PDA

View Full Version : Lương bạn bao nhiêu 1 tháng.

ndmanh
05-05-2005, 13:23
là Lập trình viên. Lương của bạn bao nhiêu 1 tháng vậy. không biết mức lương giữa các bạn và các vùng miền có cách nhau quá nhiều không.
lương của tôi, ở hà nội, đơn giản thôi: 1.2 tr/ 1 tháng.

yuna_admirer
05-05-2005, 13:27
Bạn làm gì mà 1.2tr 1 tháng, nên nói rỏ, 1 tuần bao nhiêu giờ .v.v.
:)

ndmanh
05-05-2005, 13:53
lập trình web. dùng asp. thu 2 - den thu 6. tuan nao cung vay thoi. 8h00-17h00.

lương ít, không buồn. nhưng thấy thiếu thốn cái gì ýh.

i1u
05-05-2005, 14:14
Dạ, em cũng được ít lắm, chỉ có 5M/tháng thui

E làm ở HN, làm được 4 năm rùi ạ

dinhbaochau
05-05-2005, 14:18
5M/tháng là bao nhiêu thế!

Hay là 5tr/tháng . Nếu vậy thì cũng được lắm rồi còn gì. Tui đây có 1tr/tháng, nhiều khi còn phải ăn thêm.....đất nửa đó.

gamer1
05-05-2005, 15:03
5 M chắc là 5 milion = 5 triệu nhỉ. Nếu được vậy thì ổn quá còn gì. Nhưng còn phải xem thời gian làm việc thế nào, và làm gì nữa chứ.

Ghost1982
05-05-2005, 17:10
Lại còn có người dám lập chủ đề để khoe lương nữa sao kinh nhỉ
Tôi thì lương thất thường lắm tại vì bây giờ cửa hàng kinh doanh cũng thất thường mà
Có lúc âm luôn ấy chứ, cũng may buôn bán trên mạng vớt vát lại 1 chút nên cũng đủ sống qua ngày chưa đến nỗi cạp đất như baochau lol lol

beotron
06-05-2005, 10:19
Nói chung lương của 1 lập trình viên mới ra trường chưa có kinh nghiệm gì khoảng 1 triệu, sau 2 ,3 tháng làm việc thì lên khoảng 2 triệu.Đối với những người đã đi làm từ thời sinh viên thì khi ra trường lương 3, 4 triệu là chuyện bình thường. Còn với những người có 3 năm kinh nghiệm trở lên thì lương >=4 triệu

To ndmanh: Bạn mới ra trường lương vậy là được rồi làm để học hỏi kinh nghiệm mà , 1 thời gian sau lương bạn sẽ cao thôi lúc đấy thì có nhiều tiền quá chả biết tiêu gì

handoidenbac
06-05-2005, 10:33
Trời ơi, mấy bác không hiểu LTV là gì à ? LTV mà lương 1-3 triệu/tháng là quá...kỳ cục rồi (xin lỗi trước). Thật ra, với trình độ của LTV thì theo các Cty phần mềm hiện nay, lương thử việc là 300 USD, lương chính thức là 500 USD (không nổ đâu) vì LTV là nghề bán chất xám mà, họ chỉ xài mình được vài năm thôi, khi tận dụng hết thì....bởi vậy lương LTV khá cao. Các bác bàn chỉ ở mức 1-2 triệu, chắc không ai dám đi học lập trình quá !

Nếu các bác có trình độ mà bị ông chủ của mình trả lương bèo như thế thì nên suy nghĩ lại đi, trình độ mình không phải để nhận đồng lương còi cọc đó đâu ! Tôi chỉ làm Tester cho TMA thôi thì đã 400 USD/tháng rồi. Nhớ đầu tranh vì quyền lợi nghen các bác !

beotron
06-05-2005, 10:40
Trời ơi, mấy bác không hiểu LTV là gì à ? LTV mà lương 1-3 triệu/tháng là quá...kỳ cục rồi (xin lỗi trước). Thật ra, với trình độ của LTV thì theo các Cty phần mềm hiện nay, lương thử việc là 300 USD, lương chính thức là 500 USD (không nổ đâu) vì LTV là nghề bán chất xám mà, họ chỉ xài mình được vài năm thôi, khi tận dụng hết thì....bởi vậy lương LTV khá cao. Các bác bàn chỉ ở mức 1-2 triệu, chắc không ai dám đi học lập trình quá !

Nếu các bác có trình độ mà bị ông chủ của mình trả lương bèo như thế thì nên suy nghĩ lại đi, trình độ mình không phải để nhận đồng lương còi cọc đó đâu ! Tôi chỉ làm Tester cho TMA thôi thì đã 400 USD/tháng rồi. Nhớ đầu tranh vì quyền lợi nghen các bác !
Bạn nói thế là không đúng rồi mới ra trường chưa có kinh nghiệm gì mất công phải đào tạo lại không thể lương thử việc là 300USD được
Ở sài gòn IT phát triển mạnh ở hà nội rất khó kiếm được mức lương 500USD

THE LAST LEAF
06-05-2005, 10:43
Trời bác làm ở chỗ nào cho thằng em đi theo với, khả năng thì ok. Bác lương cao thế mà lấy cái nick "hận đời đen bạc" bao giờ

handoidenbac
06-05-2005, 10:45
mới ra trường không có mức lương 300 USD đâu bạn ơi, chỉ có 3 triệu VND là cùng. Bạn phải ó kinh nghiệm và có thư recommend thì mới có lương 300USD.

beotron
06-05-2005, 10:52
Mới ra trường chưa có nhiều kinh nghiệm các bạn đừng quan trọng tiền lương nhiều hay ít mà cố gắng học hỏi để tăng thêm kiến thức và kinh nghiệm, sau khoảng 6 tháng tai nghề vững rồi thì hãy nghĩ đến chuyện thu nhập.

handoidenbac
06-05-2005, 10:58
Bạn beotron nói đúng, các bạn mới ra trường thì nên thu thập thật nhiều kinh nghiệm, chịu khó làm cho Cty nhỏ, lương thấp cũng được. Nhưng khi hoàn thành công việc tốt cho Cty nhỏ thì các bạn sẽ tự tin khi kiếm việc tại Cty lớn, thế thôi ! Ráng lên ! Làm việc gì cũng phải tính đường dài (còn yêu thì....hãy làm theo trái tim, đừng tính toán dài hay ngắn gì hết nghen !)

stuart
06-05-2005, 21:29
mới ra trường bạn cũng có cơ hội nhận đc 4Tr/tháng nếu bạn thực sự có năng lực.Trong ngành CNTT ở SG không có chuyện mới ra trường là phải chấp nhận lương thấp chỉ cần mình có năng lực thì chuyện gì cũng đc.Tóm lại một câu mọi chuyện đều tùy thuộc ở mình.Tôi thì chỉ nhận đc 200$/tháng thôi (5 tháng kinh nghiệm)

daem0n
06-05-2005, 22:30
Bài post đầu:

Bài post sau:

mới ra trường không có mức lương 300 USD đâu bạn ơi, chỉ có 3 triệu VND là cùng. Bạn phải ó kinh nghiệm và có thư recommend thì mới có lương 300USD.

Pa này bị gì mà các bài viết chỏi nhau chan chát vậy ta? ;)

stuart
07-05-2005, 08:16
cha này chắc có vấn đề về thân kinh rồi

handoidenbac
07-05-2005, 08:36
hehe ! không nhận xét về tâm thần trong đây nghen mấy bro !, chắc có lẽ mình diễn đạt sai ý đó mà !

Thông cảm nghen !

manhtuan007
07-05-2005, 08:48
Công nghệ thông tin không cần đỏi kinh nghiệm chỉ cần năng lực thôi, Bạn có 4 năm kinh nghiệp lập trình web mà tối ngày chỉ làm mấy cái form contact thì không bằng 1 thằng sinh viên chưa đi làm mà lại làm mấy cái project thương mại điện tử, các site media. Tui cũng là sv chưa đi làm nhưng nếu để mức lương dưới 2t thì tui ở nhà má nui và đi hoc tiếp sướng hơn. ..đồng ý không anh em, Năng lực là quan trọng nhất = (kinh nghiệm làm việc lâu dài ) kinh nghiệm thi không nhất thiết phải đi làm mới có h.a.h.
http://yttk.chiakhoa.com/lbndesign/

handoidenbac
07-05-2005, 08:54
Ai không biết rằng năng lực là quan trọng nhất, nhưng...chắc có lẽ là...bạn chưa đi làm nên chưa biết, phong cách làm việc nhóm trong trường, hoàn toàn khác với phong cách làm việc trong Cty, các bác LTV cũ trong Cty (thường là do học phương pháp làm việc cũ) hoàn toàn đối lập với giới trẻ với phương pháp viết code khác bây giờ, thế nên...muốn tồn tại phải thay đổi cách viết code và chịu khó nhịn, làm tốt rồi mới nêu lên cách viết code mới của mình, lúc đó may ra...

Nói chung, năng lực là một chuyện, còn khả năng đáp ứng nhu cầu hay làm việc hiệu quả không thể thiếu yếu tố...kinh nghiệm !

yuna_admirer
07-05-2005, 09:13
Lương tui đi làm được 3 năm là 1000$ / tháng :D..:D:D:D:D....:D:D...:D

Ai tin không lol

mtt333
07-05-2005, 09:14
Mới ra trường thì lấy gì để chứng tỏ là mình có năng lực???
1) Dựa vào những sản phẩm đã làm --> Đâykhacs gì là kinh nghiệm đâu
2) Làm việc một thời gian để chứng tỏ năng lực --> Khi đã chứng tỏ được năng lực thì bạn không còn là kẻ mới ra trường nữa.

handoidenbac
07-05-2005, 09:15
Nếu Yana nói là làm việc gì, làm cho ai thì mình sẽ...tin ! :-"

binhit
07-05-2005, 10:47
lương mình 0 xu tháng! (có làm mà không có lương).

stuart
07-05-2005, 17:43
thường mấy công ty CNTT sẽ lấy kỳ thi test kỹ nẵng để đánh giá bạn là có năng lực hay không.Mà bây giờ không chỉ cần có năng lực không đâu mà còn kỷ năng ngoai ngữ nữa vì thông thường thì phỏng vấn đợt 1 là phỏng vấn ngoại ngữ nên đầu tiên bạn phải qua nó mới đến phần chứng tỏ năng lực

homepage
07-05-2005, 17:51

Ai tin không lol
Lương tui cao hơn Bạn đó 1000 $/3 năm .He he :no:

daem0n
07-05-2005, 17:58
Yuna được $1000 thì cao hơn tui rồi, chỉ có $999/tháng thôi :D :D :D

Trần văn Lưu
07-05-2005, 18:03
hit hit mọi người lương cao quá nhỉ. còn tui khong biết đến khi nào mới xài hết số tiền kiếm được, khổ quá

duytung2003
07-05-2005, 18:27
chet chet bay gio con co chu de khoe luong tren mang co day,hic......bac handoidenbac noi dung do tui dong y voi y kien cua Bac va lam gi cung phai tinh lay duong dai.luong lap trinh co kinh nghiem roai thi phai 3-500usd day chu,con neu 1-2tr thi chi danh cho nguoi moi ra truong hoc hoi kinh nghiem nhu toi thui.nhung tui nghi cung tuy vao cong viec lap trinh nua ,neuma cong viec ko cang thang thi luong the thi tam tam duoc,the nen cac bac phai nen xem lai de doi quyen loi di.tui dang lam cong ty nha nuoc nen viec cung bt nen luong thap chang cao gi ca,duoc moi cai tieng to,he he ...con lam cong ty nuoc ngoai ma luong thap thi dung la phai doi quyen loi vi nhung cong ty nhu the ho chi vat minh ra cai top chanh roi khi nao khong con suc thi ho se sa thai ngay thoi.......

homepage
07-05-2005, 19:42
Hic không phải là khoe lương mà chỉ biết người cùng làm việc như nhau mà $ chênh lệch quá thì chịu sao nổi, tui đi làm ,tằn tiện thỉnh thoảng ông già cho 1 ít tiền còn giả đò không lấy ,mà không đủ ăn.

lytamhoana6cntt
07-05-2005, 20:07
Trời lương cao thế. Tui đi làm được gần năm roài mà lương có 1,2 T VND thui. Chán nhỉ... Bao nhiêu thứ phải tiêu...(tình, bạc , rượu, thuốc...)

daem0n
08-05-2005, 10:23
Ậy, từ từ chứ bạn. Có công mài sắc có ngày nên kim mà.

LeVuHoang
08-05-2005, 15:02

Ai tin không lol

hehehe... lương tui 2000$ -> 3000$/tháng nè, Yuna tin ko.. lol... không tin thì contact via YiM nhé :D

Theo Hoàng nghĩ, SV ra trường đúng là cần kinh nghiệm. Nhưng không nên cứ suy nghĩ kiểu "lương bao nhiêu, hoặc không có cũng được, mình cần kinh nghiệm mà". Với suy nghĩ như vậy, các công ty bóc lột sức lao động của SV là đúng rồi :))... Bạn nên nhớ rằng, bạn đáng được hưởng những gì tương xứng với thành quả bạn bỏ ra, chứ không phải làm giàu cho nhưng cty chuyên bóc lột.

cuchuoito
08-05-2005, 18:21
quan trọng là làm ở đâu , làm gì, bao nhiêu giờ / tuần, phép, ốm ... ra sao , mỗi tháng dư ra bao nhiêu; Tôi mỗi tháng ~ $3500 mà chả thấy dư bao giờ :(

DTMocChan
09-05-2005, 00:58
hehehe... lương tui 2000$ -> 3000$/tháng nè, Yuna tin ko.. lol... không tin thì contact via YiM nhé :D

Theo Hoàng nghĩ, SV ra trường đúng là cần kinh nghiệm. Nhưng không nên cứ suy nghĩ kiểu "lương bao nhiêu, hoặc không có cũng được, mình cần kinh nghiệm mà". Với suy nghĩ như vậy, các công ty bóc lột sức lao động của SV là đúng rồi :))... Bạn nên nhớ rằng, bạn đáng được hưởng những gì tương xứng với thành quả bạn bỏ ra, chứ không phải làm giàu cho nhưng cty chuyên bóc lột.

Hôm qua chọc giận má tui,bả tức quá xách mấy cục vàng thỏi ném tui,mà thỏi nào thỏi nấy cứ như Gạch Đồng Tâm ấy.Sáng nay đi không thèm nhìn ,vấp mấy cục vàng hôm qua (nhà tui quăng vàng vương vãi khắp nhà),gãy mấy cái răng vàng,tức cành hông.Hôm nay vào ddth ,mịa,gặp mấy thằng cha khoe của mà tức cành hông.

Này nhá,không làm mà có lương ấy mới là tài chứ làm mà có lương ,thế gian chuyện thường.

Có tài mà lương thấp,ấy là chuyện lạ,còn kẻ bất tài mà ngồi trên ngồi trốc thiên hạ,thương đế ơi có hiểu nhân tình thế thái,đầy rẫy giữa muôn dân.

Sống trên đời này tiền là phù du,tình nghĩa mới là quan trọng.Mịa,vậy mà bà hủ tíu mì cứ đòi nợ mình "goài",có mấy ngàn bạc chứ mấy,khi nào có thì trả.

Fanjimmi
09-05-2005, 09:54
Ậy, từ từ chứ bạn. Có công mài sắc có ngày nên kim mà.
có công mài sắt có ngày chai tay thì có Daem0n :-D. Nói cho vui vậy, việc không phụ người và người thì đừng nên chê việc. :)

có mấy lời nhắn nhủ bà con vậy. hihi..good luck

yuna_admirer
09-05-2005, 10:05
hì, không ngờ shock 1 cái bà con phản ứng dử quá ... Tin hay không là tùy :D .. biết đâu tui nói sạo.

Nhưng đở 1 cái là tui là bao nhiêu là xứng bấy nhiêu, tui không có mua bán chụp dựt, lừa đảo, cò tiền, ăn huê hồng như khối chú xin chuyên môn xin Transportation Fee...

Cho nên thật sự tui nghĩ nếu làm được 1000$ mà người ta trả cho mình đàng hoàng, chỉ bằng công việc kỷ thuật thì thật là tốt.

Tui ở VN. Còn nếu ở nước ngoài thì hỏng biết á :).

to LVH: Nhảm tè :D, SSP nghèo lắm.

trai_1X
09-05-2005, 10:50
không biết mấy bác lương 1000$-2000$ co thật không, không biết làm cho công ty nào vậy, cứ xem lương trên trang tuyển dụng là biết qua tình hình lương của các công ty rồi. lương LTV ở VN cũng rẻ mạt lắm.

LeVuHoang
10-05-2005, 00:44
nhảm, ai nói lương 2000$ - 3000$ của tui là lương SSP đâu lol

hì, không ngờ shock 1 cái bà con phản ứng dử quá ... Tin hay không là tùy :D .. biết đâu tui nói sạo.

Nhưng đở 1 cái là tui là bao nhiêu là xứng bấy nhiêu, tui không có mua bán chụp dựt, lừa đảo, cò tiền, ăn huê hồng như khối chú xin chuyên môn xin Transportation Fee...

Cho nên thật sự tui nghĩ nếu làm được 1000$ mà người ta trả cho mình đàng hoàng, chỉ bằng công việc kỷ thuật thì thật là tốt.

Tui ở VN. Còn nếu ở nước ngoài thì hỏng biết á :).

to LVH: Nhảm tè :D, SSP nghèo lắm.

homepage
10-05-2005, 01:52
Thế các Bạn ở nước ngoài lương bao nhiêu ?? Úc , USA ,EUROPA ,AFRICA, nhật, korea v.v...

lkt1827
10-05-2005, 02:01
cái này chỉ tính lương cho LTV thôi? cái khác có tính hông?

tinman
10-05-2005, 05:36
LTV hay SW Engineer ở US:

Mới tốt nghiệp: ~ 50K
3 - 5 kinh nghiệm: ~ 80K
7 năm trở lên: 90K --> 120K tùy theo chuyên ngành và tùy theo vùng.

chi tiết http://www.salary.com

Quên: Lương tính theo năm.

Có lẽ lương LTV của VN là bèo nhất thế giới. Ngoài ra sự cách biệt cũng quá cao. Lương 1 senior ở US chỉ gấp 2 - 2 1/2 lương của người mới ra trường. Nhưng ở VN con số này có thể lên tới từ gấp 5 --> 10 lần. ($100 và $1000, thậm chí có người tới $2000).

yuna_admirer
10-05-2005, 15:23
Tinman sure không man :). ...

you tốt nghiệp honour ở UTS SW Engineer thì cũng chưa tới 50k cho first year đâu :).

Còn 7 năm kinh nghiệm được 90k -> 120k thì cái đó còn phải coi lại, you quote trường hợp đặt biệt thì đúng hơn :). Với lại bọn nó dần dần shift các công việc đó sang Việt Nam hoặc Indea hết.

to LVH: Ông gấu rồi, tui thua, tui không làm tay 2, tay 3, làm công ăn lương thôi.

madcat
10-05-2005, 15:38
Tôi chưa ra trường, đang làm part-time cho một công ty TNHH - công việc thì "tổng hợp" : lập trình có, thiết kế đồ họa có, rồi linh tinh - lương tháng 1.2. Tôi thấy không ổn, chắc phải đòi nâng lên 2t/tháng quá. Dù sao tôi cũng làm hơn 2 năm.

handoidenbac
10-05-2005, 15:49
Trời ơi, mình thấy các đại ca lương 2-3.000 USD/tháng, ghê quá vậy trời (hay là mình đang được hân hạnh nói chuyện với các vị Giám Đốc Cty đây). Thực tế, mức lương LTV tại VN cao lắm chỉ đạt đến mức hàng trăm đô / tháng thôi, đạt tới hàng ngàn thì quá nể rồi !

Hay là bạn Yuna đại diện dtth làm một cuộc khảo sát xem lương chuẩn của LTV tại VN mình là bao nhiêu, để anh em LTV an tâm, tin tưởng vào công việc (lẫn Cty) mình đang làm, hết sức mà cống hiến, không đứng núi này trông núi nọ hay tủi thân tủi phận,...

handoidenbac
10-05-2005, 15:53
Cho mình nhắc lại nghen :

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

Trời ơi, mình thấy các đại ca nổ lương 2-3.000 USD/tháng, ghê quá vậy trời (hay là mình đang được hân hạnh nói chuyện với các vị Giám Đốc Cty đây). Thực tế, mức lương LTV tại VN cao lắm chỉ đạt đến mức hàng trăm đô / tháng thôi, đạt tới hàng ngàn thì quá nể rồi !

Hay là bạn Yuna đại diện dtth làm một cuộc khảo sát xem lương chuẩn của LTV tại VN mình là bao nhiêu, để anh em LTV an tâm, tin tưởng vào công việc (lẫn Cty) mình đang làm, hết sức mà cống hiến, không đứng núi này trông núi nọ hay tủi thân tủi phận,...

Cyber
10-05-2005, 21:19
Có ai biết làm Team Leader thì khởi điểm là bao nhiêu không ? Tính ở Hà Nội chứ không chơi ở HCM. Vì lương ở đó cao hơn Hà Nội.Khoảng 4 triệu một tháng có hợp lý không nhỉ ?

imweasel
10-05-2005, 21:37
4 tr một tháng cho LTV em nghĩ hợp lý đó bác Cyber

Còn mấy người lương tính bằng k ở VN sure là không ngồi gõ code (hoặc không chỉ ngồi gõ code, thu nhập chính từ các nguồn khác) ( :

Lương bao nhiêu xem các bác năng động thế nào. Như thằng bạn em, hồi đang học năm cuối của khoa Công Nghệ HN, lương nó đã 500$ một tháng rồi. Bây giờ đi làm thì không biết bao nhiêu. Có điều nó không chỉ ngồi gõ code. Hav to work both hard and smart ; )

tinman
10-05-2005, 23:37
Tinman sure không man :). ...

you tốt nghiệp honour ở UTS SW Engineer thì cũng chưa tới 50k cho first year đâu :).

Còn 7 năm kinh nghiệm được 90k -> 120k thì cái đó còn phải coi lại, you quote trường hợp đặt biệt thì đúng hơn :). Với lại bọn nó dần dần shift các công việc đó sang Việt Nam hoặc Indea hết.

to LVH: Ông gấu rồi, tui thua, tui không làm tay 2, tay 3, làm công ăn lương thôi.

8 năm trước đây mình tốt nghiệp loại khá của 1 trường loại thường của University of California, Davis. Được nhận vào làm với 1 hảng rất nhỏ 4 tháng trước khi ra trường, lương khởi đầu 48,000 1 năm. Lúc đó lương trung bình ra trường của Univ đó là 45K - 50K. Nếu tính theo vật giá leo thang, thì lương trung bình bây giờ phải là khoảng 55K.

Software staff của hảng trước mình đang làm trong software team của mình khoảng 12, 13 người, kinh nghiệm từ 7 năm - 20 năm, lương trung bình của cả nhóm là 110K 1 năm. Trong đó theo mình được biết người cao nhất DB Architect với 11 năm kinh nghiệm, lương khi rời khỏi hảng là 138K 1 năm. Mình không nói tới lương của manager hay director ở đây vì mức lương của họ khoảng 130K - 150K tùy theo hảng.

Muốn kiểm chứng các mức lương này, thì cứ vào www.salary.com

đánh vào zip code: 94089 hay 95054
title đánh vào software engineer, hay software engineer I
Sau đó nó sẻ liệt kê mức lương của ngành này tại vùng silicon valley.
Bạn có thể click vào phần base pay của sw eng IV, III, II, I trong đó level I là mới ra trường. với mức lương khỏi đầu từ 53K --> 59K.

yuna_admirer
11-05-2005, 09:13
oh Tinman, 8 năm trước là chưa có Big Boom... năm 1998 thì phải.

Mình nghĩ bây giờ không cao như hồi đó đâu, có 1 dạo Sillicon Valley vắng tanh như chợ chìu ... bây giò thì nghe nói đông đông lại, nhưng mà đông rất ư là từ từ.

Thông tin trên www.salary.com khá là Generic, không thật sự chính xác đâu.

Bây giò họ có xu hướng invite người từ Việt Nam, Indea, hoặc Korea sang Sillicon Valley làm việc, lương chỉ bằng 2/3, có khi 1/2 của người ở US ...
Tinman mention AUD rite?

handoidenbac
11-05-2005, 09:47
<Quote>Hay là bạn Yuna đại diện dtth làm một cuộc khảo sát xem lương chuẩn của LTV tại VN mình là bao nhiêu, để anh em LTV an tâm, tin tưởng vào công việc (lẫn Cty) mình đang làm, hết sức mà cống hiến, không đứng núi này trông núi nọ hay tủi thân tủi phận,...</Quote>

Sao Yuna không trả lời đề nghị của mình nhỉ ? bạn cho ý kiến đi chứ

mykenty
11-05-2005, 10:03
mình thấy bác handoidenbac no'i đúng vì theo mình biết TMA nhận vào làm lương khởi điểm là 250$. Manager I của TMA cũng vào khoảng 400$ - 500$.

mình thì nghĩ rằng nếu mình làm ra được 4tr cho cty thì hãy yêu cầu ng` ta trả mình 3tr, chứ biết rằng mình có năng lực nhưng mình đã làm gì cho cty với mức lương đó chưa.

và lương bỗng chỉ xếp hàng thứ 3 lí do 1 người nhân viên ra đi thôi,
1 . mi`nh co`n học hỏi được gì hay cảm thấy hứng thú trong công viê.c ko
2 . các chính sách chế độ, đãi ngộ, hoàn cảnh cty ...

giờ lương 200$ còn thấy thiếu với mức sống ở SG này.

Cyber
11-05-2005, 10:10
4 tr một tháng cho LTV em nghĩ hợp lý đó bác Cyber

Còn mấy người lương tính bằng k ở VN sure là không ngồi gõ code (hoặc không chỉ ngồi gõ code, thu nhập chính từ các nguồn khác) ( :

Lương bao nhiêu xem các bác năng động thế nào. Như thằng bạn em, hồi đang học năm cuối của khoa Công Nghệ HN, lương nó đã 500$ một tháng rồi. Bây giờ đi làm thì không biết bao nhiêu. Có điều nó không chỉ ngồi gõ code. Hav to work both hard and smart ; )

Trời ạ! Cyber đang muốn hỏi lương khởi điểm của Team Leader hoặc Sub Leader là bao nhiêu mà ?
Nghe nói fsoft có ông lão làng hưởng mức lương khoảng 25 triệu một tháng. Mới nghe thấy hãi quá. Khiếp quá. Gấp gần chục lần lương của người khác.

yuna_admirer
11-05-2005, 10:20
to handoidenbac:

1. Salary là vấn đề rất tế nhị bạn à
2. Mình cũng không có thời gian làm việc đó.
3. Nếu bạn muốn bạn có thể làm 1 cái poll (mà hình như có người làm rồi) về mức lương. Mọi người Vote.

handoidenbac
11-05-2005, 13:55
Theo các anh em Lập Trình Viên thì Cty nào lớn nhất Việt Nam về khả năng cũng như quy mô ?

FPT Solution chăng ?

TMA Solutions chăng ?

PSV chăng ?

LạcViệt chăng ?
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

Mình muốn post thành chủ đề mới, sao không được ????
++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ ++++++++++
CHO MÌNH HỎI DƯƠNG VI KHOA LUÔN LÀ TẠI SAO MÌNH POST CHỦ ĐỀ MỚI TRONG THREAD NÀY LẠI KHÔNG ĐƯỢC ? CHECK IT OUT LAI WEBSITE XEM !?

Cyber
11-05-2005, 14:03
FPT Solution chăng ? Là FSS hả. Em thì em vote cho Fsoft. Làm ăn với nước ngoài sướng hơn, chuyên nghiệp hơn, cái gì cũng rõ ràng.
Opps ! Chuyển qua chuyện so sánh các công ty à. Không lương liếc gì nữa à. Hay là bàn chuyện lương của các công ty. :D

duongdfd
11-05-2005, 15:53
Hic hic. Nghe các anh bàn luận về lập trình em sợ quá. Lương tiền nghìn đô thì tiêu thoải mái. Em làm web designer + code không biêt lương bao nhiêu là cao. Các anh biết bảo cho em với. Em ở HN không biết công ty nào đãi ngộ cao, lương ổn định đây?

tinman
12-05-2005, 00:33
oh Tinman, 8 năm trước là chưa có Big Boom... năm 1998 thì phải.

Mình nghĩ bây giờ không cao như hồi đó đâu, có 1 dạo Sillicon Valley vắng tanh như chợ chìu ... bây giò thì nghe nói đông đông lại, nhưng mà đông rất ư là từ từ.

Thông tin trên www.salary.com khá là Generic, không thật sự chính xác đâu.

Bây giò họ có xu hướng invite người từ Việt Nam, Indea, hoặc Korea sang Sillicon Valley làm việc, lương chỉ bằng 2/3, có khi 1/2 của người ở US ...
Tinman mention AUD rite?

Quả thật sau thời kỳ Boom thì khó khăn 1 chút, nhưng cũng không ảnh hưỡng gì tới mức lương nếu mình thật sự giỏi. Người LTV thì đông, nhưng người giỏi thì vẩn khó kiếm, càng khó kiếm là những người hòa đồng với team của mình và có khả năng làm việc hiệu quả cao. Với số người này, thì mức lương không bị ảnh hưỡng nhiều, chỉ có thể chậm tăng lương trong 1 thời gian dài mà thôi. Với các học sinh ra trường tuy khó kiếm việc hơn, nhưng mức lương củng không bị giảm nhiều so với mức trung bình. Ở đây hoặc là người ta mướn bạn, hoạc là người ta không mướn. Không có chuyện trả giá quá rẻ để mướn đâu. Công việc nào thì đồng lương giá đó, được xả hội ấn định rỏ ràng.

Trong thời kỳ khó khăn với những người lãnh lương cao thì sẻ bị ảnh hưỡng đôi chút. Mình biết có nhiều người khác kém hơn bị giảm lương từ 10% - 20%, thậm chí có người phải chịu giảm 50% lương. Chuyện may mắn là ở hảng cũ cũa mình trong suốt 4 năm làm việc chẳng có chuyện bị cắt hay giảm lương gì cả. Nhưng từ 1 năm qua mọi chuyện lại trở nên tốt đẹp hơn, cho nên mọi người được lên lương khá nhiều. Nhưng thuê mướn gằn đây trả giá cũng rất cạnh tranh với thị trường để có thể mướn được người giỏi.

Mức lương trên 100K không phải là to tát lắm với vùng này, nhưng cũng không phải là quá khó để đạt tới. Những team mình làm việc chung đa số là mức lương trên mức này. Vì vùng này đời sống cao, lương những ngành khác cũng cao cho nên mức lương đó cũng không có gì là quá đáng. Đa số mấy em của mình không học đại học, chỉ làm thợ máy cho hãng nhưng mổi năm cũng kiếm được từ 55K - 60K rồi. Mình chẳng thích nổ, nhưng sự thật là như vậy.

Salary.com là mức lương tham khảo khi đi xin việc cho nên nhiều người dùng nó, và mình cũng dùng nó để nói chuyện lương bổng với bọn chủ. 1 khi mình cảm thấy mức lương thấp hơn mức trung bình mà biểu hiện công tác trên trung bình thì có thể dùng số liệu đó để đi đòi hỏi. Khi xin việc cũng vậy, dùng nó làm điểm tham khảo để đề nghị mức lương. Nó chẳng có generic như bạn nói đâu vì nó được xây dựng trên bảng lương của hàng ngàn công ty lớn khác nhau.

Khá nhiều kỷ sư Ấn độ nhảy vào vùng này, với mức lương thấp. Họ bị chèn ép về lương bổng, thậm chí trong công việc cũng vậy. Nhưng họ phải chứng minh được là họ giỏi. Nếu không giỏi thì dù có bỏ ra 1/2 số lương để mướn cũng chẳng đáng. Ngoài ra điều kiện ngày càng bị siết chặt như yêu cầu phải có bằng tương đương với Master ở US trở lên mới vào được US làm việc... Người việt nam thì chỉ có người nào thật thật giỏi mới có cơ hội, còn thường thường thì cũng khó mà vượt qua các chướng ngại về ngoại ngữ, khả năng giao tiếp, khả năng teamwork... cho nên dân SW Engineer bọn mình cũng chẳng lo lắng cho lắm.

andenoanbo
12-05-2005, 00:58
NaNăm 96 bà xã tui ra trường được hãng PrimeCo ở IL mướn start 45.000/năm + với 1 chiếc xe để đi làm ( xăng hãng trả luôn ) còn điện thoại di động thì thoải mái .... Bây giờ bà xã tui làm cho Motorola bậc E 9 lương 92.000/ năm . Nói chung lương lậu ở USA tùy thuộc vào TP mình ở ( ở Chicago , LA , Newyork thường lương cao hơn mấy tp khác vì đời sống , vật giá , nhà cửa mắc mỏ) Còn tùy thuộc hên xui là làm hãng lớn , hãng nhỏ nữa .

SyphonFighter
12-05-2005, 04:21
Làm từ năm 96 tới nay là bao lâu rồi..10 năm?? phải co bằng Master --> thi Ok..Còn làm thợ máy mà 55K--> 60K thì at least 20 kinh nghiệm...lương 6 figures thì phài co bằng Master va at least 7 năm kinh nghiệm, Cái đó la Manager kìa...Principle Eng làm khoảng 90K trở lên phải co 12 năm kìa...Software Eng...không bằng Firmware Eng đâu. Còn nếu ở Sillicon Valley thì phải giỏi cở mấy thằng làm ra YAHOO, GOOGLE, FIREFOX kìa còn không sẻ bị outsource from India hết...Tui có bạn sống o BOSTON làm Software Eng trước đây được trả $70K bây giò phải nhận $55k mặc dù có 5 năm hơn Kinh nghiêm.
Average Sal = $110k..làm gì vậy---Kê Bánh Xe lửa hả? No offense. hahahah

yuna_admirer
12-05-2005, 09:44
Tinman nói khá thuyết phục. Tuy nhiên tui cũng từng có 1 offer làm việc ở Sillicon Valley :) , nhưng không được cao như thế, có lẻ để bóc lột tui chăng :D ... Bạn nói đúng, Communication Skill khá quan trọng !

cuchuoito
12-05-2005, 15:06
Tinman nói khá thuyết phục. Tuy nhiên tui cũng từng có 1 offer làm việc ở Sillicon Valley :) , nhưng không được cao như thế, có lẻ để bóc lột tui chăng :D ... Bạn nói đúng, Communication Skill khá quan trọng !
Nổ quá trời :D .

andenoanbo
12-05-2005, 23:33
Làm từ năm 96 tới nay là bao lâu rồi..10 năm?? phải co bằng Master --> thi Ok..Còn làm thợ máy mà 55K--> 60K thì at least 20 kinh nghiệm...lương 6 figures thì phài co bằng Master va at least 7 năm kinh nghiệm, Cái đó la Manager kìa...Principle Eng làm khoảng 90K trở lên phải co 12 năm kìa...Software Eng...không bằng Firmware Eng đâu. Còn nếu ở Sillicon Valley thì phải giỏi cở mấy thằng làm ra YAHOO, GOOGLE, FIREFOX kìa còn không sẻ bị outsource from India hết...Tui có bạn sống o BOSTON làm Software Eng trước đây được trả $70K bây giò phải nhận $55k mặc dù có 5 năm hơn Kinh nghiêm.

Bro nói giống như đang đọc từ trên web . Hai đứa em rể tui ở san Jose đi làm 10 năm kinh nghiệm lương cũng xấp xĩ 97-98.000 mà có bằng master đâu . Còn nhỏ em tui có bằng 2 năm thôi ( ở San Jose ) làm cho 1 hãng làm game , nó suốt ngày chỉ ngồi chơi game để tìm coi có chổ nào sai , lỗi ... lương nó hiện giờ 65.000 . Ở San Jose kỹ sư Vn mà đòi " giỏi cở mấy thằng làm ra YAHOO, GOOGLE, FIREFOX kìa " chắc chết hết quá !!!
Tui nói ra mức lương lậu ở đây không phải để phô trương gì hết ( bằng ai , hơn ai mà nói ra ) mà chỉ cho những người ở Vn có khái niệm về lương lậu ở USA , những điều bạn nói chỉ đúng trên sách vở chứ thực tế không hẳn là vậy . Ngay ở Mỹ cũng đúng ở tiểu bang này mà chưa chắc đúng ở tiểu bang kia , đứa cháu tui ở Milwaukee WI có bằng Master , nó làm rất giỏi , đi làm hơn 12 năm mà lương không hơn 75.000 ( Milwaukee cách Chicago có 2 tiếng lái xe mà mức lương trả thấp hơn Chicago nhiều )

tinman
13-05-2005, 00:13

Chẳng cần tới 20 năm kinh nghiệm làm thợ máy mới được 55K -> 60K, chỉ cầm 7,8 năm là đủ rồi. Lương của operator của các hãng News Paper vùng Bay Area ký bởi Union là 25 USD 1 hours + overtime thì 55K -> 60K chẳng phải là chuyện khó khăn cho lắm. Lương lính cứu lửa vùng này cơ bản cũng 50 - 70K 1 năm rồi chưa kể overtime, năm rồi có thằng còn lãnh tới gần 160K trên cả thị trưỡng San Francisco 10K. Không tin thì vào Kron4.com mà search, nó mới đưa lên TV khoảng 1 tháng trước đây.

Chuyện Average Sal = 110K tin được hay không là tùy chẳng cần phải tới nổi đi kê bánh xe lữa đâu, hảng của tớ làm dạng start-up. Không có 7 - 10 năm kinh nghiệm trở lên thì miễn vào vì vậy mức lương trung bình khá cao. Nếu có 2 năm kinh nghiệm viết microCode cho NPU, tớ sẳn sảng giới thiệu với mức lương bảo đảm 110K - 120K cứ send resume cho tớ.

Nếu bạn chỉ có H1 Visa thì lương bạn chỉ thường thấp hơn những người khác 20K vì company phải khấu trừ các khoảng tư vấn về pháp lý cho hồ sơ của bạn. Ngoài ra, nước Mỹ là vậy đó, ăn thua bạn có biết "hét" giỏi hay không, nếu không biết "hét" đúng giá thì sẻ bị đè giá thê thảm.

Cuối cùng theo kinh nghiệm và tình hình ở VN, tôi cảm thấy nếu ở VN làm được 2000USD 1 tháng, thì sướng hơn làm 8000USD 1 tháng ở mỹ nhiều.

tinman
13-05-2005, 02:09
Cuối cùng cho góp ý:

Có cácn nào đó DDTH cỏ thể tạo ra 1 bản trưng cầu (survey) online về lương bổng cụ thể 1 chút ví dụ:

Tốt nghiệp Đại Học (yes/no)
Chuyên Ngành (Mạng/Web/Database/Application/Phân tích/Firmware...)
Số Năm Kinh Nghiệm:
Chức vụ hiện tại (Mới tốt nghiệp, junior, senior, lead, manager....)
Môi trường làm việc: (Quốc Doanh/Tư Nhân/Công ty Ngoai quốc/Lao Đông nước ngoài/ Hợp Đồng..)
Địa phương: (tp HCM, HN, CT...)
Lương hiện tại:
Độ tuổi: (20 - 25) (25 - 30) (30 - 35)
Có thống kê này thì có thể có 1 bức tranh về lương bổng hiện tại của VN. Có bảng lương này thì sẻ giúp cho các bạn biết được mức lương của mình thấp, trung bình hay cao. Và các bạn có thể dùng mức lương này để điều chỉnh giá trị của mình cho thích hợp. Vì trưng cầu này không có nêu tên cho nên hy vọng bà con tham gia.

andenoanbo
13-05-2005, 07:00
Chẳng cần tới 20 năm kinh nghiệm làm thợ máy mới được 55K -> 60K, chỉ cầm 7,8 năm là đủ rồi. Lương của operator của các hãng News Paper vùng Bay Area ký bởi Union là 25 USD 1 hours + overtime thì 55K -> 60K chẳng phải là chuyện khó khăn cho lắm. Lương lính cứu lửa vùng này cơ bản cũng 50 - 70K 1 năm rồi chưa kể overtime, năm rồi có thằng còn lãnh tới gần 160K trên cả thị trưỡng San Francisco 10K. Không tin thì vào Kron4.com mà search, nó mới đưa lên TV khoảng 1 tháng trước đây.

Chuyện Average Sal = 110K tin được hay không là tùy chẳng cần phải tới nổi đi kê bánh xe lữa đâu, hảng của tớ làm dạng start-up. Không có 7 - 10 năm kinh nghiệm trở lên thì miễn vào vì vậy mức lương trung bình khá cao. Nếu có 2 năm kinh nghiệm viết microCode cho NPU, tớ sẳn sảng giới thiệu với mức lương bảo đảm 110K - 120K cứ send resume cho tớ.

Nếu bạn chỉ có H1 Visa thì lương bạn chỉ thường thấp hơn những người khác 20K vì company phải khấu trừ các khoảng tư vấn về pháp lý cho hồ sơ của bạn. Ngoài ra, nước Mỹ là vậy đó, ăn thua bạn có biết "hét" giỏi hay không, nếu không biết "hét" đúng giá thì sẻ bị đè giá thê thảm.

Cuối cùng theo kinh nghiệm và tình hình ở VN, tôi cảm thấy nếu ở VN làm được 2000USD 1 tháng, thì sướng hơn làm 8000USD 1 tháng ở mỹ nhiều.

Thằng đổ rác ở NW Chicago lương 1 giờ là $20 , không có bằng cấp chi cả ( nói ngay làm nghề này mệt lắm , Vn mình không thấy ai làm nỗi ) Ở Vn mà tháng kiếm được 2000 thì nói chi nữa , sướng như tiên , đỡ phải xì trét như ở usa .... ở Mỹ mình đi làm phải BS , phải biết hét như bro nói , còn cứ cắm đầu làm thì có giỏi cở nào cũng lẹt đẹt ( nhất là làm ở hãng nào nhiều thằng trung đông , phi ... )

all4country
13-05-2005, 07:43
Thằng đổ rác ở NW Chicago lương 1 giờ là $20 , không có bằng cấp chi cả ( nói ngay làm nghề này mệt lắm , Vn mình không thấy ai làm nỗi ) Ở Vn mà tháng kiếm được 2000 thì nói chi nữa , sướng như tiên , đỡ phải xì trét như ở usa .... ở Mỹ mình đi làm phải BS , phải biết hét như bro nói , còn cứ cắm đầu làm thì có giỏi cở nào cũng lẹt đẹt ( nhất là làm ở hãng nào nhiều thằng trung đông , phi ... )
Em không biết các bác có nghĩ khác không khi đọc bài viết này: http://www.tienphongonline.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=7772&ChannelID=2 ? Nguyên văn tiêu đề: Khi lương Phó Thủ tướng thua… lương công nhân. Nói như vậy thì ở VN ta đi làm... công nhân cũng đỡ Stress :) và... lương còn cao hơn Phó thủ tướng mà ;)

tinman
13-05-2005, 08:00
Phó thủ tướng chẳng cần lãnh lương, chỉ cần tiền hoa hồng ký hợp đồng là đủ xài rồi. nghe đồn trước đây có ông phó nào đó, ký 1 hợp đồng với hảng ngoại quốc, bỏ ngay vào túi 10 triệu dollard hoa hồng. Mấy bác phó nhà ta nói ra mà không biết "ngượng miệng"???

all4country
13-05-2005, 08:18
Phó thủ tướng chẳng cần lãnh lương, chỉ cần tiền hoa hồng ký hợp đồng là đủ xài rồi. nghe đồn trước đây có ông phó nào đó, ký 1 hợp đồng với hảng ngoại quốc, bỏ ngay vào túi 10 triệu dollard hoa hồng. Mấy bác phó nhà ta nói ra mà không biết "ngượng miệng"???
Em không biết thông tin này chính xác thế nào nhưng nghĩ đến số tiền này mà ... không dám nghĩ tiếp. Số tiền này rất nhiều người trên thế giới, không chỉ VN, làm cả đời cũng không thể có được!

antighost2891
13-05-2005, 13:32
Tóm lại ở VN lương các quan chức cao cấp là thấp nhất :D :D :D

Deserted
13-05-2005, 13:42

Po' tay với bác này. Bác đưa ra dẫn chứng hoành tráng thế mà làm câu "nghe đồn". Chán quá đi mất !

yuna_admirer
13-05-2005, 14:39

To tinman: Offer đó của tớ là 1000USD lương ở VN. Cộng với 2500$ per month (per diem) tiền công tác ở US. Ở dài hạn. Vị chi tớ có khoảng 3500$ tính ra khoảng 42000$ một năm, không phải đóng thuế (cash).

Tiền nhà, sinh hoạt và ăn uống tại US tớ chịu. Riêng tiền máy bay đi đi lại thì cty chịu :). Tớ từ chối ấy ... vì công việc không phù hợp lắm.

Nói chung cái ý tưởng bóc người làm được việc sang US làm và trả lương rẻ có vẻ được các cty hay dùng :).

Ở US làm 8000$ một tháng không sướng bằng VN 2000$ một tháng đây man :). Tất nhiên ở VN thì các thành phần như Transport, Enviroment, cơ sở vật chất .v.v. không bằng, nhưng 2000$ / m cũng đủ cho bạn 1 điều kiện sinh sống VIP ở TPHCM rồi :). Còn nếu hỏng biết xài $, give me a call Yuna xài dùm cho hehe.

Vậy xin cho hỏi các vị làm Human Resource mangement dựa trên tiêu chí nào mà định giá nhân công vậy ?

Vả lại, khả năng một con người phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố : kiến thức, suy nghĩ, thái độ, quan điểm, động lực phát triển, văn hóa... làm sao định giá cho chính xác được.

Nói riêng về kỹ thuật một tí : giữa một người có 2 năm kinh nghiệm dùng HTML làm contact form, chấm hết với một sinh viên chưa đi làm việc mà làm admin một forum nhỏ đồng thời đã xây dựng cả E-Commerce site thì định giá người nào cao hơn nhỉ.

Lương bổng tùy thuộc vào mỗi người thôi.

Mà có bác HR nào ngứa tay muốn định giá Contrarin không nhỉ ? ;p

Admin 1 forum ghê gớm lắm á ? lol .... Xây dựng cả e-com = đồ có sẳn thì thú thật viết form = HTLM chuẩn mà cẩn thận vẩn hơn :). Tuyển về train mấy hồi.

Thú thật bây giờ không ít bạn nghĩ rằng làm webmaster 1 forum nào đó là điều gì rất ghê gớm ...

zmt264
13-05-2005, 15:45
chán quá nãy viết bao nhiêu mất hết, bắt đền ddth.com nhé. tóm tắt lại vậy

2003: làm nửa ngày, tuần 5+1 =6 buổi, mỗi buổi 5h, lương 600k/tháng. Công việc: lập trình, dịch Anh-Việt, một chút hệ thống (linux)
2004: làm cả ngày, tuần 5*2 +1 = 11 buổi, mổi buổi 4h, lương 600k/tháng, bao ăn trưa. Công việc: cứng mềm đủ cà, bao gồm sửa máy ,cài đặt mạng, lập trình, dịch Anh-Việt, xe ôm, scan ảnh, design( đồ hoạ :D đó), văn phòng, ... tá lả
2005: làm 2h-5h/ngày, tuỳ thích làm lúc nào thì làm, tháng làm khoảng 100h, lương 3M->6M, thời gian rảnh nhiều,đọc sách đi chơi, du lịch , khoẻ re. Việc: dịch Anh-Việt, buôn nước bọt(chát chít), lập vài cái soft cò con ( hồi lớp 7 mình cũng làm được mấy cái tương tự)

kết luận: lương cao hay thấp là do mức sống vùng đó ( Tây > HCM > HN ) và do kỹ năng giao tiếp, và tầm nhìn, khả năng thấy được khu vực có tiền mà lượm

chú thích: k = nghìn, M = triệu ( cái này là quy ước quốc tế cho mọi loại đơn vị đó nha)

yuna_admirer
13-05-2005, 16:26
Cảm ơn anh yuna_admirer nhắc nhở, suýt nữa thì quên mình là một hạt cát giữa vũ trụ.

Nếu bạn thật sự nghĩ vậy.

Mình không biết bạn ý nói điều gì, nhưng thật sự thì có không ít những người - SV có, đối tượng khác có nghĩ rằng cài 1 cái forum vbb hoặc nào đó, là 1 điều gì đó ghê gớm, và huênh hoang rằng : tôi là webmaster này, tôi là webmaster nọ :). Ý tôi không phải là chê bai, hay coi thường, nhưng thật sự thì nên xem mình đang ở đâu, trình độ đến đâu :). ;) ...

all4country
13-05-2005, 19:17
chán quá nãy viết bao nhiêu mất hết, bắt đền ddth.com nhé. tóm tắt lại vậy

Để tránh bị rơi vào trường hợp như bác zmt264, khi post bài các bác chỉ cần làm một động tác đơn giản Ctrl + A, Ctrl + C bài viết mình vừa "thảo" xong. Cẩn thận hơn nữa thì Ctrl + V vào Word. Làm thế đỡ tức và tiếc hùi hụi khi bỏ bao công post bài mà lại không được, mà không chỉ bác mà mọi người trên ddth cũng không được "mục kích" bài viết tâm huyết nhất của bác rùi! :)

boy_beinlove
13-05-2005, 19:30

------------------------This is the point!

alann
13-05-2005, 20:15
Tôi biết có một thằng không có bằng đại học con khỉ gì hết làm trên 1 tỷ USD/một năm, tin không? Lương tổng thống Mỹ chỉ có hơn 250K USD/năm thôi, thua xa mấy thằng VIP của mấy hãng Mỹ, thua xa cái ông thứ trưởng Mai văn Dâu ở VN :-) ...

Có bằng cấp cao thì tốt cho Promotion, nhưng chưa hẳn là phải có bằng cao mới có lương cao. Chiện này ở Mỹ nhiều lắm các bố!

yuna_admirer
13-05-2005, 22:35
Nếu nói về lương thì thiết nghĩ cũng nên nói đến làm việc như thế nào để có lương.

Cho em hỏi anh yuna một tí :
Anh đã nói là kiếm một người có căn bản về rồi train lại.
Vậy nghĩa là công ty của anh không kiếm được đủ người có thể làm việc được ngay mà không cần phải qua đào tạo lại ?
Hay là công ty của anh tuyển những người trình độ trung bình rồi dạy họ cách làm để trả lương rẻ ?

Chuyện công ty phải đào tạo lại nhân công là một chuyện rất bất hợp lý (và riêng bản thân Contrarin thì không chấp nhận điều này), thế nhưng nó vẫn tồn tại. Có lẽ vì vậy mà các nhà đầu tư nước ngoài đã phải học-cách-làm-việc-với-người-Việt-Nam chăng ?

Bản thân mỗi người đều phải cố gắng tự học hỏi để tự đào tạo mình cho phù hợp với yêu cầu của nhà tuyển dụng. Ngoài chuyên môn thì những kỹ năng cần thiết như English, Teamwork, Communication, Critical analysis, Decision making... không phải là khó luyện.

Tài liệu về chuyên môn, về kiến thức xã hội, về kỹ năng cũng không hề hiếm.

Cái thiếu là lòng đam mê, tính chủ động và động lực để vươn lên.

Tùy vào đặc thù công ty Contrain.

Nếu cty bạn cần những người đã có trình độ sẳn, chỉ trong vòng learning curve là 3 tháng có thể theo kịp được công nghệ, để làm ra sản phẩm nào đó cho 1 project nhất định được ấn định sẳn :).

Vấn đề "kiếm được đủ người", theo tớ nghĩ trong các cty lập trình ở VN thì cty nào cũng gặp vấn đề này. 1 anh được cái này thì mất cái kia, khó mà kiếm được người vẹn toàn lắm.

Nếu có thể tuyển được người trung bình (junior) như tư chất tốt, tinh thần cầu tiếng thì sao lại không ?

Đó không phải là bài toán cụ thể có đáp số A hoặc B. Nó phụ thuộc khá nhiều chính sách hoạch định tuyển dụng của cty.

PM của PSV sao lại hỏi thế nhỉ ?

tinman
13-05-2005, 23:40
To tinman: Offer đó của tớ là 1000USD lương ở VN. Cộng với 2500$ per month (per diem) tiền công tác ở US. Ở dài hạn. Vị chi tớ có khoảng 3500$ tính ra khoảng 42000$ một năm, không phải đóng thuế (cash).

Tiền nhà, sinh hoạt và ăn uống tại US tớ chịu. Riêng tiền máy bay đi đi lại thì cty chịu :). Tớ từ chối ấy ... vì công việc không phù hợp lắm.

Nói chung cái ý tưởng bóc người làm được việc sang US làm và trả lương rẻ có vẻ được các cty hay dùng :).

Nếu là $3500 khỏi đóng thuế thì tương đương với bạn lãnh $5000 1 tháng nếu phải đóng thuế rồi hay tương đương 60K 1 năm vì mức thuế và khấu trừ cho người độc thân ở khoảng 40 - 45%. Ngoài ra nếu bạn có vợ cũng được phép mang theo ngay lập tức vì dạng H1 Visa! Thật ra nếu ở độc thân ở vùng này, không ăn chơi và xài quá sang thì 1 tháng cần $1000 - $1500 là đủ. Nói tóm lại bạn có thể dể dành được $2000 1 tháng.

Nhiều lúc tuy là công việc không hợp, nhưng nếu mình làm sao để mình phù hợp với nó thì càng chứng tỏ khả năng của mình hơn... nhưng cũng còn tùy người, vì có nhiều người thích làm việc mà họ thích, lương ìt 1 chút cũng chẳng sao.

Có một bài báo nào đó nêu ra tỷ lệ lượng so sánh Mỹ-Ấn-Việt là 5:3:1

Báo Mercury News hay Việt Mercury News thì phải, đại khái là nói về tiềm năng và thay đổi sau 30 năm thì phải: họ nói giá thuê mướn trung bình cho 1 LTV loại khá là

80K (US): 40K (Indian) : 20K (Việt Nam)

Các bạn ở VN nghe rõ nhé: 20K 1 năm hy vọng ngày đó sẻ mau tới.

Ngoài ra tại sao LTV việt nam thấp nhất trong khu vực... chính có lẻ vì LTV chúng ta tự đè giá của mình. LTV việt nam chúng ta thiếu đoàn kết cho nên dể bị đè giá: Ví dụ nếu người ta đưa ra 1 công việc cho 5 ứng viên VN. Mặc dù lương trung bình của công việc đó là 200 USD 1 tháng chẳng hạn, đa số 5 người đó sẳn sàng chiu xuống giá thấp thậm chí 100 USD để nhận được công việc đó, chính vì vậy tại sao LTV ở VN giá rẻ. Không chỉ ở VN, ở US cũng vậy, nhiều người VN cũng vậy, sẳn sàng chịu giá rẻ hơn để đựoc công việc.

Chuyện này làm tụi Mỹ trắng rất ghét họ thường nói chúng ta tự để cho người khác bóc lột mình. Đối với tụi Mỹ, thì phải fair (công bình), nếu chổ khác trả giá 4000 USD 1 tháng cho công việc đó thì tụi nó cũng muốn được trả như vậy. Nếu không được trả xứng đáng mức đó thì tụi nó không thèm làm vì nếu có làm sẻ tự hạ giá trị của họ xuống.

tinman
14-05-2005, 01:37
Đối với quan điểm của tụi ngoại quốc là trong cùng 1 thị trường hàng quá rẻ... có thể là hàng không tốt. "Tiền nào cũa đó". Vì vậy tụi nó chấp nhận mua món hàng đúng giá trị chứ không mua món hàng quá rẻ mà kém phẩm chất. Vì vậy đối với 1 số employer, khi mình đưa 1 history về lương bổng quá tệ, thằng đó nó không nghĩ là "mừng quá gặp được hàng rẻ", mà nó lại nghĩ là "tại sao thằng này lương tệ như vậy, nếu lương nó tệ như vậy thì không biết nó có làm được việc mình giao hay không?". Ngoài khi những công ty tư vấn tìm việc cũng chẳng thích giới thiệu những người lương quá rẻ cho người mướn lý do, tiền huê hồng mướn người dùm trị giá bằng 1 - 2 tháng lương của ứng viên. Giửa giới thiệu 1 thắng lương 8000 1 tháng để lãnh hoa hồng 8000 và giới thiệu 1 thằng 5000 1 tháng để lãnh hoa hồng 5000, tụi nó sẻ chọn đứa nào để giới thiệu.

Cuối cùng tâm lý người tiêu thụ sản phẩm: nói ngay cả người VN, cùng 1 cái quần Jean 1 made in US, và 1 made in China, bạn sẻ chọn cái nào? Giửa 1 thầy giáo ngoại dạy tin học, và 1 thầy giáo VN dạy tin học bạn sẻ thích chọn người nào?

Đôi lúc người employer vì ham đồ rẻ --> chất lượng sản phẩm kém, bị thị trường bỏ xa, nếu kiếm được thằng LTV nào khá, trả nó rẻ quá, nó thấy cho nào tốt sẻ bay qua --> gián đoạn trong quy trình sản xuất sản phẩm --> thiệt hại về kinh tế sẻ cao hơn. Trong thực tế cho thấy mướn hay thay đổi 1 người lập trình viên trong những hệ thống làm việc lớn, có tính team work cao, phải mất 3 tháng - 6 tháng để người mới thích nghi vói hoàn cảnh và nắm bắt được mọi vấn đề. Phải từ 6 tháng - 12 trở lên người đó mới có thể có những cống hiến cao cho công ty. Và nếu làm trên 1 năm thì productivity của người đó sẻ rất cao. Vì vậy trả lương rẻ thông thường là giải pháp nguy hiểm đối với employer.

Người ta không phải ham đồ rẻ đâu... mà người ta ham đồ tốt mà rẻ đấy! Nếu không xe gắn máy trung quốc sẻ thống trị thế giới chứ không phải xe của nhật.

Thế các bác đánh giá sao về những người "tự biết giá trị của mình", tức là đề nghị mức lương đáng với năng lực.

Đó là những người rất tự tin, và rất biết giá trị thật của mình. Con người hiểu được giá trị của mình và được người khác tôn trọng giá trị của mình thỉ sẻ chuyên tâm làm việc hơn và có năng suất lao động cao. Còn những người bi trả giá rẻ sẻ cảm thấy tự ti, bực tức, có thái độ đứng núi này, trông núi nọ, sẻ ảnh hưởng tới công việc rất nhiều. Còn những người tự bơm giá trị của mình lên thì càng tệ, nhìn vào resume của họ thì sẻ thấy, họ nhảy job như cóc bỏ dĩa mà thôi.

alann
14-05-2005, 03:45
-------------------------
Được gửi bởi Contrarin ...
Chuyện công ty phải đào tạo lại nhân công là một chuyện rất bất hợp lý (và riêng bản thân Contrarin thì không chấp nhận điều này), thế nhưng nó vẫn tồn tại. Có lẽ vì vậy mà các nhà đầu tư nước ngoài đã phải học-cách-làm-việc-với-người-Việt-Nam chăng ?
-------------------------

Tại sao bất hợp lý nhỉ?? chuyện này là chuyện thường thôi mà, vả lại đây cũng là phần quan trọng trong Process Management, nhất là trong các ngành computer, software/hardware development, phải có đào tạo (training) mới đảm bảo chất lượng cho sản phẩm làm ra chứ. Bố Contrarin làm công ty Mỹ sao không biết chiện này vậy! Vả lại chẳng có ai dù giỏi cách mấy, khi vào công ty mới cũng phải biết đường đi nước bước, phải làm quen với công việc, cách thức làm việc của công ty mới, sau đó mới có thể Lead người khác hoặc làm tốt chức vụ của mình chứ! Training là một trong những điều tiên quyết để thành công mà công ty nào cũng nên "practice".
--------------------------------------------------

Được gửi bởi Contrarin ...
Bản thân mỗi người đều phải cố gắng tự học hỏi để tự đào tạo mình cho phù hợp với yêu cầu của nhà tuyển dụng. Ngoài chuyên môn thì những kỹ năng cần thiết như English, Teamwork, Communication, Critical analysis, Decision making... không phải là khó luyện.
-------------
đường đi không khó chỉ ngại lòng người ngại núi e sông ...bla bla bla ... Biết rồi khổ lắm, nói mãi !! chẳng có gì khó cả, cái khó nhất là thời gian đấy bố ạ. Khi còn độc thân thì còn đỡ, khi người ta có gia đình thì cuộc sống khó hơn, làm gì mà dư dã thời gian, tiền bạc mà đi học thêm, cho dù người ta có muốn thì cũng ..khó khăn. Vì thế những thứ bố nói trên, các công ty đã và đang làm để bắt buộc "train" employee của họ đấy! Các công ty bỏ tiền bỏ giờ không ra để "train" để rồi employee sẽ giúp cho công ty họ sau này đấy!

Còn chiện đôi khi không có bằng cấp cao vẫn có lương cao có nhiều là sao? là chiện company politic, là quen biết, miệng lưởi . Nhưng có nhiều người không học trường lớp, nhưng kinh nghiệm thực tế nhiều, có khi rất giỏi, nên lương họ cũng không thua gì người có bằng cấp. Sơ sơ tôi thấy VN bạn tôi có 2, 3 tên làm IT không có bằng ĐH gì, nhưng viết program C, Java, Banking applications rất giỏi, thằng nào cũng trên 100K hết. Thật sự ngoài kia còn nhiều hơn nữa mà mình không biết. Tụi Mỹ có rất nhiều người giỏi, cho nên ngồi đáy giếng khó thấy được trời đất rộng thế nào !!

Mình biết mình giỏi không ăn thua gì. Người ta có biết mình giỏi hay không mới đáng đồng tiền bát gạo !

yuna_admirer
14-05-2005, 11:19
Tớ thì vẫn là employee, đâu có được làm HR manager đâu. Hỏi để biết người biết ta.

Nói gì thì nói, vẫn lòi cái dốt ra. Đến là khổ.

Mà cái PM em làm chỉ là project management, không phải là project manager đâu ạ.

Hà, tiện thể quảng cáo cái: bên PSV có ai giỏi Linux, Zope & Plone, VoIP nhất là SIP :) thì giới thiệu cho Yuna 1 cái, 100bucks nếu giới thiệu thành công :D.

Tinman: Ông ở Sillicon Valley à?

Thật sự thì tớ nghĩ, các bạn LTV nên tâm lý hơn 1 chút trong cong việc của mình, việc từ chối 1 offer gấp đôi lương của bạn không phải là chuyện gì đó quá ... ngốc đâu :D.... Mình nghĩ phải cân bằng các yếu tố: môi trường làm việc, công nghệ, cách thức, mức độ chuyên nghiệp, cơ hội học hỏi .v.v. :) trước khi đưa ra 1 quyết định nhảy cóc nhé.

Các cty lớn, đa phần đã có nhiều kinh nghiệm hơn trong phong cách "đối LTV sử LTV" rồi... Contribution sẽ được Recognition, đôi khi hơi lâu 1 tý, còn nếu không có thì bye bye :D. :evil:

Có một bài báo nào đó nêu ra tỷ lệ lượng so sánh Mỹ-Ấn-Việt là 5:3:1

Về creativity thì VN và India ngang nhau đấy :), nhưng hardworking và Professionalism thì in general term, VN thua India. Tiếng Anh mặc dù tụi Cà Ri nói hơi khó nghe, nhưng in general thì nó better than Việt Nam không biết nói :).

alann
14-05-2005, 12:08
tôi cũng nghĩ vậy, VN mình thông minh không thua tụi Ấn Độ hay mấy nước láng giềng đâu, có mổi tội là muốn đi đường tắt là làm ít ăn nhiều. Tôi nghiệm thấy một điều là muốn làm giàu thì phải trải qua gian nan. Professionalism thì bên Mỹ dân VN không thể thua được mấy thằng India (ở VN thì chắc vậy!). Thêm chừng chục năm nữa VN mình có thể ngang ngữa như mấy anh láng giềng.

rambovn
14-05-2005, 15:17
bên PSV có ai giỏi Linux, Zope & Plone, VoIP nhất là SIP
>>> có thì có, nhung luong bao nhieu?

mRrO
15-05-2005, 00:12
mod nào delete dùm cái bài ở trên, sao post cross-topic tùm lum vậy nè.

Nghe các bác ở Mỹ nói chuyện lương bổng toàn trăm ngàn $ mà phát ham. Chu choa ơi, $100.000+ tháng, chắc lúc đó tui không dám...ăn luôn quá, làm lụm chừng một chục năm, để dành khoảng 1 triệu để...kiếm thêm 1 tỉ $ :-). Có bác nào cho vay $100.000, hai năm sau trả $500.000 không? :D.

Trở lại vụ lương bổng. Tui nghĩ ngoài tiền ra thì cơ hội học hỏi là một khía cạnh rất quan trọng. Đối với người trẻ như tui thì tui thích công việc tạo nhiều cơ hội học hỏi và rèn luyện kinh nghiệm hơn. Nói thế không có nghĩa là tui không thích tiền, (hehe, trái lại là đằng khác) nhưng tui thà lấy ít tiền đi một chút bây giờ để có cơ hội tạo dựng cái nền cho thật chắc rồi...gom thật nhiều tiền vài năm nữa.

Theo tui tiền mà một người có thể làm ra (trong tương lai) phụ thuộc rất nhiều vào tầm nhìn của người đó. Mà tầm nhìn của một con người chỉ có thể được mở rộng khi họ được làm việc, tiếp xúc với những môi trường/hệ thống rộng lớn (very large scale system). Những hệ thống này ở đâu? Chỉ ở những nhà máy, xí nghiệp, doanh nghiệp "cỡ bự" mới tồn tại những hệ thống như vậy. Tiếc là những doanh nghiệp "cỡ bự" mà quan tâm đến việc áp dụng CNTT vào sản xuất, hoạt động ở VN đếm trên đầu...bàn phím chắc chưa hết. Chen chân vào những chỗ đó không dễ nếu bồ không có khả năng thật sự.

Điều cốt lõi tui muốn nói ở đây là bồ nào muốn tăng lương của mình, hãy tìm những doanh nghiệp lớn mà xin việc. Hãy bỏ những công việc vặt vãnh, nhàn hạ dù lương có cao, hãy chọn công việc nhiều thử thách, trách nhiệm lớn. Hãy đọc nhiều, ngủ ít, giảm giờ chơi, tăng giờ làm, thêm giờ học. Hehe, dĩ nhiên lời khuyên chỉ dành cho những người trẻ như tui.

Lương bổng/tiền bạc và tầm nhìn như hai mà một. Tui làm ở một cái bank, bank tui nó thuê tụi Ấn Độ làm một cái chương trình core-banking thay thế hệ thống foxpro cũ kĩ. Nghe nói đâu là làm cũng gần 2 năm, nhưng vẫn chưa xong. Mỗi năm bank nó phải trả cho tụi Ấn Độ cả triệu $, chưa kể tiền nuôi cái đám engineer của nó qua đây làm trực tiếp nữa. Thế khả năng của tụi nó như thế nào? Tui đánh giá là bằng mặt bằng chung của dân lập trình viên VN. Vậy tại sao phải thuê tụi nó mà không thuê công ti Việt Nam nào đó, TMA, PSV, FSoft chẳng hạn? Câu trả lời theo tui được biết là bank cũng đã có liên hệ với các công ti VN, nhưng không có công ti nào dám nhận cái dự án này. Chúng ta thua người Ấn chỉ ở một chỗ: thiếu một thằng PM có đủ khả năng, đủ "tầm" để quản lí một dự án dài hơi với cái giá trên dưới $10 triệu (giá chính xác nhiêu tui không biết dc, chỉ phỏng đoán thôi). Theo tui được biết thì không chỉ có bank chỗ tui làm, mà hầu hết các bank ở VN đều phải thuê công ti nước ngoài làm hệ thống core-banking.

-m

zmt264
15-05-2005, 02:22
Sorry because I have no software such as Vietkey, Unikey ... now. I'll write in English, maybe it's good for both ( you and me :D )

Trở lại vụ lương bổng. Tui nghĩ ngoài tiền ra thì cơ hội học hỏi là một khía cạnh rất quan trọng. Đối với người trẻ như tui thì tui thích công việc tạo nhiều cơ hội học hỏi và rèn luyện kinh nghiệm hơn. Nói thế không có nghĩa là tui không thích tiền, (hehe, trái lại là đằng khác) nhưng tui thà lấy ít tiền đi một chút bây giờ để có cơ hội tạo dựng cái nền cho thật chắc rồi...gom thật nhiều tiền vài năm nữa.

Ok , you're right. Skill is more important than money.

Theo tui tiền mà một người có thể làm ra (trong tương lai) phụ thuộc rất nhiều vào tầm nhìn của người đó. Mà tầm nhìn của một con người chỉ có thể được mở rộng khi họ được làm việc, tiếp xúc với những môi trường/hệ thống rộng lớn (very large scale system). Những hệ thống này ở đâu? Chỉ ở những nhà máy, xí nghiệp, doanh nghiệp "cỡ bự" mới tồn tại những hệ thống như vậy. Tiếc là những doanh nghiệp "cỡ bự" mà quan tâm đến việc áp dụng CNTT vào sản xuất, hoạt động ở VN đếm trên đầu...bàn phím chắc chưa hết. Chen chân vào những chỗ đó không dễ nếu bồ không có khả năng thật sự.

Maybe, but in many cases, vision base on very simple system. ( I cannot explain more here, but you can read a book of Jack Trout:

Điều cốt lõi tui muốn nói ở đây là bồ nào muốn tăng lương của mình, hãy tìm những doanh nghiệp lớn mà xin việc.

Ok, the greater the company the greater the salary :D (in general).And, adding to your idea, I rather seeks 1000 places to have 1000$/month than search 100 places to have 100$/month.

Hãy bỏ những công việc vặt vãnh, nhàn hạ dù lương có cao, hãy chọn công việc nhiều thử thách, trách nhiệm lớn. Hãy đọc nhiều, ngủ ít, giảm giờ chơi, tăng giờ làm, thêm giờ học. Hehe, dĩ nhiên lời khuyên chỉ dành cho những người trẻ như tui.

NOT OK, you should have more health and time to think. Work smarter, not work harder. But if working hard is your favourite, I have no idea!!! I remember a sentence in this topic "kho^ng la`m ma` lu+o+ng cao mo+'i la` tai`".

Lương bổng/tiền bạc và tầm nhìn như hai mà một. Tui làm ở một cái bank, bank tui nó thuê tụi Ấn Độ làm một cái chương trình core-banking thay thế hệ thống foxpro cũ kĩ. Nghe nói đâu là làm cũng gần 2 năm, nhưng vẫn chưa xong. Mỗi năm bank nó phải trả cho tụi Ấn Độ cả triệu $, chưa kể tiền nuôi cái đám engineer của nó qua đây làm trực tiếp nữa. Thế khả năng của tụi nó như thế nào? Tui đánh giá là bằng mặt bằng chung của dân lập trình viên VN. Vậy tại sao phải thuê tụi nó mà không thuê công ti Việt Nam nào đó, TMA, PSV, FSoft chẳng hạn? Câu trả lời theo tui được biết là bank cũng đã có liên hệ với các công ti VN, nhưng không có công ti nào dám nhận cái dự án này. Chúng ta thua người Ấn chỉ ở một chỗ: thiếu một thằng PM có đủ khả năng, đủ "tầm" để quản lí một dự án dài hơi với cái giá trên dưới $10 triệu (giá chính xác nhiêu tui không biết dc, chỉ phỏng đoán thôi). Theo tui được biết thì không chỉ có bank chỗ tui làm, mà hầu hết các bank ở VN đều phải thuê công ti nước ngoài làm hệ thống core-banking.

What a pity. Maybe we need to hire foreign CEO ( .etc ) like hire foreign coach in football.

Nothing impossilbe, what we cannot do, we can hire :D . ( except something ;) , you must do-it-yourself )
........

tinman
15-05-2005, 05:55
Hà, tiện thể quảng cáo cái: bên PSV có ai giỏi Linux, Zope & Plone, VoIP nhất là SIP :) thì giới thiệu cho Yuna 1 cái, 100bucks nếu giới thiệu thành công :D.

Tinman: Ông ở Sillicon Valley à?

Thật sự thì tớ nghĩ, các bạn LTV nên tâm lý hơn 1 chút trong cong việc của mình, việc từ chối 1 offer gấp đôi lương của bạn không phải là chuyện gì đó quá ... ngốc đâu :D.... Mình nghĩ phải cân bằng các yếu tố: môi trường làm việc, công nghệ, cách thức, mức độ chuyên nghiệp, cơ hội học hỏi .v.v. :) trước khi đưa ra 1 quyết định nhảy cóc nhé.

Rành về VoIP và SIP có thể kiếm được job trên 100K ở Silicon valley.

Mình ở vùng này mười mấy năm rồi. Công việc thì OK nhưng vật giá vô cùng đắt đỏ. Nhất là nhà cửa.

Cuối cùng 1 trong những phương pháp để tăng lương là lựa đại 1 công việc lương cao, sau đó thì nhảy việc dể hơn. Nguyên tắc là khi nhảy việc --> Lương sẻ cao hay tệ lắm bằng job đang làm. Vì vậy, nhiều lúc cùng cần phải hy sinh và cực khổ vài tháng hay cả năm.

diendan86
15-05-2005, 09:30
Tui làm ở một cái bank, bank tui nó thuê tụi Ấn Độ làm một cái chương trình core-banking thay thế hệ thống foxpro cũ kĩ. Nghe nói đâu là làm cũng gần 2 năm, nhưng vẫn chưa xong. Mỗi năm bank nó phải trả cho tụi Ấn Độ cả triệu $, chưa kể tiền nuôi cái đám engineer của nó qua đây làm trực tiếp nữa. Thế khả năng của tụi nó như thế nào? Tui đánh giá là bằng mặt bằng chung của dân lập trình viên VN. Vậy tại sao phải thuê tụi nó mà không thuê công ti Việt Nam nào đó, TMA, PSV, FSoft chẳng hạn? Câu trả lời theo tui được biết là bank cũng đã có liên hệ với các công ti VN, nhưng không có công ti nào dám nhận cái dự án này. Chúng ta thua người Ấn chỉ ở một chỗ: thiếu một thằng PM có đủ khả năng, đủ "tầm" để quản lí một dự án dài hơi với cái giá trên dưới $10 triệu (giá chính xác nhiêu tui không biết dc, chỉ phỏng đoán thôi). Theo tui được biết thì không chỉ có bank chỗ tui làm, mà hầu hết các bank ở VN đều phải thuê công ti nước ngoài làm hệ thống core-banking.

-m

Tớ cũng làm ở lĩnh vực Bank, tớ có thể trả băn khoăn của cậu:

1. Trình độ, mặt bằng chung nó không hơn gì. Mà có hơn thì chỉ sau 6 tháng là nó sẽ lost trong cùng một field. Nhưng đội ngũ bọn nước ngoài đông và có quan hệ rất chặt về communication với công ty mẹ và các partner, chúng nó sang đây chủ yêu làm việc na ná Integration Company. Do vậy có một big problem người chúng nó không thiếu, tóm lại việt nam có thể nổi trội một số mặt nhưng hội đủ các mặt là hơi khó khăn.

2. Bank mua phần mềm ngoài mục đích xử dụng còn là thương hiệu. Không bank lớn nào đi tin FIS cả (FIS là công ty làm bank-soft tốt nhất hiện nay), vì chưa đến tầm. Mà thực sự phần mềm cũng chẳng phải là ngon, thiết kế theo tư tưởng VN nên không có smoothly, flexibly, extensibility... cao :)

3. Trách nhiệm khi xảy ra sự cố, bảo hiểm hệ thống

4. Các modules có sẵn, khả năng tích hợp lập tức.

5. Tiền mua phần mềm, mua nước ngoài tiền thường lớn, các bác kiếm nhiều hơn và oai hơn. Mua mấy cty việt nam khoảng 2tr đô là nhiều rồi, discount không bõ!

Còn nhiều nữa trong cái blackbox đó, tôi ko tiện nói ra sợ CIA VN đến kill tôi, vì tôi làm dự án. Nên biết nhiều thông tin lắm, tôi chỉ muốn nói về technical và các thuộc tính mà bank nào cũng có thui.

::: Tại sao cần PMP cho một dự án lớn như vậy, đầy người làm được thiếu gì, mà nếu thiếu cho một thằng IQ cao nhất cơ quan có base về Language, Technical(C++, Jxx, Middleware,Database, OS, Network, Hardware), sau đó ném cho 500.000$ đi học 3 năm về làm, một cú đầu tư như vậy chuyện vặt, bên tôi đầu tư đi US học quản lý khóa 4 tháng 200k, mục đích đi tour là chính. Nhưng làm sao người ta ko làm. Vì có PMP để làm gì?
1. Lương thấp đầu tư xong, nó té mất. Hòa!
2. Có PMP, tổ chức đội ngũ, làm phần mềm. Xếp lại mất công đốc thúc làm việc và chịu rủi ro, đi thuê vừa nhàn lại kiếm được nhiều, rủi ro thấp hơn nhiều. Có chết, Tư vấn, đối tác nó gánh cho 2/3 trách nhiệm. Do đó đừng mơ tưởng làm làm một Project về core cho bank bằng nguồn lực tự có. Đó là vĩ mô rồi.

::: Người ta cần IT trong bank là hỗ trợ, nhận chuyển giao hệ thống, thực ra bảo trì bọn tây nó cũng thành lập bộ phận của nó làm. Dĩ nhiên người việt làm gần hết, xếp và bọn kia chia tiền. Mấy chú người việt lãnh lương 2tr/tháng chấm hết. Nếu tốt xếp cho mấy cái chức Phó phòng cho oai, thực ra không có nước nôi gì cả, vỗ về thôi. Cái này bác nào đọc Change On Management nó nói rất kỹ về Human Resources với chính sách chống phản kháng "Resistance" :)

::: Dân tin học trong banking cực nhục, chi nhánh thường gọi là "Mấy thằng tin học", vì không làm ra tiền. Xuống chi nhánh vẫn bị sai như công nhân, hehehe. Tiền boa cũng chẳng có bằng các ban khác, làm nhiều nhất, nhưng benefit là ít nhất (except xếp IT - lại là người kiếm nhất sau tổng, và xếp xây dựng cơ bản)

::: Trong các dự án phần mềm, FPT cũng đến bỏ thầu đấy, nhưng chẳng bao giờ trúng. Do vậy họ sẽ chào mời các module rìa kết nối vào Switching Payment, kiếm chút. Riêng phần Network thì hầu như các công ty nước ngoài đẩy lại cho FPT, EIS làm dưới mác Cisco.

Nhìn mác ngân hàng (thương mại not cổ phần nhé) trông oai, thực ra đói bỏ mịa... mà có một sự thật là nhân viên ngân hàng thường là con cháu các bác. Năng lực yếu rồi lại ở môi trường trì trệ,nên toàn người phát triển không à :)

Bác mrRO làm ở Đông á hả, nếu vậy cũng khá hơn mấy ngân hàng thương mại. Bên em cũng có một đại ca cũng khá về nghiệp vụ và khả năng phân tích tốt, bỏ sang bên đó lương nghe nói $1000.

Xin báo cáo các bác đôi điều, để các bác hiểu một phần của Banking quốc doanh nước nhà, em xin hết ạ.

mRrO
15-05-2005, 11:40
Maybe, but in many cases, vision base on very simple system. ( I cannot explain more here, but you can read a book of Jack Trout:

A very simple system with a clear goal in a very large scale.

NOT OK, you should have more health and time to think. Work smarter, not work harder. But if working hard is your favourite, I have no idea!!! I remember a sentence in this topic "kho^ng la`m ma` lu+o+ng cao mo+'i la` tai`".

I'm smart enough to know that just smart is NOT enough. No pain no gain.
-m

Neo
15-05-2005, 19:56
Hi`, tui cũng đang làm về bank, core bank thì thường mua ở nước ngoài, giá từ 700k-10triệu đô.
Mọi người bàn chuyện lương bổng cao ghê nghe thấy thèm quá hả.
Bản thân tui vẫn quan niệm có 1 công việc vừa phải, để dành thời gian và sức lực làm chuyện đại sự, technology ko phải là tất cả, communication và relationship là cực kỳ quan trọng ah (cái này đã discuss với harry & yuna rồi).

yuna_admirer
15-05-2005, 22:18
A very simple system with a clear goal in a very large scale.

I'm smart enough to know that just smart is NOT enough. No pain no gain.
-m

Tớ nghĩ nên cần bằng cả 2 Zmt lẩn mRRo :)...

Giống như 1 tên là Sale, 1 tên là Technical cả 2 tranh luận nhau xem thế nào là cách làm giàu tốt nhất :D. Tớ hơi nghiêng về trường phái của mRrO ... no pain no gain. Work 16 hours a day you get good bucks !

bên PSV có ai giỏi Linux, Zope & Plone, VoIP nhất là SIP
>>> có thì có, nhung luong bao nhieu?

Bạn gởi CV cho mình tan@telepacket. Sẳn sảng trả cao hơn mặt bằng chung nếu bạn thật sự giỏi :). Còn nếu giới thiệu thì cứ 100bucks nếu giới thiệu thành công :).

Lảo mRRo mistake :) lương bên US tính theo năm... 100k / năm trừ thuế nửa :).

Rành về VoIP và SIP có thể kiếm được job trên 100K ở Silicon valley.

Mình ở vùng này mười mấy năm rồi. Công việc thì OK nhưng vật giá vô cùng đắt đỏ. Nhất là nhà cửa.

Cuối cùng 1 trong những phương pháp để tăng lương là lựa đại 1 công việc lương cao, sau đó thì nhảy việc dể hơn. Nguyên tắc là khi nhảy việc --> Lương sẻ cao hay tệ lắm bằng job đang làm. Vì vậy, nhiều lúc cùng cần phải hy sinh và cực khổ vài tháng hay cả năm.

Tớ nghĩ đôi khi cũng nên biết từ chối :) dù lương có cao hơn :). Hì, mình đang bị bóc lột ở cái công việc mà tinman nói "trên 100k" năm với mức lương ở Việt Nam đây, hopefully là things change in future. Hy vọng vài tháng nửa có cơ hội uống cafe với tinman hẻ.

Yuna định kiếm người cho Telepacket à ? Xin thứ lỗi, tui chưa giúp được. Nếu là tình cảm thì sẵn sàng giới thiệu free, còn hiện giờ thì có nhiều yếu tố chi phối chưa làm được.

Gud luk

Cheers

Không sao cả :). Thì người PSV thải cũng được, just keep in mind 100 $ for you :D...

yuna_admirer
15-05-2005, 22:38
Về communication, Contrarin có đọc được một đoạn trong cuốn Emotional Capital - Kevin Thomson đại ý như thế này

A rookie mistake is to have CommunicationS replaced CommunicatioN.

Ý là dùng technology (means of communications) để replace human communication, hay nói cách khác là đầu tư nhiều cho các công cụ liên lạc mà quên chú ý đến vấn đề giao tiếp giữa các nhân viên trong tổ chức thì sẽ tốn nhiều tiền mà ít thu lại kết quả.

Anh Jeff vẫn đang khích thanh niên trong giới CNTT nâng cao khả năng diễn đạt và giao tiếp, rất hy vọng nỗ lực của anh sẽ có được kết quả.

Đúng vậy... Trong các cty đa quốc gia (MNC), Strong Communication Skill là 1 yếu tố rất quan trọng mà thường những người có vị trí cao hay có ! Bởi vậy, thú thật, nếu bạn muốn có 1 vị trí cao, 1 công việc tốt cũng như hiệu quả làm việc của chính bạn tốt, thì nên bắt đầu luyện tập để có Strong Communication Skill đi hehe :D ...

Khá nhiều cty tuyển người có Strong Communcation Skills, và sẳn sàng trả lương rất rất cao cho những người ấy, nhất là những cty có văn phòng ở những nước khác nhau (VN-US là 1 ví dụ)...

Vậy Strong Communication Skills bao gồm những gì?

1-English communication both Speaking and Verbal
2-Report writting, Analyze writting, blah blah blah which required strong describe ability
3-Understand clearly and fast company situation, what need to do, and be pro-active
4-Handle company politic and other relationship issues (management)

Đó là đại ý của tớ, không biết bạn nghĩ sao?

yuna_admirer
15-05-2005, 23:09
Tớ hy vọng LTV Việt Nam giải quyết được first-foreign language trước đã.

với English trình độ know-how, nói nghe hiểu vừa đủ thì làm việc ok thôi, có thể hiểu 100%, nhưng khi bước vào 1 cuộc tranh luận tech cao độ, những buổi discuss intensive, nếu thật sự không fluent, thì khó có khả năng theo kịp.

mrduc
16-05-2005, 01:08
Sau mỗi tháng, trừ tất cả ăn tiêu, trả góp đi còn lại bao nhiêu tiền mặt?

zmt264
16-05-2005, 22:24
Tớ nghĩ nên cần bằng cả 2 Zmt lẩn mRRo :)...

Giống như 1 tên là Sale, 1 tên là Technical cả 2 tranh luận nhau xem thế nào là cách làm giàu tốt nhất :D. Tớ hơi nghiêng về trường phái của mRrO ... no pain no gain. Work 16 hours a day you get good bucks !

Không phải giống như mà có lẽ là "đúng như", mình cũng đã từng làm việc "techical", mà chuyện xưa rồi, có lẽ phải gọi mình là the coder who never code :D, chuyên đá việc cho người khác làm rồi đứng giữa kiếm chác, thôi thì gọi là công kiếm việc, cũng ko có gì là xấu nhỉ :D. Còn bây giờ thì mình một phần là sale, một phần còn lại cũng sắp sale nốt.Hic, cũng đang tính đi làm design cho công ty nào đó vì rảnh rỗi quá, ngồi xem phim đọc sách hoài :D ( tránh tình trạng thành sale 100% , he he), thỉnh thoảng cũng có code mà code 4 fun thôi :D . Đang viết 1 cái soft nho nhỏ để luyện từ vựng toefl trên mobile, với 1 cái để dịch Anh - Việt cho nhanh, hic, ở VN thì khó nghĩ đến thương mại hóa lắm ( trừ khi tầm VVT :D )

Nói chung mỗi người một quan điểm, xã hội phân công lao động mà, người làm việc này người làm việc kia chứ ai cũng như mình hoặc nhu mRro thì loạn :D. Thực ra quan điểm của zmt và mRro cũng gần giống nhau, à còn cái quyển sách của Jack Trout đã được dịch và bán tại Việt Nam với tựa đề : Đơn giản là hoàn hảo. Xét kỹ ra thì mình cũng tán thành ý kiến của mRrO thôi, gọi là bổ sung chút quan điểm cá nhân.

Hôm nay mới đọc 1 loại bài viết về tình trạng nhân lực tại VN thấy mấy sếp toàn kêu khủng hoảng với lại thiếu nhân lực thôi, vào mấy trang tìm việc thấy tuyển lương cao lắm, có cả mấy nơi tuyển người sang Nhật lương tối thiểu 1800$/month, thế mới biết các bạn trẻ VN ko chăm chỉ và thiếu tầm nhìn ( ko thấy trước có ngày hôm nay mà mài dũa từ mấy năm trước), hay là các sếp VN ko có tầm nhìn nhỉ? người ta còn kêu là giá đủ nhân lực thì năng suất cao lên cả chục lần ( nguồn: vietnamworks.com, kiemviec.com, vnn.vn, vnexpress.net, tuoitre.com.vn .... )

zmt cũng tiếc là hồi xưa ko học CNTT : ( và ít tiếng Nhật), mà còn tiếc hơn vì ko học cho nốt DHGTVT ( nếu học nốt mấy năm nữa có khi có vài tỷ bỏ tủi roài, anh em CNTT ko theo kịp đâu). Cùng là strong communication mà các bác làm xây dựng cơ bản (cầu đường chẳng hạn) ngon hơn làm CNTT nhiều, còn em mê vẽ mà sợ thiếu tiền chẳng dám cầm cọ :D.

Túm lại các bác muốn lương cao cứ cố học ngoại ngữ cho tốt, đầu tiên là tiếng Anh, và tự cập nhật công nghệ mới, chờ mấy bác NN thay đổi chính sách thì lâu lắm. Còn nếu theo lới khuyên của em mà vẫn thất nghiệp thì đi làm phiên dịch cho em, hì, 15phut dịch 1 trang, tính các bác 5k/trang, vị chi 1h kiếm 20k, ngày làm 16h( như giới hạn của Yuna) -> 1 tháng: 30*16*20=9M6 VNĐ. Cũng tạm he, he. như zmt với 1 văn bản thông thường chỉ dịch khoảng 5-10phút thôi ( với sự trợ giúp của tool tự tạo ;) ). Hoặc là thi toefl trên 500, mấy công ty như FPT chẳng hạn sẽ tăng lương cho bạn :D

yuna_admirer
17-05-2005, 09:55
dịch thuật: công việc cũng hay nhưng với tớ thì hơi nhàm chán... tớ từng ngồi dịch nát bét hết cả giáo trình CCNA trong 1 dự án Việt Hóa hà hà, nghĩ lại khờ không thể tả.

hà, tui làm kô tới 16h 1 ngày đâu... đừng nhầm nhé ...

Sáng tớ đi làm từ 9g đến 5g chiều về, đi chơi với người iu đến 11g tối, về chơi WoW tới 1 g và đi ngủ :). 16g 1 ngày là thời xa xưa, bây giờ cân bằng hơn rồi, nhưng hiệu quả cũng ra phết.

singleboy05
01-06-2005, 23:11

Cho em hỏi bác Yuna. Có thật là nghề LTV bọt bèo đến thế không? Bác handoidenbac nói "họ chỉ xài mình được vài năm thôi" nghĩa là sao. Chãng nhẽ mình cố sống cố chết để làm việc trong những năm đầu, sau đó lại bị đuổi cổ đi à.

khanhnghi
02-06-2005, 04:05
Nếu bạn không tiến bộ hơn thì họ sẽ tống cổ bạn đi để tuyển người mới, cho họ lương thử việc.

PSV và TMA kiểm tra trình độ nhân viên mỗi 3 tháng.

Không lẽ một project chỉ có 3 tháng????

yuna_admirer
02-06-2005, 09:04
Cái đó cty nào cũng có... nó gọi là "Performance Review", tức là cứ mổi 3 hoặc 6 tháng, bạn và manager, cũng như manager cấp cao hơn sẽ ngồi xuống, set goal (vd: thi đậu cái này, làm được cái kia) trong 1 khoảng thời gian, sau đó khi hết sẽ lại ngồi xuống chấm điểm performance :), vậy đó. Nếu bạn set goal cao mà kô đạt được thì ... còn set goal thấp thì người ta cũng có đánh giá khác .v.v. :)

handoidenbac
02-06-2005, 10:52
bẠN làm chức gì trong Cty nào mà lương cao thế nhỉ ? chắc là Project Manager đây ? :D

cntt19001570
02-06-2005, 11:01
Không nhìn thấy dấu ÂM "-" trước mặt a``.......
tiêu hết 12 triệu thì có. :))

crazycoder
05-06-2005, 00:12
Tớ làm IT khoảng 5 năm tại HN, phấn đấu đến mức PM rồi. Lương tháng 7M, Lương quý 7M. làm việc 8h x 5.5d/week
Sắp 30 tuổi, có gia đình 1 vợ + 1 con. Luôn luôn có cảm giác sợ là bị tự ru ngủ với cuộc sống cứ nhì nhằng, thiếu tiền ko phải mà có tiền cũng ko đúng đây.
Nhiều khi cứ tự hỏi nên làm cái gì bây giờ ????? Hâm mất thôi...
Chán

nnhu
05-06-2005, 12:17
Các bạn đừng đứng núi này trông núi nọ, nếu đã chọn 1 nghề thì phải có sự say mê, hết lòng với nó, lương bổng quan trọng, nhưng không phải là tất cả. Đừng thấy người này làm được nhiều tiền thì chạy theo, bắt chước theo họ, hay than thân trách phận, chỉ cần tinh thần thoải mái là được vì tiền bạc cũng chỉ để phục vụ con người thôi. Ba tôi có người bạn, ông ấy rất khổ tâm, lúc nào cũng phải tính toán, không lúc nào nghỉ mặc dù ông rất giàu, thu nhập mỗi tháng cỡ trên dưới 2 tỉ VND. Chính vì vậy cần nhất là tinh thần sảng khoái để sống, tiền bạc dư dả nhiều quá cũng chẳng sướng hơn người khác bao nhiêu.

tnlinh
05-06-2005, 13:07
Các bạn đừng đứng núi này trông núi nọ, nếu đã chọn 1 nghề thì phải có sự say mê, hết lòng với nó, lương bổng quan trọng, nhưng không phải là tất cả. Đừng thấy người này làm được nhiều tiền thì chạy theo, bắt chước theo họ, hay than thân trách phận, chỉ cần tinh thần thoải mái là được vì tiền bạc cũng chỉ để phục vụ con người thôi. Ba tôi có người bạn, ông ấy rất khổ tâm, lúc nào cũng phải tính toán, không lúc nào nghỉ mặc dù ông rất giàu, thu nhập mỗi tháng cỡ trên dưới 2 tỉ VND. Chính vì vậy cần nhất là tinh thần sảng khoái để sống, tiền bạc dư dả nhiều quá cũng chẳng sướng hơn người khác bao nhiêu.

Giơ 2 tay đồng ý.
Giơ nốt cả 2 chân, đồng ý.

DTMocChan
05-06-2005, 17:19
Giơ 2 tay đồng ý.
Giơ nốt cả 2 chân, đồng ý.

Còn một cái chân nữa sao k giơ lên nốt,hay giơ có nơi có chốn?

wanderman
06-06-2005, 00:51
bạn gì đó ơi, có 2 tỷ mà phải tính toán rồi à, mình có người bạn tên Beckham, mỗi tuần lương căn bản cũng đã cỡ 2 tỷ mà chẳng phải suy nghĩ gì nhiều :)

hieept
07-06-2005, 11:17
hình như mấy cha hơi nổ wa' rồi đó, thu nhập 2tỷ á? có mà tiền âm phủ...

xX_Azncute_xX
08-06-2005, 07:36
bạn gì đó ơi, có 2 tỷ mà phải tính toán rồi à, mình có người bạn tên Beckham, mỗi tuần lương căn bản cũng đã cỡ 2 tỷ mà chẳng phải suy nghĩ gì nhiều :)

Từ ngày mở cái thread này là mấy ông nội vô đây nổ bà cố, thôi dẹp cái nổ đó đi. Mầy cha nổ vừa vừa còn có ngươi tin, nổ kiểu này là thằng khủng cũng không tin

nnhu
08-06-2005, 09:22
Không tôi không nổ đâu, ông ấy là bầu Hưng, chủ tịch trung tâm thể dục thể thao Thành Long ở Bình Chánh đó, đâu phải chỉ có làm IT mới giàu dc đâu.

mtruong
08-06-2005, 16:05
Ai quăng lựu đạn làm gì , mấy bác này hay nhỉ , lại ghen ăn tức ở nữa à ? 2 tỷ nếu là tiền lương thì đúng là hơi ghê ghớm ( vì đóng thuế hơi bị nhiều ấy ) , còn thu nhập 2 tỷ muốn biết nhiều hay ít có hay không thì lên cục thuế mà xem ( hay hỏi người quen ở trển ) , xem mấy cty TNHH 1 thành viên ấy , tháng nó đóng thuế thu nhập doanh nghiệp chừng 1 tỷ là chắc được rồi chứ gì ?

Còn tiền lương dân đen thì bao nhiêu năm mới đủ mua 1 căn nhà be bé đủ để 2 trái tim vàng ở nhỉ :D ( túp lều tranh lâu lâu đi dã ngoại thì ở chứ ở đó hoài thì kì lắm ) ? Nghỉ lại buồn :( .

hoangtutm
29-06-2005, 07:51
1 là viết phần mềm cho 1 công ty (khoảng 4 triệu/1 tháng)
2 là tham gia là thành viên của 1 công ty Kinh doanh theo mạng(khoảng 6 triệu/1 tháng, gia tăng theo thời gian làm việc)
3 là cũng tham gia là thành viên của công ty Kinh doanh theo mạng (khoảng 10 triệu/1 tháng, gia tăng theo thời gian làm việc). Hãy thử click tại đây (http://www.**********.com/home/register.asp?refID=58992)

thu nhập chính là ở 2 công ty dưới, thời gian làm nhiều nhất là công ty đầu tiên :d

mở rộng quan hệ chính là 2 công ty dưới, lý do để người khác muốn tham gia với mình là công ty đầu tiên .

Kha kha kha, sang năm sắm cái ôtô để mở rộng mạng lưới

Nhân Hòa
29-06-2005, 10:00
2 là tham gia là thành viên của 1 công ty Kinh doanh theo mạng(khoảng 6 triệu/1 tháng, gia tăng theo thời gian làm việc)
3 là cũng tham gia là thành viên của công ty Kinh doanh theo mạng (khoảng 10 triệu/1 tháng, gia tăng theo thời gian làm việc). Hãy thử click tại đây (http://www.**********.com/home/register.asp?refID=58992)

thu nhập chính là ở 2 công ty dưới, thời gian làm nhiều nhất là công ty đầu tiên

Đi khắp nơi quảng cáo mà không đọc cái này.
http://www.ddth.com/t=70443

ngocquang19877
01-07-2005, 17:51
ông già tui cho tui mỗi tháng 800k xài có được gọi là lương không vậy :))

ndmanh
02-08-2005, 11:16
sao gọi là lương được. từng này tuổi còn ăn bám ông bà già mà lại gọi là lương sao.

enemykill1
02-08-2005, 23:25
Hi mấy bác,

Tớ làm trong một nhà hàng SUSHI (Cooking chính, mỗi một ngày chủ nhật), mỗi tháng kiếm được khoang 300 CANADA US.( làm nhà hàng nói chung cực).

Việc chính làm cho công ty sản xuất đủ thứ (CHO XÂY DỰNG CHỦ YẾU), một tuân khoảng 400 canada usd, quản lý, Web, DBA...

kết luận:

Vẫn không đủ sống, phải nhịn lắm mới có dư....chán.

'=======================

VÔ ĐỀ LƯƠNG CỦA IT canada.

- Một người bạn trước khi có việc làm (dân programmer làm chung nhà hang)
đã kiếm được việc. Khởi điểm programmer 40,000 usd canada / một năm ( nếu không có gia đình bị chính phủ chặt thuế 50 % hoặc cao hơn). Nhưng chưa chắc làm suốt đời (IT CANADA rất khó kiếm việc làm)

- MỘT người khác web development (khởi điểm 40,000 usd/ một năm (thuế tương tự)) làm 3 tháng bị đuổi vì hết hộp đồng. Cũng kiếm được việc khác 3 tháng sau, rồi hết hộp đồng bị nghỉ việc tiếp. Bây giờ gần một năm chẳng kiếm được việc. Nợ tiền học đại học hơn 15,000 usd trả góp chưa thanh toán hết.

Hic...

'========================================

Tớ thích làm nhà hàng hàng bên đây hơn, một năm với một nhà hàng nhỏ khoảng bằng quán ăn bình dân việt nam, kiếm tệ lắm cũng là 100,000 usd / năm.......làm vài năm nghỉ mua nhà cho thuê..... vậy khỏe......nhưng đòi hỏi phải biết nghề cooking cho vững và vốn, mở nhà hàng khoảng 40,000 đến 60,
000 usd canada.

việc nào cũng là việc kiếm tiền là chính mà.....hic

bye

quangvv
04-08-2005, 12:35
dung roi day!
Nhu toi day nay lam 3 thang ko luong de lay kinh nghiem hoc hoi them cac dan anh di truoc.

tqvdang
11-08-2005, 00:34
giỡn hoài,
tui biết anh họ của thằng bạn của đứa em họ cháu bà hàng xóm của người làm công cho thằng chủ của bạn thằng quản lý của công ty con ma thằng bạn tui đang làm. Nó làm lương tháng ít lém. Có khoảng 200 triệu USD à.

FireLotus
09-10-2005, 23:50
Tui mới ra trường, xin đi làm mục đích học hỏi kinh nghiệm, sếp hỏi muốn lương bao nhiêu, tui nói bao nhiêu cũng được, thế là thử việc 250$.

Bài học: Đừng quan tâm lương, mà hãy suy nghĩ làm ở đó bạn học hỏi được gì

hoxulee
10-10-2005, 00:23
Tui mới ra trường, xin đi làm mục đích học hỏi kinh nghiệm, sếp hỏi muốn lương bao nhiêu, tui nói bao nhiêu cũng được, thế là thử việc 250$.

Bài học: Đừng quan tâm lương, mà hãy suy nghĩ làm ở đó bạn học hỏi được gìtui cũng vậy, sếp nói "thế 800.000 nhé!", thế là thất nghiệp tới giờ

PS: tui không phải dân IT

Southerncross
30-01-2006, 08:58
Hic, lương cứng đồ họa 300USd/1tháng,lâu lâu có mối bên nước ngoài vớt vác thêm 1tuần=400-600USD, suy ra đồ họa cũng dễ kiếm thêm việc,hic!lâu lâu mới vô kiểu này cụng đở

nuahonthuongdau
30-01-2006, 10:29
lương gì cũng phải xứng đáng với công sức bỏ ra bằng không nằm phơi củ cải cũng được

Hasterisk
21-02-2006, 18:02
Bác nào ở vn lương cao cho em hỏi chuyện thuế má phát. Giả sử ở vn lương cứng của bác là 2000$ thì phải nộp thuế bao nhiêu phần

ducmanh
22-02-2006, 02:26
Lương em không đủ tiền xăng thế mới đau, bác nào có việc cho em làm ké với kiếm miếng cơm ạ, mong tin các bác !

assasin
22-02-2006, 11:01
Bác nào ở vn lương cao cho em hỏi chuyện thuế má phát. Giả sử ở vn lương cứng của bác là 2000$ thì phải nộp thuế bao nhiêu phần
Khỏi cần, cứ từ thiện cho xong . khỏi nộp thuế kekekek. Từ thiện cho tui nè hé hé . Lương em đủ tiền ăn sáng ạ

duong_anh_duong
08-03-2006, 09:26
các bác kêu ca cái gì, tôi làm là chuyên gia trong lĩnh vực điều tra thống kê, chuyên quản lý các chương trình nhập tin, tổng hợp, chỉnh sửa các số liệu còn sai sót do quá trình điều tra. Tôi làm việc chính thức ngày 8 tiếng, nếu có điều tra lớn thì làm đêm, tôi làm ở cơ quan này đã gần 6 năm rồi (cơ quan nhà nước) Đảng không thấy, chức cũng không, lương hiện tại tôi 878.430 đ/tháng, có đi công tác thì mỗi ngày có thêm 80.000 đồng nữa, thuê nhà hết 400.000 đ/tháng. Tôi còn không dám kêu vì tỉnh của tôi không có điều kiện phát triển ngành nghề nên tôi đang sống dở chết dở đây.