PDA

View Full Version : Cisco co' fai la` tat ca ko?????

thientinhvu
06-05-2005, 17:14
Em là người chuân bị theo hoc SaiGonCTT để có thể lấy bằng CCNA.

Cho em được hỏi các huynh a` ngoai CCNA thì một networker cần phải biết thêm về những ngôn ngữ lập trình na`o nữa???
Rất mong sự giúp đỡ của ca'c sư huynh.
Thank so much ,...........

fbc_alt_f4_vn
02-07-2005, 12:01
Bạn biết nhiều ngôn ngữ thì càng tốt...Chủ yếu là Java..hihi

yuna_admirer
02-07-2005, 18:04
Nếu em đi theo hướng CCNA thì không cần học thêm ngôn ngử lập trình làm gì, 2 cái chả liên quan.

Nếu chọn đi theo hướng network only thì CCNA, CCNP .v.v. ok, nhưng tốt nhất có thêm kiến thức về Linux, Window Server, các application như FTP, DNS , Mail .v.v.

Còn nếu chuyên về System Admin, thì nên học thêm 1 ít về Database cũng như học các ngôn ngử Scripting căn bản như Java hoặc đơn giản hơn là Python.

Mage
04-07-2005, 14:17
Bây giờ em cũng đang học ở NIIT đang định theo lập trình java,và cũng đang muốn đi học thêm ở ngoài nữa mà lưỡng lự chưa biết đi học thêm cái gì ở đâu đây?Định học CCNa như bác kia nhưng nghê yan nói vậy giờ phải suy nghĩ lại.
Bác có kinh nghiêm làm ơn giúp tư vấn dùm đi!

yuna_admirer
04-07-2005, 22:01
lời khuyên là nhất nghệ tinh nhất thân vinh :), học 1 nghề cho chín rồi ... học chín nghề sau :)

Mage
05-07-2005, 08:10
Sếp ui sếp noi1 vậy làm em khong biết saol un!^_^
CHo lời khuyên chính đáng đi,huhuh.
Nếu muốn học thêm lập trình thì nên học ở đâu?

totti_pc
05-07-2005, 08:14
Mà anh Yuna ơi cho e hỏi chút.Có phải tự học CCNP khó lắm đúng hông anh.Anh có thể hướng dẫn cách học CCNP được không anh Yuna

yuna_admirer
05-07-2005, 09:26
Sếp ui sếp noi1 vậy làm em khong biết saol un!^_^
CHo lời khuyên chính đáng đi,huhuh.
Nếu muốn học thêm lập trình thì nên học ở đâu?

Có nghỉa là tớ nghĩ bạn hoặc là nên tập trung vào học Network / CCNA không, hoặc là bạn tập trung vào học lập trình. Sau khi thực sự vửng 1 cái (ie có CCNA), bạn có học lập trình thêm nếu có thời gian thì rất tốt. Học LT thì tự học + NIIT theo tớ nghỉ là đc nhất, mặc dù tớ chưa có học LT bao giờ.

to totti_pc: Tự học lên CCNP khá khó, bạn phải nổ lực rất rất nhiều, vì trình độ CCNP tương đối cao rồi. Vả lại, tiến thi cũng nhiều (like 10tr), và thiết bị học cũng khá khó. Theo mình nghĩ bạn nên học CCNA xong, học thêm cái CCDA, sau đó xin vào làm việc ở 1 cty dính đến Cisco 1 tý, và đề nghị cty đó hổ trợ bạn đi thi, như thế là hay nhất.

totti_pc
05-07-2005, 12:12
Thanks anh Yuna Nhiều nha.Chắc sắp tới em phải đi học BSCI quá vì nghe nói core đó là khó nhất trong CCNP thi phải.Mà anh à nếu mình học CCNP rồi thì học thêm MCSE cũng tốt đúng hông anh

yuna_admirer
05-07-2005, 12:47
học CCNP, môn khó nhất là BCRAN, vì đụng đến các kỷ thuật như ISDN, DDR, T1,E1, VPN ADSL .v.v. nhiều khó nhớ

BSCI khá đơn giản chủ yếu là lý thuyết.

BCMSN cũng khá phức tạp, tuy nhiên BCMSN khối lượng kiến thức không nhiều

Đọc thêm 1 ít về Unix & Window khi bạn sắp thi CIT.

quanta
03-12-2009, 23:36
Nếu em đi theo hướng CCNA thì không cần học thêm ngôn ngử lập trình làm gì, 2 cái chả liên quan.

Nếu chọn đi theo hướng network only thì CCNA, CCNP .v.v. ok, nhưng tốt nhất có thêm kiến thức về Linux, Window Server, các application như FTP, DNS , Mail .v.v.

Còn nếu chuyên về System Admin, thì nên học thêm 1 ít về Database cũng như học các ngôn ngử Scripting căn bản như Java hoặc đơn giản hơn là Python.
java là ngôn ngữ scripting?

NetLink.VN
22-12-2009, 22:00
Em là người chuân bị theo hoc SaiGonCTT để có thể lấy bằng CCNA.

Cho em được hỏi các huynh a` ngoai CCNA thì một networker cần phải biết thêm về những ngôn ngữ lập trình na`o nữa???
Rất mong sự giúp đỡ của ca'c sư huynh.
Thank so much ,...........

Học thêm về Windows server, Linux...
Nhìn chung là nhân viên quản trị mạng cần: CCNA,MCSA (Bắt buộc).
Tiếp theo là các chứng chỉ cao hơn: CCNP,CCSP và cao nhất là CCIE (Cisco); MCSE(Microsoft); Junifer cũng đang được chuộng

orderlaptop
21-02-2010, 20:45
Tại sao các bạn chỉ chăm chăm làm nhân viên kỹ thuật hoặc là programer vậy.

Có ai nghĩ đến 1 hướng làm việc khác chưa, làm sale chẳng hạn. Học CNTT khi ra trường không nhất thiết phải làm kỹ thuật, lập trình hay quản trị hệ thống mà có thể bán 1 mặt hàng nào đó về lĩnh vực CNTT.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Cisco không phải là tất cả, nhưng khi có chứng chỉ của nó bạn sẽ có được những thuận lợi khi xin các công việc liên quan đến network ( bao gồm cả lập trình network ).

Elysium
21-02-2010, 22:44
Cisco là tất cả nếu bạn biết tất cả về Cisco :D

itdongnai
21-02-2010, 23:05
Nếu theo Cisco bạn sẽ có lương cao hơn bên Microsoft nhiều nếu bạn có kinh nghiệm và tài năng.Đúng là tự học CCNP phải cần có thiết bị để học và nỗ lực rất nhiều đó.Chúc mọi người thành công nha

orderlaptop
21-02-2010, 23:14
Nếu theo Cisco bạn sẽ có lương cao hơn bên Microsoft nhiều nếu bạn có kinh nghiệm và tài năng.Đúng là tự học CCNP phải cần có thiết bị để học và nỗ lực rất nhiều đó.Chúc mọi người thành công nha

Bạn này có vẻ là fan hâm mộ của Cisco đây.