PDA

View Full Version : [Q] Làm ơn chỉ mình cách dịch rom đi

Le_nguyen_sy
24-11-2002, 17:49
Anh em ơi xin vui lòng chỉ tôi cách dịch rom từ những thứ tiếng khác sang tiếng việt đi.Mình đa tạ trước nhe

MaYa
24-11-2002, 21:51
Chương trình dịch chỉ là 1 Hex Editor và 1 chương trình Tile Editor thôi, Nhưng nếu muốn dịch nhanh và chính xác, phải dump text ra, mấy cái đó liên quan đến lập trình Asm (bạn có thể dùng C hay Pascal để viết trình dump). Trước khi bước vào giới dump va hack ROM bạn phải giỏi Assemlber trước đã. Bạn nên vào trang này:
www.zophar.com
Đọc hết tất cả các Tutorial, khi bạn đã có khái niệm về cách dịch, tôi sẽ chỉ bạn dịch ra tiếng Việt.

Le_nguyen_sy
25-11-2002, 05:27
Vậy you có biết chỗ nào dạy lập trình asp không chỉ mình với.Mình sẽ đi học một khoá cho biết.Cho hỏi luôn nhe dịch rom được rồi thị dịch bất kì trò chơi nào cũng được phải không?

MaYa
25-11-2002, 21:32
Asm = Assembler chu khong phai Asp. ASP la ngon ngu khac. Assembler thi ban co the hoc duoc o cac khoa tin hoc o cac truong dai hoc, ban nen ra nha sach mua 1 cuon hoc Asm. Noi truoc voi ban la kho day. Neu ban da co can ban ve ASM thi ba cai chuyen hack, hay dich tro choi se tro nen de dang. Hau het cac tro deu rat kho hack, nhung neu ban la genius thi toi nghi moi tro choi deu dich duoc.

Le_nguyen_sy
03-12-2002, 05:24
MAYA ơi dịch xong PKM ruby chưa vậy.Nếu dịch xong rồi thì upload lên đi

MaYa
03-12-2002, 16:55
Lam sao ma dich xong het duoc!
Moi hoan thanh bang alphabet thoi!
Phoi doi ban tieng Anh de dua theo dich cho dung!
Can nguoi giup dich!

Le_nguyen_sy
03-12-2002, 20:03
Có gì muốn giúp thì kêu lên đi nếu giúp được thì tôi sẽ giúp hết mình mình luôn.VẢ lại you upload cái trò TALES of cái gì đó sao download về chơi đâu có được đâu

MaYa
04-12-2002, 16:26
TALES phai co chuong trinh gia lap SNES. Vd: ZSNES!
Download may file do ve, dung Winrar de uncompress sau do dung ZSNES de choi!

Le_nguyen_sy
04-12-2002, 19:59
Nếu you có bản patch thì up lên cho anh em download cho tiện.Ờ mà nè tôi cũng muốn nói với you là tôi đã đọc những bài tìm hiểu về dump tôi cũng muốn cùng you làm rom translation cho vui.Mong MAYA gì đó chỉ dạy.

Luxifer Angel
25-12-2002, 12:04
Tui thấy bác Maya này hơi ngây thơ và kém kiến thức đó. Ngôn ngữ ASM ở nhà sách bán là dành cho computer, những cuốn sách đó có đọc hay đi học ở mấy trung tâm cũng chẳng làm gì để hack rom được. Nếu bác Le_nguyen_sy muốn học ASM thì vào trang http://www.classicgaming.com/epr/ lấy tài liệu về máy nào mà bác muốn dịch rom mà học về nó. Ngoài ra còn có trang http://wakdhacks.lfx.org có nhiều documents rất hay.
Tui nghĩ bác Maya cũng chưa phải là có kinh nghiệm về hack rom lắm vì bác chỉ lấy những thứ dejap cung cấp thì quá dễ. Bác đang làm rom PKM ruby chắc chưa biết hex hiển thị text, mà chỉ mới sửa font thì nói gì. Mà nếu bác biết thì chắc trò này có người cung cấp hết tài liệu mà họ đã làm trước thôi.