khi làm như vậy mà máy khong bi giật nửa la đúng do CPU nhiêt độ.
Nếu đúng thí Bác nên gắn thêm QUAT đi để lau không tốt đâu.

Chúc may mắn
Bác đã được nhìn cái máy đồng bộ lần nào chưa mà kêu vậy. Bác thử kiếm một cái nào đó tháo ra coi cách nó bố trí quạt và đường thông gió nhé

isa
20-05-2005, 17:03
Chắc là các bác không thể chê về phần cứng được nữa vì những máy đồng bộ tôi nghĩ họ đã test kỹ rồi => Chưa chắc đâu, theo thời gian thì tất cả các linh kiện máy tính đều có thể trục trặc bất ngờ mà, có thể hôm nay chưa bị làm sao nhưng có ai dám chắc là mai bật lên nó vẫn chạy bình thường :D
Cùng một cấu hình máy, chạy SP1 vẫn nhanh hơn SP2 đấy, ít nhất là boot vẫn nhanh hơn :D (bản thân thấy vậy). Còn về game, ví dụ về Halflife cho gần với cậu nhé, có thể máy cậu là máy bộ thật nhưng cấu hình như thế thì cũng thương thôi chưa kể cậu còn chưa cho biết cái vid của máy có ngon không ? chơi halflife cũng mệt đấy. Không tin cứ thử để bot nhiều xem, chẳng out luôn ra ngoài nữa ấy chứ.

SyphonFighter
20-05-2005, 20:23
Bác đã được nhìn cái máy đồng bộ lần nào chưa mà kêu vậy. Bác thử kiếm một cái nào đó tháo ra coi cách nó bố trí quạt và đường thông gió nhé

Nếu tui không biết gì thì Tui đâu co góp ý làm gì..Tui nói la có cơ sở đàng hoàng khong nói xuông đâu.

HIHIHIHIH

Máy đồng bộ có phải là máy RÁP SẲN trước khi mua về không?..Sorry nghen, Tui không rỏ.

ISA nói đúng đó..Không phải máy đồng bộ là ngon đâu. Quạt lâu lâu cũng bị hư vậy, bui bặm đóng vào nó chay không ngon nửa. Bên trong nó sài mấy cái dây IDE Ribbon, bản rộng cản gió nhiều lắm.

U.N.I.X
20-05-2005, 20:32
Mấy cha bình luận máy đồng bộ với không đồng bộ làm đếch gì ,sao mà không đi hỏi Manguonmo, máy hết bệnh hay chưa..! cứ lép bép quài ..nhức đầu quá..!:wacko::wacko::wacko:

SyphonFighter
20-05-2005, 20:46
Ở đây là vậy đó, Người sữa được máy xong rồi không bao giơ THANK YOU đâu, mà lặn mất tiêu à.

hihihihi

-Peace-

ManguonMo
23-05-2005, 17:12
Em xin lỗi nhưng em chua sửa được vì em chua về được nhà, mong các bác bỏ qua cho em, nhưng em hướng dẫn người ở nhà làm vẫn không được

hay là card màn hình của em bị hỏng, lúc cài lại 0 giật là em dùng sp2

em xin cảm ơn các bác đã giúp đỡ tuần này em về xem lại có gì em báo lại sau

À em quyên Main và chip em chưa test , nguồn là nguồn mới, hay main của em bị hỏng nhỉ

trongtech
24-05-2005, 11:09
em thì chưa gặp trường hơp này bao giờ nhưng em thấy dùng những lời lẽ ko hay ma nói nhau như thế thì ko hay cho lắm . vi đây la sân chơi học hỏi va tim ra những điêu bô ích ma mỗi chúng ta chưa chac la mình đúng lam sao cho ddth ngay cang trở lên phát triển ..........?

yellowriver
24-05-2005, 11:27
Nói chung là cái máy đó thì cấu hình bình thường thôi so với bây giờ nhưng nó được mua thẳng trực tiếp từ FPT về và cũng mới dùng. Tuy nhiên với cấu hình như thế thì chơi HL là vô tư rồi trong đk chỉ khoảng 3-4 máy chơi với nhau mà chậm thì cũng phải có lý do của nó. Cũng có thể là do tại HDH quản lý bộ nhớ không tốt dẫn đến tình trạng như vậy. Tôi đã thử cái C1G Ram 256 Vga 8M mà không bị giật thì lý do gì mà cái máy kia giật chớ các bác.
Cái vụ này đã cái nhau nhiều rồi, chiến tranh nhiều rồi tốt nhất là nên ngừng lại.
Bạn nào post bài đầu tiên ấy thì đi mượn một con máy khác gần giống về mượn thử vài đồ cắm sang xem có thay đổi tình hình không.

thailehuy
24-05-2005, 14:30
Nếu không phải lỗi phần cứng thì bạn thử xem lại hết các driver của hệ thống coi có phù hợp với windows hay không :)
Nhiều khi là do driver card màn hình chưa có "digitally signed by windows" đó :)

ManguonMo
25-05-2005, 10:32
nhưng mà trước đến giờ em vẫn để driver tự nhận mà có cài gì đâu chỉ khác là trước em dùng sp1 giờ cài sp2 thôi

garoty
29-05-2005, 19:53
có khi nó ko tương thích chăng thử cài lại sp1 vì tui sợ sp2 chạy ì hơn sp1

tran_phong
30-05-2005, 08:39
chính xác SP2 chạy ì hơn nhiều. Nếu không nói là rùa.

hung28
30-05-2005, 16:02
dem ra ICARE thì cũng được nhưng có điều Tốn tiền và không được kinh nghiệm thôi.Thấy mọi người vất vả quá!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
còn nếu là lỗi phần mềm thì mượn một cái ổ cứng đã ỗn gắn vào thử coi!!!