PDA

View Full Version : Đào tạo CNTT ở Việt nam: Xin đừng tạo thêm nhiều “thầy” nữa!

emhoclop1
04-05-2005, 12:41
http://www.goldenkey.edu.vn/vi/index.php?option=com_content&task=view&id=260&Itemid=59

Đó là nhan đề bài viết của một du học sinh nay đã đi làm viết về việc đào tạo CNTT ở VN. Nếu không nhầm thì anh ta là một thành viên của nhóm PeaceSoft, giải ba TTVN 2003.

Hi hi, mời các bác đọc kĩ và cho ý kiến mà.

daem0n
05-05-2005, 10:46
Bài này có nhiều chủ quan của tác giả quá!

enduser
05-05-2005, 10:52
bài viết chữ nhiều quá nên đọc lóe con mắt, bài nào hơn 100 chữ là tui không đọc nữa

THT(^_^)
05-05-2005, 14:34
bài báo này cũng hay đó chứ mặc dù lối văn thì hình như la hơi chủ quan ,nhưng cũng có cơ sở dậy,theo tui thấy nếu thay đổi chắc cũng vài năm nữa kô thể thay đổi liền được đâu,rõ ràng đánh giá rất đúng đấy
Nhưng đáng buồn chỉ là nói suôn,chẳng có đóng góp ý kiến gì cả

Cyber
05-05-2005, 14:45
Đúng đấy chứ. Thử hỏi khi đi học và khi đi làm khác nhau nhiều bao nhiêu? Những kiến thức được học áp dụng được bao nhiều ?
Thế mà hồi đó có một bà giáo nói với Cyber là rồi đều phải sử dụng thuật toán thôi. Tớ là tớ chả bao giờ sử dụng thuật toán nào ở trường ĐH dạy cả. Tìm đường đi ngắn nhất, lát cắt vàng, pibolasi gì gì đó chả nhớ. Tớ cứ theo nghiệp vụ mà phệt code.
Tớ hoàn toàn đồng ý với bài viết đó

dinhbaochau
05-05-2005, 14:49
Ý người ta nói là:
- Tôi có thể giải một bài toán khó cực kỳ nhưng không thể viết một đoạn code cho một chương trình ứng dụng nho nhỏ...hoặc một web site nho nhỏ...
Kaaaaaaaaaaaaa

Fanjimmi
06-05-2005, 15:27
Bài viết này rất hay đấy, ít ra đối với mình . Thực trạng việc làm trong ngành CNTT cần có nhiều điều phải suy nghĩ. Trên TV, Báo, internet...ở đâu cũng thông tin "Cơn sốt việc làm IT", "Thị Trường nhân lực It đang khan hiếm"... nhan nhản các thông tin đại loại như thế. Nhưng thực tế, sinh viên CNTT ra trường thất nghiệp đếm không suể.
Cảm ơn bài viết của ai đó mình vừa mới đọc, rất đúng và rất rất cần suy nghĩ.

Truth
06-05-2005, 15:45
Cac ban khong biet da so cac thong tin Khat Nhan Luc CNTT, thieu Tram trong Lap Trinh Vien la chieu tao du luan de chieu sinh va tiep thi cua cac Don vi DAO TAO CNTT a?:)

tqvn2004
06-05-2005, 15:53
bài báo này cũng hay đó chứ mặc dù lối văn thì hình như la hơi chủ quan ,nhưng cũng có cơ sở dậy,theo tui thấy nếu thay đổi chắc cũng vài năm nữa kô thể thay đổi liền được đâu,rõ ràng đánh giá rất đúng đấy
Nhưng đáng buồn chỉ là nói suôn,chẳng có đóng góp ý kiến gì cả

Bác không đọc bài à? Đây chẳng là góp ý kiến thì là gì:

- Giảng dạy cần đi sâu vào thực tế, cho học sinh học cách phân tích và thiết kế hệ thống, tạo cơ sở dữ liệu (database), mô hình hoá, viết mã lệnh, tạo giao diện, kiểm thử (testing), sửa lỗi, viết tài liệu (documents), quản lý dự án và chăm sóc khách hàng...
- Định hướng cho sinh viên làm ra các sản phẩm phục vụ xã hội, chỉ cần một số ít đi theo con đường hàn lâm (để trở thành "thầy")
- Học thêm các chuyên ngành khác: CNTT chỉ là công cụ, phải học và hiểu thêm các chuyên ngành khác.
- Luyện cho học sinh làm việc theo nhóm
- Cho học sinh đi thực tập để thu gom kinh nghiệm cho bản thân
- Học Tiếng Anh cho tốt để tiếp cận với thế giới

Tôi đồng ý với quan điểm của tác giả bài viết này. Chúng ta cần nhiều "thợ" hơn "thầy", trong nhiều lĩnh vực chứ không riêng gì CNTT. Hãy cho sinh viên tiếp cận với thực tế, chứ đừng giảng dạy kiểu trên mây trên gió nữa. Sách vở bây giờ nhiều rồi, thuật toán sinh viên có thể tự tra cứu khi cần.

Fanjimmi
07-05-2005, 15:42
Cac ban khong biet da so cac thong tin Khat Nhan Luc CNTT, thieu Tram trong Lap Trinh Vien la chieu tao du luan de chieu sinh va tiep thi cua cac Don vi DAO TAO CNTT a?:)
1 phần thôi. Còn thực tế cũng cho thấy điều này. Các doanh nghiệp lĩnh vực IT đang thiếu những người có khả năng thực sự. Nhưng có 1 điều họ không dám đầu tư cho những nhân viên của họ đi học hỏi ở nước ngoài hay ít chịu đầu tư và nhận các bạn SV mới ra trường chưa kinh nghiệm.

mtt333
07-05-2005, 17:09
Tự bài viết đó mâu thuẫn:
Nói rằng SV Đại học ra trường thì không đủ kỹ năng làm việc --> Không thèm tuyển
Nói rằng các công ty đang tuyển dụng SV chưa ra trường thực tập, rồi ra trường cho làm ở chỗ họ luôn --> Coi đây là một tín hiệu đáng mừng.
Vậy tại sao họ không thể tuyển SV ra trường thực tập, hay vì họ không đủ kỹ năng như SV chưa ra trường (dù cùng một lò đào tạo).

Thực tế, các công ty tuyển SV đang đi học thực tập nhưng không đào tạo là mấy mà cho họk tham gia dự án luôn --> SV đang đi học có kỹ năng làm việc --> SV ra trường cũng có thể có kỹ năng.

emhoclop1
10-05-2005, 10:51
Em post bài này trên site của Bộ Giáo Dục và được họ vote là 1 sao đấy các bác ạ. Em chán quá nên sang đây mời các bác vote để bày tỏ ý kiến về bài này.

Ý kiến của bộ Giáo Dục dĩ nhiên là điều du học sinh kia nói là không có đáng xem xét. Họ cho rằng trình độ giáo dục của VN hiện nay là tốt nhất thế giới rồi. Hơn cả Mĩ.

Chính vì thế bài này ngay hôm đầu tiên vote bên edu.net đã được vote là 1 sao. Ke ke

Các bác vote đi, em xem ý kiến của các bác thế nào. Em thấy thread này nhiều người đọc mà có mấy ai vote đâu nhỉ? Chúng ta cũng nên bài tỏ ý kiến chứ?

daem0n
10-05-2005, 11:07
Mình vote cho cái này 2 sao (hơn của BGD rồi) :)

mtt333
10-05-2005, 11:42
Mình vote cho cái này 2 sao (hơn của BGD rồi) :)
Mình chỉ vote 1 sao rưỡi thôi.

emhoclop1
11-05-2005, 09:31
Mới có 6 người vote. Thế còn ý kiến của các bác khác thế nào? Chẳng lẽ không có ý kiến gì sao?

Chỉ việc đọc bài thật kĩ, chọn điểm số mà mình muốn cho, ấn nút đánh giá.

http://www.goldenkey.edu.vn/vi/index.php?option=com_content&task=view&id=260&Itemid=59

Điểm số sẽ cho thấy chúng ta muốn được giảng dạy như thế nào.

mtt333
11-05-2005, 10:19
Em post bài này trên site của Bộ Giáo Dục và được họ vote là 1 sao đấy các bác ạ. Em chán quá nên sang đây mời các bác vote để bày tỏ ý kiến về bài này.

Ý kiến của bộ Giáo Dục dĩ nhiên là điều du học sinh kia nói là không có đáng xem xét. Họ cho rằng trình độ giáo dục của VN hiện nay là tốt nhất thế giới rồi. Hơn cả Mĩ.

Chính vì thế bài này ngay hôm đầu tiên vote bên edu.net đã được vote là 1 sao. Ke ke

Các bác vote đi, em xem ý kiến của các bác thế nào. Em thấy thread này nhiều người đọc mà có mấy ai vote đâu nhỉ? Chúng ta cũng nên bài tỏ ý kiến chứ?

Tất nhiên nói là trình độ giáo dục của VN là tốt nhất thế giới, hơn cả Mỹ thì điêu toa quá, bác có chắc đó ý kiến phản đối này là tử cán bộ của bộ giáo dục khônghay là một thằng trời ơi đát hỡi nào trên mạng.

Tuy nhiên trình độ giáo dụ đại học VN về CNTT không phải là tệ hại và be bét và không tệ như cái bài kia đâu.
Vì vậy em cho 1 sao rưỡi thôi.

emhoclop1
11-05-2005, 10:46
Xin cảm ơn bác. Bác vote là em mừng. Em muốn xem ý kiến số đông thế nào. Ý kiến của bài viết là ý kiến cá nhân nhưng không phải là không có giá trị. Người ta phải học đại học ở VN, rồi đi du học nước ngoài, đã làm nên sản phẩm và đoạt giải (nhớ nhóm PeaceSoft chứ) nên khi người ta nói không chắc đã vô duyên như nhiều người không chịu đọc kĩ. Nghĩa là không nên cho nó điểm không.

Phần ý kiến là em chép lại. Không phải ý kiến của em.

Em lấy làm tiếc là ở VN sau rất nhiều môn vô duyên giảng ở bậc đại học như CNXNKH, LSĐ thì cái môn Critial Thinking (tư duy biện luận) lại không được dạy. Tiếc quá

Mới có được 6 vote nè. bên sinh viên Bê Tha (hay Ka) Hà Nội (BKHN) xem đến hơn 100 lượt mà không vote được 1 phát. Chắc là đang trăn trở.

Em là người rất thích vote.

Xin cảm ơn các bác

khanhnghi
13-05-2005, 13:00
"Ở một số nước phương Tây & để tốt nghiệp với tấm bằng CNTT, họ chỉ cần học khoảng 30% các môn thuộc lĩnh vực này"

Đi xa về nhà nói phét. Các bạn thử vào web site của một trừơng vừa vừa thôi, thí dụ SJSU, vào Computer Science hay Computer Engineering coi xem các lớp Computer chiếm bao nhiêu phần trăm?? Computer Science không biết algorithm (tui không thích chữ thuật toán) thì học cái giống gì?

Còn Bộ Giáo Dục thì tại hạ no comment!!!!!!!!