PDA

View Full Version : Ý tưởng kinh doanh của bạn là gì ?

Fanjimmi
09-05-2005, 09:21
Xin chào tất cả các bạn. Mình tạo ra cái chủ đề này vì mình muốn tìm hiểu xem giới trẻ Việt Nam hôm nay sẽ khởi nghiệp như thế nào khi có nguồn vốn kha khá trong tay. :)

Mình có xem chương trình "khởi nghiệp" trên VTV3 vào tối thứ 2 hàng tuần. Mình thấy rất ấn tượng với đề tài này. Nên mình đã tạo cái topic để gom góp ý kiến của tất cả cư dân tren ddth.com.

Các bạn cho ý kiến nhiệt tình nhé. Cho dù mình có ý tưởng hay hay dở như thế nào mà vẫn chưa có khả năng thực hiện được thì hãy nói ra đây, biết đâu bạn sẽ tìm được nhà đầu tư cho mình :).

Hi vọng mọi người sẽ tham gia nhiệt tình. cảm ơn rất rất nhiều!

Kí tên : Fanjimmi

TôiyêuVN
09-05-2005, 09:48
Nếu bạn muốn biết giới trẻ VN hiện nay triển khai ý tưởng khởi nghiệp như thế nào thì mời bạn chịu khó nghiên cứu và đọc hết cái thread này: http://www.ddth.com/showthread.htm?t=62883&page=1&pp=15

Hy vọng bạn thích và tham gia đóng góp. :evil:

Fanjimmi
09-05-2005, 13:03
có vẻ mình đụng đến "bản quyền ý tưởng và tri thức" rồi nên ko có ai trả lời hết. :-D
to toiyeuvn : ngồi đọc hết 13 trang của bạn thì mình mất thời gian qúa. tuy nhiên mình thử đọc coi sao :) thanks bạn

ndmanh
10-05-2005, 09:24
Chỉ cần 30 triệu. Nhiều hơn thì tốt. Đầu tiên tôi sẽ mở một trung tâm đào tạo tin học nhỏ, mua một số máy tính và màn hình cũ rẻ tiền thôi. Dạy Word & Excel là chính, thêm một số môn Pascal, C, ... dần dần sẽ phát triển nên công ty. Khi doanh thu của mình khá tốt và có một số kinh nghiệm trong tay.

tinman
10-05-2005, 23:41
Chỉ cần 30 triệu. Nhiều hơn thì tốt. Đầu tiên tôi sẽ mở một trung tâm đào tạo tin học nhỏ, mua một số máy tính và màn hình cũ rẻ tiền thôi. Dạy Word & Excel là chính, thêm một số môn Pascal, C, ... dần dần sẽ phát triển nên công ty. Khi doanh thu của mình khá tốt và có một số kinh nghiệm trong tay.
Bạn sẻ làm sao để cạnh tranh lại các công ty lớn có tên tuổi, cơ sở vật chất đầy đủ và giảng viên đa dạng nhiều kinh nghiệm?

Fanjimmi
11-05-2005, 08:32
to ndmanh ! Mình cũng đã có ý định như bạn là mở một cơ sở nho nhỏ để dạy tin học căn bản (word..excel như bạn đã nói). và đối tượng phục vụ chính của mình là từ em bé đi nhà trẻ đến người lớn. Và bạn Tinman nói cũng rất đúng, tuy nhiên chưa hẳn các trung tâm lớn thì giỏi. Hiện nay nhiều trung tâm tin học ra đời ko phải là ít. Nhưng họ cũng đâu có trụ được ? lý do vì sao ?

Thứ 1: ban đầu họ dạy chất lượng thật đấy nhưng càng về sau thì càng dở (cái này mình đảm bảo, vì mình đã từng học thử)
Thứ 2 : Phía đối ngoại, tiếp thị ...của họ có vấn đề
(... )
Chiến lược và phương trâm của mình là "dạy chất lượng - học phí rẻ - chế độ ưu đãi". Chắc chắn sẽ thu hút được mọi người.

Cảm ơn các bạn đã tham gia, mong đóng góp ý kiến nhiều hơn nửa . thanks

ndmanh
12-05-2005, 18:39
ok. quan trọng nhất là đội ngũ giáo viên phải thực sự giỏi và nhiệt tình. không những quan tâm đến học viên trong vấn đề học tập mà một số vấn đề khác như nói chuyện, tư vấn về công việc, học tập ... cũng là một cách phát triển hay. không cần nhiều giáo viên, chỉ cần ít thôi nhưng chất lượng.

hahaman
16-05-2005, 08:54

không biết 30 tr mà có thể mở được 1 trung tâm và mướn giáo viên dạy. Chỉ cho tôi cách sử dụng tiền như vậy đi.
Thanks

daem0n
16-05-2005, 09:16

30 triệu chỉ mở được phòng net thôi. :)
(Bạn định vừa làm trưởng trung tâm, vừa làm thầy giáo, bảo vệ, kế toán ... hết luôn hả? :D )

Fanjimmi
16-05-2005, 10:21
(Bạn định vừa làm trưởng trung tâm, vừa làm thầy giáo, bảo vệ, kế toán ... hết luôn hả? :D )

-------------------

Tất nhiên là kiêm luôn những vị trí mà daem0n nói ở trên. Nhưng chỉ là thời gian đầu thôi, còn sau này mở rộng sẽ phải tính đến.
---------------
to all : Có vẻ trong box nghề nghiệp này thì chỉ nói chơi chơi thôi sao ấy. Mình thì ko thế, đang có 1 dự định sẽ sắp thành hiện thực trong tương lai. Hi vọng mọi người có con em, cháu chắt, chút chít gì cần 1 nơi học tin học thì giới thiệu đến TT của mình nhé :-D Nói cho vui chứ chờ con em, cháu chắt của các thành viên trong DDTH đến TT mình học thì đỏ con mắt (đụng nghề rùi :))

ngonchan
16-05-2005, 10:50
Nếu có 30 triệu ấy àh ? ngonchan sẽ hùn vốn với mấy người bạn mở tiệm net , "tích tiểu thành đại" , từ từ sẽ mở rộng ra . Nếu mà hên hên , gặp được người có cùng chí hướng thì sẽ nhận thiết kế web , viết code kiếm tiền thêm.Ý tưởng là thế nhưng đến khi thực hiện được thì chắc còn lâu lắm..

Hermex
16-05-2005, 18:40
Khong biet o Viet Nam minh hien nay co dich vu chat om chua nhi :D ???

zmt264
16-05-2005, 22:41
Xin chào tất cả các bạn. Mình tạo ra cái chủ đề này vì mình muốn tìm hiểu xem giới trẻ Việt Nam hôm nay sẽ khởi nghiệp như thế nào khi có nguồn vốn kha khá trong tay. :)

Mình có xem chương trình "khởi nghiệp" trên VTV3 vào tối thứ 2 hàng tuần. Mình thấy rất ấn tượng với đề tài này. Nên mình đã tạo cái topic để gom góp ý kiến của tất cả cư dân tren ddth.com.

Các bạn cho ý kiến nhiệt tình nhé. Cho dù mình có ý tưởng hay hay dở như thế nào mà vẫn chưa có khả năng thực hiện được thì hãy nói ra đây, biết đâu bạn sẽ tìm được nhà đầu tư cho mình :).

Hi vọng mọi người sẽ tham gia nhiệt tình. cảm ơn rất rất nhiều!

Kí tên : Fanjimmi

Có tiền không thì mở đi, đến làm giáo viên cho :D, đang rảnh, ko nhận lượng mà chỉ nhận % học phí thôi, có thể dạy được tất cả những môn phổ biến sau
( mức độ cơ bản thôi nha :D )
MS Office ( words, exel, pp ....)
Multimedia ( PS, Illu..., Flash, Corel....)
OS ( Win, Linux)
Network (basic)
Program ( VB,VC,C++,Pascal,Java,PHP,ASP...)
Hardware ( ko rành, chuyên phá máy nhưng bí quá vẫn dạy được :D )

Nói chung trừ mấy thư "cao câp" tầm CCNA,CCNP,...Hack, secu....ko dạy được thôi,mà mấy cái đấy muốn dạy cũng phải đầu tư kha khá đấy.

còn 30triệu mở hàng net trong thời đại này chỉ chết ốm thôi, cạnh tranh được với ai, về mấy khu CN mở còn tạm được :D, nhưng nói chung cũng phải 50triệu trở lên.

Cũng nhắc bạn luôn là thà bạn thu học phí 3 triệu rồi chi lại 2 triệu cho quảng cáo có khi còn hiệu quả hơn bạn thu học phí 1 triệu, rẻ chưa chắc tốt đâu, ít ra là xét từ góc độ người kinh doanh. Thôi cố cầy thêm tầm 50 triệu rồi kinh doanh đi, ko hợp tác với ai đó nữa

hieusua
18-05-2005, 01:57

30 triệu mở phòng net được mấy máy huh daem0n? Tui tính lập phòng net cỡ trung bình, máy trung bình, 20 máy, chỗ thuê trung bình etc. cũng phải mất khoảng 100 chai đó.

Fanjimmi
18-05-2005, 08:14
Có tiền không thì mở đi, đến làm giáo viên cho :D
Cũng nhắc bạn luôn là thà bạn thu học phí 3 triệu rồi chi lại 2 triệu cho quảng cáo có khi còn hiệu quả hơn bạn thu học phí 1 triệu, rẻ chưa chắc tốt đâu, ít ra là xét từ góc độ người kinh doanh. Thôi cố cầy thêm tầm 50 triệu rồi kinh doanh đi, ko hợp tác với ai đó nữa

Mời bạn làm giáo viên thì mình bỏ xó àh...:-D

Không hẳn cùng 1 phương thức kinh doanh mà tất cả mọi người làm đều thành công...mỗi người đều có cách riêng của mình...ok ko? Với mình chắc chắn sẽ thành công...mọi người cứ chờ nhé.

zmt264
19-05-2005, 19:32
Mời bạn làm giáo viên thì mình bỏ xó àh...:-D
.............
Không hẳn cùng 1 phương thức kinh doanh mà tất cả mọi người làm đều thành công...mỗi người đều có cách riêng của mình...ok ko? Với mình chắc chắn sẽ thành công...mọi người cứ chờ nhé.

Nói đùa vậy thôi, tớ đã từng đi dạy mấy năm hồi SV ở các trung tâm, mà giờ có thuê tớ cũng không dạy đâu, tính lười mà :D , thích du lịch, ăn ngon, xem phim và đọc sách chứ ko thích đi làm. Yên tâm cậu không bị bỏ xó đâu

Trong tác phẩm: Rich dad, poor dad,(trên thị trường bán nhiều với tên Cha giàu, cha ngheo hoặc tương tự, đọc quyển tập 2 ấy) chia chúng ta thành bốn kiểu người, tớ không thích làm kiểu T (tự làm), mà bí quá thì cũng đành làm vậy, hehe.

Có 1 cách nhân đôi, hoặc thâm chí nhân ba số tiền của cậu lên, trong vòng nửa tháng, đến một tháng thôi, cái này nghiêm túc đấy, nếu cậu quan tâm thì điện cho tớ, Tuấn 0958947025. Bật mí là cũng 1 dự án về giáo dục. 30 triệu thật ra là quá lớn rồi.

Tiền của cậu thì cậu có quyền quyết định, tớ chỉ góp ý thôi, còn cậu tự phân tích và làm. Còn nếu ko hợp tác được thì tớ tự mình đầu tư vậy, sau vài tháng nữa, cơm không ăn gạo còn đó mà

tranhahai
19-05-2005, 19:57
30 triệu. :)

Mua 01 may chụp hình 6 triệu.
Mua một máy quay phim 12 triệu.

một máy vi tính 8 triệu.
một máy scan 1.5 triệu

đi học Photoshop và làm phim (đơn giản lắm 1 tháng là ok)

mướn mặt bằng (nếu có sẵn càng tốt) lập 01 tiệm chỉnh chụp ảnh KTSvà nhận quay phim đám tiệc,, v.v.v
Hình thì đem ra các tiệm lớn rửa cho khách,,,, phim thì tự làm.. quá dễ,, hehehe

Có đam mê với công việc,,,,,, Cách này áp dụng rất tốt ở các khu vực gần các khu công nghiệp có nhiều công nhân (Đồng nai, Bình Dương chẳng hạn) >:)

Fanjimmi
24-05-2005, 14:56
30 triệu. :)

đi học Photoshop và làm phim (đơn giản lắm 1 tháng là ok)

phim thì tự làm.. quá dễ,, hehehe

:)

1 tháng mà học để biết sử dụng tool trong photoshop thì còn nghe được. chứ 1 tháng mà để làm được phim thì e rằng...Mình học photoshop mất 6 tháng rồi tự mày mò..giờ biết chút đỉnh. :)

Bạn chỉ mìn cách làm phim đi...dễ qúa mà..:) ok nha..thanks first

treyeuhoctap
19-01-2006, 13:47
Mình không biết các Pro khởi nghiệp thế nào, nhưng cảm thấy Fanjimmi rất tự tin <== Mấu chốt thành công, nhưng bạn à, mình tính không bằng trời tính đâu, hồi xưa mình cũng nghĩ đơn giản như bạn đó nhưng khi làm thì mới thấy chầy tay cay mặt. Cũng xót lắm, lỗ thì chưa thấy nhưng mệt mỏi thì cũng nhiều khi lắm. Hichic, khổ quá. Nhưng cuộc đời vẫn thiệt là đẹp. Tôi là người hạnh phúc. Chúc Fanjimmi thành công.

FireLotus
22-01-2006, 22:44
Thời buổi giờ dịch vụ ai tốt hơn người đó thắng!

CodeForBeer
08-02-2006, 08:37
Cho mình hỏi, nếu mở dv nhỏ dạy tin học thì có cần văn bằng gì ko? , có phải xin phép trước ở địa phương bạn đang ở ko? và xin giấy phép đăng kí ở đâu nếu ở Saigon?
Nói chung là toàn bộ các bước đăng kí, chứ lên đằng này xin xong, lại phải qua đằng kia, rồi đằng nọ ko chấp nhận..thấy sợ quá ..
Cám ơn nhìu :))

cyber5000
08-02-2006, 16:14
Nếu bạn không rõ thì chẳng biết đường nào mà lần cho ra đâu. Mình khuyên bạn nên ra dịch vụ tư vấn pháp luật, nhờ họ tư vấn cho mình tường bước thực hiện, như thế đảm bảo không bỏ sót, không uổng công chạy tùm lum ko được gì. Giá tư vấn cỡ vài trăm ngàn, ko mắc lắm.