PDA

View Full Version : Xung đột card mạng với card âm thanh gắn thông qua chuẩn pci?

vovanly2015
26-06-2011, 06:07
Các bác làm ơn giúp em với!
Em có mua cái card âm thanh của trung quốc. Mới mua về xài thì ok.
Vài tháng sau mua thêm card mạng chuẩn PCI, gắn vào thì máy lại không khởi động được.
Lên được màn hình, sau đó hiện lên một màn hình màu xanh, báo là: "dumping physical....."

Em đã thử tháo card mạng ra khởi động lại máy thì được. Nhưng lúc này card không có tiếng.

Các bác làm ơn! ai đã gặp qua hai có thể biết nguyên nhân thí giúp em với. Thanks rất nhiều!

tam_giang
26-06-2011, 16:33
Bạn gỡ driver của sound card rồi thử lại. Nếu sound OK làm như sau:
1. Vào BIOS "Reserved" IRQ của sound card đang dùng.
2. Gắn NIC (card mạng) vào
3. Reboot máy. Lúc này NIC sẽ phải chọn IRQ khác và mọi sự ok.

vovanly2015
29-06-2011, 13:34
Hic! Thanks bác nhiều lắm! Em đã gỡ bỏ driver card đang dùng.
"Vào BIOS "Reserved" IRQ của sound card đang dùng."==>cái này em không biết.
Em bưc quá nên gỡ cái card mạng đem cất luôn. Bây giờ chỉ gắn vào mỗi card âm thanh, và cài lại win luôn. Cài xong, cài driver cho card âm thanh rồi khởi động lại thì lúc này nó lại bị thêm một bệnh mới nữa: "Chỉ khởi động lên tới chỗ màn hình xanh xanh có chữ welcome thôi! rồi nó đứng đó luôn. Em khởi động lại mấy lần rồi mà vẫn như vậy à! chán ghê. có tiếng rè rè phát ra loa, mà chuột nó cứ xoay hoài không chịu vào desktop."
Bây giờ thì em gắn lại cái card mạng vào, bỏ card âm thanh đi. Máy tính bây giờ chỉ lên mạng được thôi, không nghe nhạc được. Bác làm ơn chỉ giúp em cách giải quyết với...Híc HIc
Đem card âm thanh ra chỗ em mua, người ta test bảo là vẫn chạy tốt, không vấn đề gì.

tam_giang
29-06-2011, 14:47
Bạn không làm đúng nên trong BIOS có thể vẫn còn cái IRQ cũ do đó card âm thanh không gắn vào được mà card mạng gắn vào được. Bạn phải làm đúng như trên. Hoặc làm cách này cho nhanh: gỡ pin CMOS ra một lúc, gắn lại để trở về default. Đây là danh sách các IRQ's để bạn tham khảo:

http://networking.ringofsaturn.com/PC/IRQ.php

hoatoto
30-06-2011, 06:51
Bạn gắn Card âm thanh vô khe PCI thứ 2 là dễ tương thíc nhất

vovanly2015
01-07-2011, 11:08
Bạn không làm đúng nên trong BIOS có thể vẫn còn cái IRQ cũ do đó card âm thanh không gắn vào được mà card mạng gắn vào được. Bạn phải làm đúng như trên. Hoặc làm cách này cho nhanh: gỡ pin CMOS ra một lúc, gắn lại để trở về default. Đây là danh sách các IRQ's để bạn tham khảo:

http://networking.ringofsaturn.com/PC/IRQ.php

Mình cám ơn bạn nhiều nha!!
Mình đã thử gỡ pin như bạn nói. Sau đó gắn vào card âm thanh. Khởi động lại, vẫn đứng máy.
híc,!!!
Bạn còn cách nào khác chỉ giúp mình với..
Giờ máy chỉ có thể gắn mỗi card mạng để lên mạng thôi. hic, hix máy tính mình bị câm rồi.....huhu

tam_giang
01-07-2011, 15:08
Bây giờ bạn làm theo cách này xem sao. Họ viết cho XP nhưng nguyên tắc như nhau:

http://www.helpwithpcs.com/upgrading/change-irq-settings.htm

behattieu8811
04-07-2011, 11:19
sao em làm như thế mà lại không được vậy anh còn cách nào khác không

M.O.T
04-07-2011, 14:38
Phải nói là lâu lắm rồi mình không đụng đến chuyện tự mình thay đổi IRQ cho hardware.
Mình nhớ lại là lúc trước chuyện xung khắc (conflict) IRQ rất thường xảy ra khi cắm Sound car và Graphic card, và chính mình phải tự tay set cái IRQ jumper trên card mới giải quyết được vấn đề.
Không biết trên card mạng và card sound có còn jumper để set IRQ không?

ebookfinder
04-07-2011, 14:52
lấy tài liệu mainboard, đọc kỹ phần PCI và jumper, jumper nằm trên mainboard chứ không nằm trên card vì điều khiển plugin phải do cmos of mainboard.