PDA

View Full Version : Mình cần tư vấn học về Mạng !!!

thesun2002
12-08-2002, 18:17
Các bạn có thể cho mình biết chỗ nào dạy về mạng ngon lành một chút kô ?? Dạy thiết kế lắp đặt và quản lí cũng như giải quyết một số sự cố của một hệ thống mạng !!! Cám ơn nhiều nha !!
À mình có ghé qua ĐH KHTN xem rồi ở đó cũng có dạy nhưng mà thời gian thì hơi bị lâu (hình như là 16 tháng lận thì phải) mà không biết học ở đó được kô nhỉ ???
Ở INFORMATICS thì các bạn nói không nên nên mình nhờ các bạn chỉ chỗ dùm !!! Cám ơn nhiều !!! À mình ở tpHCM nên mấy bạn chỉ chỗ nào ở tpHCM luôn nha !!!
Thân

vikhoa
12-08-2002, 23:24
Vậy bạn muốn học trong bao lâu ? Học nhanh thì cũng phải gần 1 năm để có cả kinh nghiệm nữa. Tốt nhất là bạn vừa học, vừa kiếm 1 việc làm nhỏ, phù hợp để thực tập (quản lý 1 phòng máy vi tính nhỏ chẳng hạn, giờ nhiều phòng máy cần người quản lý lắm).

thesun2002
13-08-2002, 19:27
Cám ơn vikhoa nha !! Noi chung là học ở chỗ nào tốt, học phí rẻ là được rồi còn thời gian chỉ là chuyện nhỏ thôi !!! Vậy vikhoa thấy học ở ĐH KHTN được khôg ?? Mình thấy trên báo Quảng Cáo cũng có một trường dạy về mạng bằng cấp nước ngoài đàng hoàng trường đó tên gì thì mình quên mất tiêu rồi !!! (Hồng biết học ở đó được khong nữa ??) THôi nhờ mấy bạn cho lời khuyên nha !!!

Honguyenvietthu
13-08-2002, 20:11
Bằng MCSE là bằng chứng nhận chuyên viên mạng cao cấp nhất của Microsoft. Có bằng này thì trình độ của bạn cũng tốt rối đó. Nhưng kẹt là bằng này theo mình biết chỉ có Informatics dạy thôi, nhưng ở đó có 1 số ý kiến cho là được một số cho là ở đó dạy không tốt. Mình vẫn chưa có điều kiện kiểm tra thực hư xem thế nào.
Học ở trường ĐH KHTN cũng được đấy , và còn một số trung tâm tin học ỏ Tp cũng dạy ngành mạng này
Học ngành ngày phải chịu khó thực hành đấy

cauvato
19-08-2002, 01:37
Thông tin về Informatic dạy dở ẹt là thông tin chính xác đấy..............tớ đã từng bị "tiền mất tật mang" rùi............hichichic....

vikhoa
19-08-2002, 02:19
Nói MCSE chỉ có Informatics dạy là không chính xác. Hiện nay có rất nhiều trường dạy MCSE nhưng chất lượng thì không thể biết được.

Tổ chức thi các chứng chỉ của MS và Cisco, Oracle v.v... thì chỉ còn có TD&T tổ chức thôi. Bạn không cần học ở trung tâm nào mà vẫn được quyền đăng ký thi, không như có nhiều bạn tưởng rằng học tại trung tâm thì mới được thi.

yellowsnow
19-08-2002, 16:52
The sun2000 oi ! ban co can den cho minh hoc nghe va thuc tap luon ko. Cho minh quan ly internet day .
Minh o tan ngoai bac co , ban ra duoc ko

thesun2002
20-08-2002, 15:59
Cám ơn bạn Yellowsnow nha !!! Tiếc là mình không thể ra tới ngoài Bắc được !!! Rất cám ơn tấm lòng của bạn nha !!!

elephant
21-08-2002, 18:35
Bài viết được gửi bởi thesun2002
Cám ơn bạn Yellowsnow nha !!! Tiếc là mình không thể ra tới ngoài Bắc được !!! Rất cám ơn tấm lòng của bạn nha !!!

Vây. ban. thử ghé New Horizons xem sao! ngay trung tâm công nghệ cao của REE đó!

sexy
21-08-2002, 21:01
Ree dạy đắt lắm á!

yellowsnow
22-08-2002, 10:39
Bạn hơi " bị khó tính " đấy vì vừa ý của mình thì hơi khó thật , lệ phí ko là vấn đề nếu thực sự bạn muốn được học và muốn được hiểu biết thêm . " Ngìn vàng cũng ko thể mua được kiến thức nếu như bạn ko biết chắt lọc và hi sinh ". Còn nếu ko đủ money để đóng học phí thì gắng ra chỗ mình đi ( Trời ! nói nhỏ nhé : Ra đây còn tốn kém gấp vạn lần ). Chúc bạn tìm ra con đường cho mình .

quaitieutu
23-08-2002, 15:00
Cái gì nó cũng có giá của nó hết đó Thesun ơi
Bạn bỏ nhiều nhũng một khi đã thành công thì bạn thu lại cả đời cơ mà
Chúc bạn thành công

thesun2002
23-08-2002, 17:57
Các bạn cho minh dia chi cua New Horizon dum nha !!!

sexy
23-08-2002, 18:27
Mua sách về và học, sau đó kiếm thêm 1 máy nửa để nối mạng.
Vưa tự học đở tốn tiền lại có thể thực tập rất nhiều thứ trên đó!

Duy An
23-08-2002, 19:56
the' o? HUE" co' khong cac ban

Duy An
23-08-2002, 19:57
cac ban co' the? chi gium minh duoc khong vay>?

thesun2002
23-08-2002, 22:48
Trình độ của em còn kém lắm chắc chưa thể tự học được....phải học lấy nền tảng đã rồi mới tự học được....nhờ các bác chỉ giúp cho.
Xin các bác vui lòng cho biết chi tiết hơn về trường nào dạy mạng ngon lành. Hiện nay tui thấy trên báo cũng có quảng cáo một số trường như là SaigonCTT, rồi Trung Tâm Tin Học của ĐH KHTN cũng có nữa, mới đây là trường Infovarsity hợp tác với ĐH Bách Khoa....nhiều trường wá nên cũng làm tui bối rối kô biết nên "chọn mặt gửi vàng" cho ai nữa ??? Các bác góp ý giúp dùm !!! cám ơn nhiều !!!!!!

yellowsnow
24-08-2002, 14:44
Tại sao bạn cứ phải băn khoăn nhiều thế nhỉ . Nhiều mối quá lại chẳng được gì đâu . Dù bạn học ở đâu chăng nữa nếu bạn ko chịu khó tìm tòi thì cũng vô ích thôi . Bạn nên có một quyết định đi ko kẻo thời gian bạn hỏi cũng bằng thời gian bạn đi học đấy .

duyroc229
29-08-2002, 15:43
Học ở ĐHKHTN chỉ là trung tâm tin học ĐHKHTN thôi. Mình nghĩ học ở đây thì học phí tương đối là rẻ nhưng mà như các bạn ở trên nói thì học ngành Mạng cũng phải mất khoảng 1 - 1.5 năm lận. Tuy nhiên, điều kiện thì không được tốt cho lắm (học ở các trung tâm liên kết, phòng máy cũ, phòng học không được đầu tư cho lắm...)
Bây giờ ở TpHcm có rất nhiều trung tâm dạy Mạng máy tính lắm, tuy nhiên, bạn phải tìm hiểu kỹ rồi hãy quyết định, như vậy sẽ không bị tiền mất tật mang đó. Nếu biết được chỗ nào tốt hơn, tui sẽ giới thiệu cho bạn. Kíu.

thesun2002
03-09-2002, 10:47
Cám ơn nha !! Tui đã đăng kí học ở Infovarsity rùi ! học 5 tháng học phí là 3triệu8 (rẻ nhất trong những chỗ tui biết) bằng cấp của Microsoft (MCSA)

hitlermom
03-09-2002, 11:41
trung tâm đó ở đâu dzị ? seo có 5 tháng mà được cấp MCSA à ?

thesun2002
03-09-2002, 21:51
Ở 88-90 Sư Vạn Hạnh (nối dài) học 5 tháng xong rồi sẽ có kì thi do Microsoft tổ chức để thi lấy chứng chỉ MCSA---> có thể học tiếp lên MCSE nữa !!!

hitlermom
04-09-2002, 05:59
chất lượng thí nèo ? trường đó nổi tiếng hông ?

vikhoa
04-09-2002, 10:10
Trường đó thì không nổi tiếng vì mới mở mà. Còn học MCSA trong 5 tháng là chuyện hoàn toàn có thể, thật ra nếu đã có sơ sơ kiến thức về tin học thì có thể học MCSA trong 2 tháng thôi :) Lâu rồi không đụng tới đồ của MS, giờ mình đang dự định học để lấy MCSA đây. Có ai dự định học MCSA thì có thể trao đổi kinh nghiệm với mình. Tuần sau thi 70-210 rồi, có ai thi chung không ? :D

ttuananh75
07-09-2002, 10:33
mình có nhận xét như thế này
đúng là phải chọn mặt gửi vàng , nhưng điều tối quan trọng là bạn phải được thưc hành thường xuyên , và quan trọng hơn cả chính là tư duy của bạn , hãy mạnh dạn tin vào chính nhận xét của bản thân mình , học nữa học mãi và học mãi
Tuấn Anh

Smilingface
11-09-2002, 11:02
Mình cũng đang muốn học về mạng đây nhưng chưa biết chỗ nào thật sự đáng tin cậy và học phí vừa phải để học cả. Ban đầu định đăng ký tại Informatics vì có chương trình giảm 50% cho SV-HS nhưng vào đây thấy các bạn chê dữ quá nên cũng ớn, tiền mất ma` tật mang nữa. Cũng muốn tự học nhưng chẳng biết gì thì làm sao mà biết sẽ bắt đầu từ đâu.

mattroibecon
12-09-2002, 16:54
Thsun2002 oi! Bạn đã bắt đầu học ở Infovarsity chưa, bạn thấy họ dạy thế nào? Có tốt kô? nghe nói thực hành thế nào không? ngoài cỗ đó ra còn biết chỗ nào dạy Mạng tốt không?

Neo
12-09-2002, 17:13
Các bạn học về mạng nên bắt đầu bằng mạng căn bản
http://www.diendantinhoc.com/showthread.php?threadid=1929

mattroibecon
12-09-2002, 17:19
Vậy bạn thấy ở đâu dạy được?

Cun
14-09-2002, 21:33
trời ơi học về mạng thì học 3 đâu được đây

keepsmiling
16-09-2002, 15:34
ai biet infovarsity chat luong ra sao ko ?Tui cung tinh di hoc o do day .Xin cho vai loi khuyen voi

hoanho1279
17-09-2002, 10:26
Chao cac ban, minh dinh hoc MCSA o Newhorizon nhung khong biet o do day nhu the nao , cac ban co the cho minh 1 loi khuyen
Cam on cac ban nhieu

elephant
17-09-2002, 11:49
Bài viết được gửi bởi Cun
trời ơi học về mạng thì học 3 đâu được đây

Nói chuyện huề tiền wá! xỉn

Liwh
20-09-2002, 20:50
Hoc mang thi den SaigonCTT ma hoc. Hoc lay chung chi cua Cisco cung ngon lanh lam. Cac thay o do la may thay cu cua Informatics do, roi chuyen vien cua FPT sang do nua. Tien the cho hoi anh Admin den gio da co nhung bang gi roi?
Than

Liwh
20-09-2002, 21:02
Giong nhu Nguyen Van The Phuc cung tu hoc de lay CCIE do thoi. Lay duoc bang do thi ai dam noi la kem coi nua, phai tu minh co gang thoi cac ban a.
Than

yuna_admirer
20-09-2002, 21:14
Xin chào , tui mới lên thôi . Tui đồng ý với đa số là informatics rất kém, nếu bạn muốn học và đầu tư kỷ vào mạng , thì nên học khóa CCNA hiện đang được dạy ở học viện mạng Cisco Việt Nam , ở công viên phần mềm Trương Định , TPHCM . Các bạn nghi ngờ thì có thể đến đó hỏi thêm chi tiết về khóa học, cũng như tham quan thiết bị ở đó .

yuna_admirer
20-09-2002, 21:25
Một vấn đế nửa các bạn hình như chưa hiểu là học mạng , thật sự có 2 dạng lận , một là thiết kế, cài đặt , .v.v. , thì dạng này cần nhửng bằng cấo như của Cisco : CCNA , CCNP , CCIE (CCIE la bằng cấp cao nhất , trên thế giới có khoảng 4000-5000 người mà thôi- VN có một người ), dạng này cần đầu tư nghiêm túc . Còn quản trị như MCSE, MCSA , thì các bạn có thể tự học được . Hiện giờ tui đã có 4 tín chỉ của MCSE , còn 3 cái nủa là thi , và cũng đang tự học CCNP và CCIE . thế đó , đễ học giỏi mạng đâu nhất thiết phải vào một trung tâm nào đâu

quyda
21-09-2002, 09:50
Bài viết được gửi bởi Honguyenvietthu
Bằng MCSE là bằng chứng nhận chuyên viên mạng cao cấp nhất của Microsoft. Có bằng này thì trình độ của bạn cũng tốt rối đó. Nhưng kẹt là bằng này theo mình biết chỉ có Informatics dạy thôi, nhưng ở đó có 1 số ý kiến cho là được một số cho là ở đó dạy không tốt. Mình vẫn chưa có điều kiện kiểm tra thực hư xem thế nào.
Học ở trường ĐH KHTN cũng được đấy , và còn một số trung tâm tin học ỏ Tp cũng dạy ngành mạng này
Học ngành ngày phải chịu khó thực hành đấy

MCSE là MS Certified System Engineering, là kỹ sư hệ thống chứ có phải là mạng đâu, chính xác là nó phục vụ cho layer 5,6,7 trong OSI còn muốn học về layer 1,2,3,4 thì học Cisco đi, chuyên về phần cứng mạng đó
Mình thấy tự học cũng được, nhưng lúc bí thì kô có ai mà hỏi... lên mạng hỏi các bạn cũng OK:-)

yuna_admirer
21-09-2002, 11:10
MCSE là bằng cao nhất của Microsoft , nhưng cá nhân mỉnh nghĩ thỉ các cái OS của microsoft -WinNTserver , 2000-server .v.v. , có rất nhiểu lổ hổng ,nên bây giờ các SERVER chính cũa công ty lớn xu hướng chuyễn về sử dụng Linux hết , còn các client thì vẩn dùng của window-series . Hầu hết những người đi phỏng vấn xin việc đều bị hỏi là có biết Linux không ? và mức độ như thế nào ? Thế nên với cái bằng MCSE lẩn MCSA ,

yuna_admirer
21-09-2002, 11:13
Viet tiep :
MCSE lẩn MCSA , dù là bằng xịn đó , xét về độ khó của nó thì hoàn toàn không bằng các certificate còn lại .

Smilingface
21-09-2002, 23:57
Bạn Yuna ơi , bạn có thể cho mình biết bí quyết của bạn khi học về mạng không. Mình đang muốn học về mạng đây và cũng muốn tự học nhưng không biết phải bắt đầu từ đâu vì mình chưa có kiến thức cơ bản. Mong bạn giúp đỡ !!!

yuna_admirer
22-09-2002, 08:14
Học về mạng không khó , lý thuyết mạng không khó , chỉ cần học kỷ mô hình OSI 7 lớp là bạn có thể học một cách thoải mái . Theo mình , thì bạn nên sử dụng sách tiếng Anh để học , hiện giờ có bán rất nhiều . Tuy nhiên có một điều rằng , nếu học mà không có môi trường làm việc ..hoặc ít nhất là thực hành , thì bạn khó có thể mà giỏi được . Nếu học về hệ thống MCxx , bạn chỉ cần ít nhất 2 PC ở nhà là cũng tạm gọi là có điều kiện thực hành . Nhưng với hệ thống Cisco (microsoft va cisco là 2 hệ thống ngành học hiện có chất lượng nhất ở VN) , thì việc thực hành hới khó đấy . Bạn nên vào những trung tâm lớn (SGCTT) và đăng ký học để có đủ điều kiện thực hành vì hiển nhiên ,bạn không thể nào bỏ 4000$ra mua một cái Router or Switch để thực hành ở nhà rồi !!!!

vikhoa
22-09-2002, 08:55
Có 4000USD cũng không thể mua đủ Router và Switch để thực hành. Vì vậy nên bỏ ra 10000...VND để mua 1 cái CD RouterSIM có mấy cái router và switch cho thực hành thoải mái. Có cả lab kèm theo nữa.

MCSE là : Microsoft Certified Systems Engineer.

Bí quyết ở đây là : Đọc thật nhiều và thực thành thật nhiều. Bắt buộc phải đọc sách tiếng Anh, đừng có ra nhà sách mua mấy cuốn tiếng Việt vớ vẩn có chữ MCSE, vừa tốn tiền mua sách, vừa tốn thời gian học, vừa phí tiền thi (vì đảm bảo thi không đậu).

keepsmiling
22-09-2002, 10:27
Còn Anh Khoa ba'n sách tin học thì sao ?Giá cả có mắc hơn ko vậy?

yuna_admirer
22-09-2002, 14:09
Có điều Admin bị hố rồi , bản Router Sim cực kỳ ẹ ( bản 10000 đồng đó) . Trong đó chỉ có được 10% cũa Cisco IOS , còn 90% chức năng còn lại là không có đâu .
Đả vậy , bản Router Sim còn sai nửa chứ , đơn cử như thiết lập một mạng 5, 6 Router với nhửng network khác nhau , nhưng lại không cấu hình Routing ( Static , dynamic , lẩn default Route) mà vẩn Ping được ỳ xèo --> ?????????? .
Thật ra ở VN có bán bản RouterSimPro , giá của nó là 125$ ở nhà sách Xuân Thu . Cho tới giờ yuna vẩn chưa thấy ở đâi ***** được cái bản Router Sim đó . Admin có biết không ?

yuna_admirer
22-09-2002, 14:10
Có một giải pháp khác cho việc thực hành mạng bằng Router và Switch . Đó là các trương trình E-lab (Flash) , tuy nhiên chỉ thực hiện được những công việc chỉ định trước .

singleboy
07-05-2003, 11:45
Cái nào cũng bị chê hết, vậy thì sao ma học được?????
Trung tâm nào, công ty nào cũng bị các ba chê hết trơn, vật rốt cục những ông cụ trong ngành của tụi mình thì thế nào? sao mà họ thành tài được?
Đồng ý là không thầy đố mày làm nên thiệt, nhưng tự học là 30% trong tổng số 100% khả năng tiếp nhận bài học. Hiện tại tui đang học trong Informatics, không hề phàn nàn gì hết. học phí tuy cao, nhưng có chế độ giảm, nên cũng đỡ. Phòng máy thì cực kì, giảng viên Của Microsoft đàng hoàng, không sợ.

Mình học các loại bằng MCSA và MCSE thì chủ yếu là do mình, ôn, tập làm nhiều. Tự thi mà lị! Mỗi lần thi hết 55$, mà nghe nói đâu là sắp lên 110$ rồi hay sao á! Thi xong 7 MCP thì được ngay, nhưng mọi nỗ lực vẫn do mình, do mình chọn không đúng ngành thôi, đừng đổ lỗi cho ai hít! :)

nickky_lam
10-05-2003, 18:55
Neu ban van con co y dinh hoc Quan Tri Mang thi lien lac voi minh qua mail nickky_lam@yahoo.com de biet chi tiet ve chuong trinh hoc va hoc phi cung nhu nhung suat hoc bong hap dan dang cho ban khi ban mail cho minh.
Chao, bao dam ban se co tourng hoc ve mang tot, chi phi vua phai, chung chi duoc cong nhan tren toan the gioi va se duoc truong ho tro tim viec lam truoc va sau khi tot nghiep. Hien nay neu dang ky hoc tai truong, ban se duoc co hoi phong van ngay de xem co du dieu kien di lam cho truong khong ? Lam viec 8 gio/ngay va 40gio/tuan, luong kha' cao do'.
Lien lac gap khi co the nhe'.
Thanh

dangly
22-05-2003, 14:01
bạn có thể tự học và đi thuê máy - thiết bị thực hành.
Ở DHKHTN có cho thuê máy và thiết bị đó (còn có giáo viên hướng đẫn nữa). ở đó đầu tư toàn là hàng hiệu không thôi (Router Cisco: 7200, 4000, 2500, 2600, 3800... Switch: 1900, 2900…).
Địa chỉ chi nhánh là: 155 Võ thị Sáu Q3

playboy
28-05-2003, 11:24
bạn có thể tham gia 1 lớp học của CISSCO mình thấy nhiều người học ở đó nói là hay lắm ,nhưng mà học phí hơi đắt đấy

dangly
28-05-2003, 12:33
ủa bên DH KHTN chỉ có 4,5 tháng thôi mà. Hoc phí củng chấp nhận được lắm đó (600 USD thôi, còn giảm cho SVHS nữa). Ban mình đã học và có so sánh thì chi phí ở đâu cũng được lắm.
Bạn thử xem sao