PDA

View Full Version : Tốt nghiệp đại học loại TB ?

httrang
03-05-2005, 12:24
Bạn nghĩ sao khi ra trường mình cầm bằng Tốt nghiệp đại học loại trung bình ?

hunghoai
03-05-2005, 12:41
Nếu mình là người có thực lực thực sự thì chẳng hề gì.

Kehuydiet
03-05-2005, 12:44
có sao đâu ? chỉ là khó kiếm việc hơn, lương ít hơn thôi!!!

dloc_kcm
03-05-2005, 13:28
Mình nghĩ cái đó có thể làm cho bạn thua thiệt hơn những người tốt nghiệp loại khá giỏi chút đỉnh nếu nhà tuyển dụng yêu cầu bạn phải có bảng điểm. Nhưng nếu bạn gặp may mắn và chịu khó học hỏi nhiều thì cơ hội tốt sẽ đến với bạn.

daem0n
03-05-2005, 15:54
Bạn nghĩ sao khi ra trường mình cầm bằng Tốt nghiệp đại học loại trung bình ?

Không nghĩ sao cả, lo đi kiếm việc làm thôi. Ráng làm nhiều cho có kinh nghiệm để bù lại cái kết quả không tốt này. :)

ndmanh
03-05-2005, 16:51
daemon cũng có lý. tuy rằng lấy thêm cái bằng khác tui thấy hay hơn.

Fanjimmi
03-05-2005, 16:52
Bằng cấp ko hoàn toàn đánh giá hết năng lực của người đó. Cho nên bằng loại giỏi, khá không làm được việc thì cũng ra đường. Đừng thấy loại giỏi mà đã làm được việc nhé. Và lại thời buổi bây giờ ít ai coi trọng bằng cấp loại gì loại gì. Khả năng như thế nào sẽ thể hiện trong công việc được giao. Bill Gate thì làm gì có bằng...nếu có bằng thì chắc gì đã có Bill Gate ngày hôm nay ??? hihi..."-P

ndmanh
03-05-2005, 16:54
đi học cao học đi httrang ơi. tớ cũng đang muốn có người đi học cùng đấy.

michael_huan
03-05-2005, 19:41
Dựa vào một mối quan hệ nào đó "đưa" mình vào một công ty. Vào đó rồi ráng mà phấn đấu cho người ta thấy đựơc năng lực của mình (nếu mình thật sự có năng lực). Nếu ở TP không được thì về Tỉnh, Huyện, Xã...

DlkC

daem0n
03-05-2005, 23:13
Và lại thời buổi bây giờ ít ai coi trọng bằng cấp loại gì loại gì.

Ại ại, câu này không có đúng cho Việt Nam đâu nhe.

isa
03-05-2005, 23:34
Nếu mình là người có thực lực thực sự thì chẳng hề gì.
Nói thay thật, đã có thực lực thật sự thì đã chẳng cầm tấm bằng loại trung bình. Đổ cho học tài thi phận sao ?

lazyboy
04-05-2005, 00:43
đúng rồi , nghĩ nhiều chi cho mau già , tui cũng ra trường loại trung bình nè , mà khi ra trường kiến thức tui biết trong đầu ngoài 1 mớ ký thuyết toán ra thì biết chút ít về pascal căn bản, C++ căn bản , 1 ít HTML. 1 ít javascript căn bản luôn . vậy mà vẫn làm tin học được vẫn lập trình tốt ,hix chỉ có điều lương hơi thấp nhưng ko sao cái đó có thể cải thiện được nếu đổi cty , nhưng bù lại bây giờ tha hồ mà hét mấy đứa mới vào.
mặc dù bằng cấp khi mới ra trường bèo bọt thật , nhưng nếu bạn chứng minh được bạn có khả năng lập trình thì vẫn có cty mời bạn về như thường.dân cao đẳng tin học lập trình được , kiếm việc được thì ko có lý nào dân ĐH ko kiếm việc được , trừ khi bạn lười , ko yêu nghề lập trình. hồi mới đi làm ko hôm nào tui về nhà trước 8 giờ hết (trừ thứ 7 , CN thì về nhà trước 3 giờ ) :D :D
Quên nữa , có thể bi giờ bạn hơi khó kiếm việc nếu xuất phat3 của bạn cũng thấp như tui hồi đó. bạn có thể tham gia các nhóm lập trình để kiếm ít điểm kinh nghiệm trong thời gian chờ các công ty trả lời.Như vậy sau này bạn vô việc sẽ dễ hơn

Fanjimmi
04-05-2005, 08:18
Ại ại, câu này không có đúng cho Việt Nam đâu nhe.
Sao lại không Daemon ??? Nếu mình là giám đốc, trước tiên mình sẽ kiểm tra năng lực của họ trước rồi mới nhận vào làm. và tất nhiên bằng cấp là ko vấn đề. Việt Nam hay nước ngoài thì cũng vậy thôi. :) good day

skynet
04-05-2005, 08:51
Hì hì, đó là nếu u làm giám đốc thôi. Ai mới đi học IT cũng được hô hào là bằng cấp kô quan trọng mà thực lực mới là chính yếu. Hix hix, có lao đầu ra kiếm tiền mới thấy..
Màu học DH với loại TB thì có lẽ cần cố gắng rât nhiều đấy. Vì thực tế những người có khả năng thực sự sẽ luôn biết cách vượt qua các khó khăn kiểu như vậy. Dù anh kô học nhiều, nhưng nếu anh biết cách xoay sở thì các kì thi luôn là một dịp tốt để chứng minh-không chỉ kiến thức mà còn là chứng minh khả năng đối mặt với tình huống của mình.
Còn chuyện đi làm thì dễ thôi, bây giờ dù cậu có trong tay chỉ là cái bằng DH.. Nhưng cơ hội kiếm việc thì quá nhiều, tất nhiên là nhiều với những người biết kiếm cơ hội. Nhưng còn fai xem là làm gì đã. Sửa xe 1 tháng nếu kha khá cũng được 2t, bồi bàn cũng được bèo thì 800, khá thì 1t2...
Hìhì.
Học hành tuy không thể hiện được khả năng của mình nhưng cách học thì thể hiện rất nhiều khả năng đó.
Những người chăm chỉ học tốt >> trong công việc cũng chăm chỉ thì dù tiến không nhanh nhưng cơ hội cũng rất nhiều. Thông minh nhanh nhạy thì dù không chăm chỉ cũng có thể có cách vượt qua được trở ngại. Còn mà vừa ngu ngốc lại vừa lười biếng thì chỉ potay.com thôi. :D

daem0n
04-05-2005, 12:32
skynet nói đúng rồi đấy, đó là nếu bạn làm giám đốc thôi, còn đa số công ty VN hiện nay thì ... :(

tumickey
04-05-2005, 12:45
tui thì nghĩ chả quan trọngTB hay giỏi chủ yếu là ta làm được cái gì mà thui

giangho_gackiem
05-05-2005, 12:23
Ong cha ta co cau:"Can cu bu thong minh".Kha nang cua con nguoi la co han
Neu nhu o truong dai hoc vi ly do nao do ma bang diem cua ban hoi bi xau(cung co nhieu nguoi "hoc tai thi phan"- ma noi chung o VN chu trong nhieu ve ly thuyet)
thi chang con cach nao khac la hay co gang,co gang het minh boi xac dinh da theo nghe roi thi chang con con duong quay lui dau.
"Trong cay se co ngay hai qua"
GO ON AND ON

ndmanh
06-05-2005, 18:25
lo kiếm tiền đi thôi. học thêm làm gì cho tốn tiền.

tqvn2004
06-05-2005, 18:41
Với người mới ra trường, bằng trung bình hay giỏi chính là một yếu tố quan trọng khi xin việc. Điều này đúng cả ở trong nước và ngoài nước. Nhưng nếu bạn đã có thâm niên công tác, đánh giá của những công ty bạn đã từng làm sẽ trở nên quan trọng hơn so với bằng cấp trước đây.

Dù rằng nhiều người hiểu rằng bằng cấp không thể hiện trình độ thực của một người, nhưng bằng cấp vẫn là một DỮ KIỆN về con người đó. Một tấm bằng trung bình khó có thể thuyết phục được người chủ rằng người mà ông ta sắp thuê có khả năng làm việc tốt. Do vậy, nếu chẳng may bị tấm bằng TB, các bạn phải tìm cách phô ra những DỮ KIỆN khác chứng tỏ mình làm được việc: Thư giới thiệu của nơi làm việc cũ, của thầy giáo biết trình độ của mình, các chứng chỉ / bằng cấp khác...

Khi còn ngồi ghế nhà trường, sinh viên thường không chú trọng tới bảng điểm và xếp loại bằng cấp (tôi là một ví dụ :( ). Chỉ đến khi ra trường mới thấy tấm bằng giỏi có ý nghĩa quan trọng thế nào. Do vậy, xin chúc tất cả các bạn sinh viên trong diễn đàn này đạt thành tích tốt trong học tập, ra trường với tấm bằng giỏi trong tay :)

lazyboy
07-05-2005, 05:46
tqvn2004 nói đúng đó. hồi mới ra trường lazy cũng trầy trật mới kiếm được việc làm . nộp đơn ở đâu cũng bị từ chối hết , nhiều lúc nản lắm chỉ muốn bổ mẹ nó lập trình về nhà làm các công việc mà sư huynh và sư mẫu sắp xếp cho, sau khi may mắn có việc làm rùi thì lazy phải cày hết sức (như đã nói ở bài trước đó ) để bù lại những gì đã mất vì cái tội ham chơi , làm biếng (híc lúc đó lazy chưa biết mấy cái diễn đàn như vậy , lúc đó là năm 2000).
tất nhiên bi giờ lazy ko xúi bạn đi theo cách mà lazy đã đi (cách đó oải và mất nhiều thời gian lắm), theo như lazy suy đoán thì bạn sắp ra trường hoặc vừa ra trường , như vậy bạn có 1 lợi thế khá lớn là bạn là người mới nên mức lương bạn đòi hỏi sẽ không thể cao như người đã đi làm lâu năm, điều này các cty rất khoái , nhưng với 1 điều kiện là bạn phải nắm bắt và hòa nhập nhanh với công việc, nhưng nếu bạn đã bị loại ngay từ vòng xét hồ sơ vì tấm bằng ĐH trung bình thì bạn đâu có cơ hội thể hiện mình. để bù vào thiếu sót này bạn nên tham gia các nhóm lập trình của SV làm các dự án nhỏ ngay từ bây giờ (và tất nhiên là làm chùa rồi , đổi sức lao động lấy kinh nghiệm mà lol lol ) ,thậm chí nếu cần bạn cũng có thể tập hợp bạn bè lại tự lập nhóm (nhất là những người có xếp loại giống bạn đó , SV đâu phải ai cũng tốt nghiệp loại giỏi cả đâu). tóm lại để bù cho tấm bằng ĐH trung bình thì bạn nên có danh sách các dự án đã tham gia.Khi danh sách của bạn được khoảng 4,5 dự án thì tui dám cá là bạn sẽ được chọn nếu so với SV tốt nghiệp loại khá nhưng chưa tham gia dự án nào (với ĐK tuổi 2 người ko chênh lệch nhiều )
chúc may mắn nha lol lol lol

binhit
07-05-2005, 10:56
bằng cấp là thứ quan trọng nhất để các nhà tuyển dụng lựa chọn bạn. Với công ty họ, mỗi năm có hàng ngàn bộ hồ sơ xin việc. Lẽ nào họ gọi tất cả lên phỏng vấn sao. Họ sẽ xem xét bằng cấp trước tiên để loại bớt các ứng viên dự tuyển. Do đó những người có bằng cấp trung bình rất khó cạnh tranh với các ứng viên khác.

beotron
07-05-2005, 15:47
Nói chung bây giờ lập trình viên rất dễ kiếm việc, kể cả bạn bị treo bằng chưa ra được trường vẫn có thể đi làm bình thường và thu nhập ngang bằng với những người tốt nghiệp loại khá hoặc giỏi. Cái quan trọng nhất là bạn phải có lòng đam mê phải có kiến thực thực sự.Tôi nói thế không phải là cổ vũ cho các bạn tốt nghiệp trung bình, mà muốn nói là có rất nhiều cơ hội cho các bạn, đừng quá bi quan.

daem0n
08-05-2005, 10:25
Lập trình viên dễ kiếm việc làm: đúng. Nhưng để có được lương cao và cơ hội thăng tiến thì không dễ chút nào.

Cyber
11-05-2005, 10:38
Thế mới đau chứ. Em "đánh rơi" mấy cái ĐH loại trung bình mất rồi. Tiếc thật. Bây giờ phải đi cày để kiếm một số chứng chỉnh phòng thân. Kể có cái bằng giỏi cũng hay. Ấy !!! Nhưng bằng giỏi thì chắc gì giỏi hơn tôi nào. Pac nào tốt nghiệp đại học loại giỏi. (Chỉ học đại học không thôi á) Trường nào cũng được. Cho phép thỉnh giáo chút xem sắc màu của bằng ĐH có gì khác nhau không.
Nói vui vậy thôi, chứ tôi nghĩ bằng cấp, chứng chỉ dùng để chứng minh bạn đã học những gì. Còn bạn có thể làm những gì thì chỉ mình bạn biết. Vấn đề là bạn có chứng tỏ điều đó hay không mà thôi.Hoặc không có gì chứng tỏ thì có cái bằng giỏi cũng chả để làm gì !
Có một lần tôi nghe một ông tuyển dụng nào đó "tâm sự". Giả sử có hai người: Người thứ nhất rất thông thạo các công nghệ hiện đại (dotNET, websphere, oracle ...) nhưng khả năng tự nghiên cứu, tự đào tạo còn nhiều hạn chế. Còn người thứ hai mặc dù không biết gì về dotNET, java gì cả, nhưng lại có tư duy tốt, khả năng tự đào tạo tốt.Thì nhà tuyển dụng đó sẽ chọn người thứ 2. Vì họ biết rằng sau một khoảng thời gian nữa. Sáu tháng, một năm hay 2 năm. Người thứ hai sẽ có giá trị hơn dứt người thứ nhất.
Hì hì. Nghe đối lập nhỉ. Một doạn thì chê sinh viên tốt nghiệp đại học ở Việt Nam. Còn một đoạn thì lại khen.
Tóm lại, điều Cyber muốn trình bày là "Chứng chỉ, bằng cấp và những thứ bạn biết hiện giờ không quan trọng bằng năng lực của bạn."
Giả sử có ngày nào đó VN không có tiền mua bản quyền Windows (vì đắt so với VN) thì tất cả chuyển qua làm PHP, Java, Python... thì cái asp.net, vb của bạn có là gì đâu.

mykenty
11-05-2005, 11:31
mình tốt nghiệp bên NIIT ra và loại TB nhưng chưa chắc những bạn tốt nghiệp loại khá hơn thì trình độ hơn mình và hiện tại công việc hơn mình.

Cái này mình nói thiệt là = cấp chỉ là cái nhìn đầu tiên của HR với người mới ra trường thôi, khi bạn có kinh nghiệm bạn sẽ biết cách chứng minh thực lực cho HR.

Và mình cũng nói thêm là ở VN quan niệm còn khác là nước ngoài thầy cô giáo sai lỗi, cải nói thoải mái còn VN thì ... hậu quả là 1 phần = TB của mình đấy.

ndmanh
12-05-2005, 18:34
ok. tấm bằng đại học đó chỉ ra cửa hàng quảng cáo có mẫu nhiều lắm. nên bây giờ nhiều người có bằng giả đi làm lắm đó. vì làm nó rất dễ. tất nhiên chúng ta ở đây đều bằng thật hết, tôi không nói làm gì.

Hermex
13-05-2005, 04:35
Thông minh nhanh nhạy thì dù không chăm chỉ cũng có thể có cách vượt qua được trở ngại. Còn mà vừa ngu ngốc lại vừa lười biếng thì chỉ potay.com thôi. :D

Vuot qua thi vuot qua day , nhung an diem trung binh :) -> chua nhan bang , nhung chac se nhan bang trung binh :) . Em co thang ban ca nam khong den lop , hang ngay no di lam , chi den khi thi moi bat dau hoc , no thi van qua , nhung ket qua khong cao . Vay bac nghi truong hop do the nao ? Bang cap khong quan trong , cai chinh la ban co kha nang thuc su , tu duy tot , thi sau nay viec gi cung khong so . Day nguoi bang gioi hoc nhu mot con vet , chi gioi hoc thuoc . Do vay cai chinh la kha nang cua minh , chi can say me va co dau oc la ban co the lam duoc nhung gi minh muon . Em nghi nhu vay .

tinman
13-05-2005, 06:40
Không rành về VN, chỉ nói chuyện ở US thôi. Nếu bạn tốt nghiệp trung bình, hay trường bạn học theo học quá thường thì bạn sẻ gặp nhiều thiệt thòi sau này.

1) Khó tìm được job đầu tiên vì điểm số là thước đo với những người chưa có nhiều kinh nghiệm.

2) Nhiều nhà tuyển dụng dùng kết quả học tập làm thước đo sự thăng tiến và phát triển tương lai của ứng viên. Họ nghĩ rằng nền tảng cơ bản và thông hiểu lý thuyết tốt sẻ đảm bảo khả năng tự học, tư nghiên cứu của người đó ảnh hưởng tới sự phát triển nhất định trong tương lai.

3) Sao này muốn học cao lên nữa cũng không được vì những trừong có tiếng tuyển cao học (Master) đòi phải có số điểm từ khá trở lên.

Vì vậy nếu học tốt được thì cứ học, còn nêu bạn giỏi và quá xuất sắc như Bill Gate thì không cần thiết phải phí thì giờ trong đại học làm gì.

nguyencaoson
26-05-2005, 11:18
Sử dụng người là biết nhận những người mà trong thời gian ngắn nhất, họ đem lại lợi ích cao nhất. Những tên chủ nào mà dụng người chỉ dựa vào bằng cấp thì đó là tên chủ ngu dốt, chẳng hiểu biết gì. Đối với tên chủ đó thì Bill Gate cũng chưa đủ trình độ.... Đất nước càng ít những tên chủ như thế thì dân mình mới bớt khổ.
---------

Em đừng hỏi sao ta gìa trước tuổi.
Khi thời gian đâu có nghĩa lý gì.
Tuổi của ta được đo bằng khắc khoải.
Bằng tủi buồn trên mỗi bước ta đi...
(Trần Trung Đạo)

tinman
27-05-2005, 03:44
Sử dụng người là biết nhận những người mà trong thời gian ngắn nhất, họ đem lại lợi ích cao nhất. Những tên chủ nào mà dụng người chỉ dựa vào bằng cấp thì đó là tên chủ ngu dốt, chẳng hiểu biết gì. Đối với tên chủ đó thì Bill Gate cũng chưa đủ trình độ.... Đất nước càng ít những tên chủ như thế thì dân mình mới bớt khổ.
---------

Ở những nước bằng cấp có giá trị, thì cái trường, và cái bằng nói lên được phần nào sự thành công của bạn trong tương lai. Xin kể cho bạn nghe khi IBM, Intel và những hảng lớn khác vào trường đại học của tôi tuyển dụng người nghe: Yêu cầu mổi ứng viên in ra kèm theo bảng điểm đang học + resume. Kết quả chỉ có những em nào học trừ loại khá trở lên thì được mời interview. Những em còn lại... cứ chờ dài cổ hay chờ 1 hảng không tên tuổi nào đó rước với giá lương rẻ mạt. Thậm chí xin làm tập việc "intership" cho các hảng IBM, HP.... cũng phải đòi hỏi điểm từ loại khá trở lên.

Bill Gate là 1 ngoại lệ, và ngoại lệ thì lâu lâu mới có. Nếu đã là thiên tài thì chẳng cần bằng cấp và bảng điểm và quan trọng chẳng cần phải đi làm cho ai cả. Còn nếu bạn không phải là thiên tài, thì ít nhất phải chứng minh cho người khác thấy bạn có khả năng tiếp thu kiến thức. Cái gì nói lên điều đó: chính là cái bảng điểm của bạn.

Nếu đặt bản thân bạn là người đi tuyển dụng sinh viên trong đại học. Mổi trường có 2000 - 5000 người tốt nghiệp mổi năm. Và ông chủ chỉ cho bạn 2 tuần đi vào trường để tuyển dụng 10 ứng viên xuất sắc cho công ty. Bạn hảy nói thử xem làm cách nào để bạn có thể làm xong chuyện đó trong 2 tuần khi bạn nhận được 400 - 500 resume gởi tới.

Hermex
27-05-2005, 05:40
Bạn hảy nói thử xem làm cách nào để bạn có thể làm xong chuyện đó trong 2 tuần khi bạn nhận được 400 - 500 resume gởi tới.
Toi nghi la tap hop ho lai , cho ho thi voi nhau , tranh luan voi nhau ve linh vuc ma minh doi hoi ho phai biet . Tu do minh co the nhan biet duoc ai co kha nang that su , ai khong co kha nang ngay .

DTMocChan
27-05-2005, 06:27

Không biết được,không đi đường chính thì đi đường vòng.Ăn chơi lấy kinh nghiệm,khi nào thành tay chơi thứ thiệt thì nhập vào băng đảng lớn hơn,dần dà,chém giết nhiều,tay vấy máu đẫm thì cũng lên chức bố già.

tinman
27-05-2005, 07:45
Toi nghi la tap hop ho lai , cho ho thi voi nhau , tranh luan voi nhau ve linh vuc ma minh doi hoi ho phai biet . Tu do minh co the nhan biet duoc ai co kha nang that su , ai khong co kha nang ngay .

Ý kiến cũng là lạ có thể thực hiện nếu cần tuyển 1 người giỏi nhất ra từ 10 người! Nhưng làm sao thực hiện với 400, 500 người? Mời hết 400, 500 trăm người đó tới rồi lằng nghe họ tranh luận (hay cãi lộn) tay đôi trong vòng 2 tuần rồi bạn sẻ lựa được người giỏi?? Ngoài ra có nhiều người tuy không giỏi tranh luận và càng ít nói nhưng bảo đảm họ làm việc rất giỏi.

nguyencaoson
27-05-2005, 12:46
tinman noi đúng. Tôi không coi thường bằng cấp của các trường đại học khả kính trong xã hội. Tôi chỉ muốn nói rằng nếu dụng người chỉ dựa vào bằng cấp không thôi thì không ổn mà cần đánh giá khả năng thực tiễn của con người như khả năng sáng tạo, khả năng giải quyết tình huống, khả năng nghiên cứu sau đó... Có trường hợp 2 người bằng cấp như nhau nhưng khi phỏng vấn ông chủ lại chọn người có bảng điểm thấp hơn. Công ty xi măng Holcim sau khi phỏng vấn rất nhiều người có bằng đại học nhưng cuối cùng lại chọn một anh chỉ có bằng trung cấp. Các công ty lớn tuyển người còn là sinh viên thì tất nhiên phải dựa vào bằng cấp và bảng điểm trước tiên rồi. sau đó họ sẽ dùng phương pháp loại dần.
Các trường đại học danh tiếng ở nước ngoài, tấm bằng phản ánh gần đúng năng lực của của sinh viên nên chỉ nhìn vào tấm bằng thôi người ta cũng tin tưởng rồi. Còn các trường ở Việt Nam thì chưa được như thế.
Thực tiễn ở Việt Nam là:
- Rất nhiều lãnh đạo các doanh nghiệp nhất là doanh nghiệp quốc doanh nhận người chỉ dựa vào tấm bằng, thậm chí không cần phỏng vấn. (Các bạn nhìn trên bình diện rộng toàn quốc chứ đừng chỉ dựa một số các công ty tin học ở các thành phố lớn mà đánh giá)
- Hầu hết các trường đại học ở Việt Nam hiện nay thực hành rất ít, chương trình lạc hậu nhiều so với thực tiễn. Kiến thức trong trường thật ra cũng chỉ là cơ bản, là nền tảng để tự học thêm sau khi ra trường mà thôi. Với cách thi cử ở Việt Nam các bạn có tin rằng, có sinh viên kiến thức về môn học kém hơn sinh viên khác nhiều nhưng có khi điểm thi lại cao hơn không? Có sinh viên được bạn bè nể trọng, vừa học vừa kiếm tiền được bằng kiến thức vi tính. Thậm chí anh ta còn viết được nhiều chương trình đáng nể nữa. Nhưng điểm thi lại thường thấp hơn những sinh viên chẳng làm được gì ngoài cái ngoan ngoãn học thuộc nắm vững phần giới hạn các nội dung thi. Đấy là chưa nói các vấn đề như ở học sinh phổ thông từ trước tới giờ kiếm một học sinh giỏi trong lớp 12 rất hiếm, thế mà khi bộ giáo giáo dục có quy định học sinh lớp 12 nào đạt loại giỏi thì được tuyển thẳng thế số học sinh giỏi lớp 12 tăng lên đến không ngờ. Nhưng khi học đại học thì chẳng biết gì. Thử hỏi bằng cấp ấy có giá trị như thế nào?
Nghề lập trình trước tiên phải nói đến khả năng tư duy sáng tạo đã (tức là yếu tố bẩm sinh) rồi mới nói đến kiến thức, bằng cấp.
Bằng cấp phản ánh đúng năng lực của con người vẫn còn là ước mơ của mọi người chúng ta, nhất là trong nước Việt Nam ta.

nnhu
27-05-2005, 18:25
Bằng cấp cũng quan trọng, nhưng nó chỉ để đánh giá phần nào kiến thức sinh viên mới ra trường thôi. Về sau ít ai coi mình tốt nghiệp loại gì, miễn có bằng là được, chủ yếu là kinh nghiệm, khả năng làm việc, khả năng tự học tốt. Mà trong cuộc sống quan trọng nhất là khả năng đối ngoại, giao tiếp, vì thực tế khi đi làm bạn bè cũng quan trọng lắm. Đôi khi bạn bè giúp mình những cái mà mình ko ngờ tới. Cho nên phải biết chọn bạn mà chơi.

Hermex
27-05-2005, 23:30
Nhưng làm sao thực hiện với 400, 500 người? Mời hết 400, 500 trăm người đó tới rồi lằng nghe họ tranh luận (hay cãi lộn) tay đôi trong vòng 2 tuần rồi bạn sẻ lựa được người giỏi?? Ngoài ra có nhiều người tuy không giỏi tranh luận và càng ít nói nhưng bảo đảm họ làm việc rất giỏi.
Tat nhien la khong to chuc mot luc 400, 500 nguoi cung mot luc .Chung ta co the to chuc mot nhom do 40 , 50 nguoi lai voi nhau , sau do chon ra 10 nguoi , cu the loai dan lan nhau .Toi nghi trong 2 tuan thua suc tuyen duoc nhung nguoi minh can .

tinman
28-05-2005, 00:58
tinman noi đúng. Tôi không coi thường bằng cấp của các trường đại học khả kính trong xã hội. Tôi chỉ muốn nói rằng nếu dụng người chỉ dựa vào bằng cấp không thôi thì không ổn mà cần đánh giá khả năng thực tiễn của con người như khả năng sáng tạo, khả năng giải quyết tình huống, khả năng nghiên cứu sau đó... Có trường hợp 2 người bằng cấp như nhau nhưng khi phỏng vấn ông chủ lại chọn người có bảng điểm thấp hơn.

Nghề lập trình trước tiên phải nói đến khả năng tư duy sáng tạo đã (tức là yếu tố bẩm sinh) rồi mới nói đến kiến thức, bằng cấp.
Bằng cấp phản ánh đúng năng lực của con người vẫn còn là ước mơ của mọi người chúng ta, nhất là trong nước Việt Nam ta.

Đồng ý: bằng cấp của trường đại học, và học lực chỉ là giúp cho cái resume của bạn bắt mắt để cho người ta gọi cho bạn và có ý interview với bạn chứ không phải là quyết định cuối cùng của người tuyển dụng. Ví dụ như tôi phải lựa cái ứng viên mới từ đại học trong số 400, 500 hồ sơ, việc đầu tiên tôi làm là tuyển ra 100 hồ sơ và loại những cái còn lại. Vậy thì dùng tiêu chuẩn nào để loại dĩ nhiên là học lực rồi.

Sau đó thì lại tiếp tục đọc kỷ 100 hồ sơ còn lại, rồi lựa ra 40 - 50 cái ưng ý nhất cảm thấy thấy phù hợp với công việc. Sau đó thì gọi phone cho từng người nói chuyện chừng 15 phút để thử coi trình độ hiểu biết của anh ta ra sao, các nói chuyện và diễn đạt như thế nào. Cuối cùng thì lưa những người có khả năng vượt trội nhất vào interview chính thức. Khi interview, dĩ nhiên là có 3 - 4 người interview rồi sau đó thì người ta đánh giá các ứng viên và lựa ra người sáng giá nhất. Công việc tuyển dụng phức tạp như vậy mà nếu ngay từ bước đầu học lực của bạn quá bình thường thì không thể kiếm được 1 công việc tốt sau khi tốt nghiệp.

Còn chuyện tuyển dụng người có kinh nghiệm thì lại khác. Đòi hỏi thêm nhiều yếu tố quan trong khác nhưng kinh nghiệm với công việc, thái độ làm việc trước đó, quan hệ với boss, quá trình lương bổng tăng như thế nào, ngoài ra còn có những yếu tố khác như sự thông minh, nhạy bén, khả năng thích ứng và khả năng giải quyết công việc...

yuna_admirer
28-05-2005, 10:50
Bằng cấp cũng quan trọng, nhưng nó chỉ để đánh giá phần nào kiến thức sinh viên mới ra trường thôi. Về sau ít ai coi mình tốt nghiệp loại gì, miễn có bằng là được, chủ yếu là kinh nghiệm, khả năng làm việc, khả năng tự học tốt. Mà trong cuộc sống quan trọng nhất là khả năng đối ngoại, giao tiếp, vì thực tế khi đi làm bạn bè cũng quan trọng lắm. Đôi khi bạn bè giúp mình những cái mà mình ko ngờ tới. Cho nên phải biết chọn bạn mà chơi.

Tôi sẽ đánh rớt các hồ sơ trong hơn 500 hồ sơ tốt nghiệp loại Trung Bình :) nếu không có sự giới thiệu - theo đúng ý nghỉa chuyên môn - đặc biệt hoặc 1 trường hợp đặc biệt nào đó :).

DTMocChan
28-05-2005, 11:45
Tôi sẽ đánh rớt các hồ sơ trong hơn 500 hồ sơ tốt nghiệp loại Trung Bình :) nếu không có sự giới thiệu - theo đúng ý nghỉa chuyên môn - đặc biệt hoặc 1 trường hợp đặc biệt nào đó :).

Xin cho hỏi "sự giới thiệu" của bạn là gì?Tiền,tình,tài,tù,tội?

6,9 và 7.0 có khác nhau k?

6,9 BK và 7.0 một trường nào đó thì sao?

Thay vì lo cho tấm bằng thì cố gắng hết mình.

Hy vọng sẽ tiếp kiến với Ngọc tân sớm ha!Mình sẽ nộp hồ sơ chỗ bạn đó.Giới thiệu trước,bị đưổi khỏi đại học nhưng sắp thi CCIE rồi,nhận chứ?

guns_and_roses_8
29-05-2005, 13:31
Bằng trung bình không quan trọng lắm ,ví dụ cụ thể là :Cách đây một tháng cyber soft có đến trường tôi tuyển lấy 30 sinh viến sắp ra trường có thấy hỏi gì bằng cấp đâu kiểm tra đầu vào được thì ok

yuna_admirer
30-05-2005, 10:36
Xin cho hỏi "sự giới thiệu" của bạn là gì?Tiền,tình,tài,tù,tội?

6,9 BK và 7.0 một trường nào đó thì sao?

Thay vì lo cho tấm bằng thì cố gắng hết mình.

Hy vọng sẽ tiếp kiến với Yuna sớm ha!Mình sẽ nộp hồ sơ chỗ bạn đó.Giới thiệu trước,bị đưổi khỏi đại học nhưng sắp thi CCIE rồi,nhận chứ?

Đừng hiểu sự giới thiệu theo nghĩa hoàn toàn "nhà nước" :). Nó cũng có 1 chút ít, nhưng chủ yếu sẽ là "quá trình làm việc của bạn", "recomend của ai đó", "Reference của sếp bạn" .v.v. :) Do đó đôi khi đi làm không nên để lại tì vết ở 1 cty mình đã làm qua, ít nhiều sẽ ảnh hưởng đến bạn về sau.

Bạn không thấy mình nói "500" sao :D... Đó là trong trường hợp "Mass applied", còn nếu chỉ 1 và người apply, chứng tỏ người ta đang cần người thì sẽ được gọi PV thôi bạn à :), mà tình hình chung thì ... CNTT đang thiếu người.

Còn nửa, theo mình nghĩ lo cho tấm bằng cũng là cố gắng hết mình đấy :).

Về vấn đề apply vào chổ mình thì welcome thôi, nếu bạn qua được phỏng vấn chuyên môn (trong trường hợp này là network right) thì bạn sẽ được tuyển.

Với lại có hơi khác là cty mình không phải làm Network Service - nên tâm lý và cách làm "cho nó chạy" theo kiểu Cisco Configuration mà khá nhiều người đang theo đuổi thì không thật sự tốt lắm bạn, bạn thử sức xem sao !

PS: Cố gắng làm CCIE thứ 16 đi :). VN đang cần CCIE lắm. Tớ thì cancel rồi :).

À, đang nói trên mặt bằng chung Tự Nhiên và BK đấy...

Ok, nó có vẻ hơi phiếm diện nhưng người ta quan điểm thế này:

Nếu trọng học bạn bị Trung Bình, thì ắt hẳn phải có lý do, và có người giỏi hơn thì làm sao không tuyển người giỏi hơn? Cuối cùng thì nếu bạn có thể chứng minh bằng quá trình làm việc thì mình nghỉ sẽ không có vấn đề gì hết :).

FinalTask
30-05-2005, 12:14

Khac nhau chu. Diem chuan thi dai hoc la 20 ma ban thi co 19,75 thi cung rot thoi.

tieuyeuxinhdep9
03-05-2011, 19:09
Tôi đang rất là chán! cộng điểm thử thì chỉ thiếu một chút là được loại khá rồi! buồn khủng khiếp đang suy nghĩ là có nên ở lại thêm một học kỳ để cải thiện không? nhưng chán học quá rồi! ở lại thêm một học kỳ hè và một cái học kỳ một tiếp tục làm cây tầm gửi, bạn bè thì ra trường hết...tôi phải làm sao đây? tôi bối rồi lắm

iteg-vn
03-05-2011, 19:28
Tuyển vào đâu (tư nhân hay nhà nước) thì họ cũng sẽ ưu tiên những người có bằng khá, giỏi (thường thi những ứng viên vừa mới tốt nghiệp ĐH với lực học khá, giỏi họ sẽ tiếp thu, học hỏi nhanh hơn khi 1 doanh nghiệp tiếp nhận họ vào làm việc). Tuy nhiên nếu bạn tuyển vào các doanh nghiệp tư nhân thì họ sẽ không trú trọng nhiều vào bằng cấp của bạn mà họ sẽ phỏng vấn trực tiếp bạn và có thể sẽ cho bạn làm một vài bài Test, nếu bạn chứng minh được rằng bạn hoàn toàn đáp ứng được yêu cầu công việc của doanh nghiệp thì họ sẽ nhận bạn

xmen109
03-05-2011, 19:47
Quan trọng ra đời làm được những gì ??? nhiều chú cầm bằng đh ra trường thất nghiệp đấy thôi

ichuot
03-05-2011, 20:50
Buồn, phải nói là buồn. Mình đã khóc thật rồi. Mình chẳng có bằng Dh nào cả. Trức kia học KTV 1 năm đạt loại giỏi, sau này nâng lên tính học trung cấp cũng loại giỏi. Định nâng cấp lên cao đẳng nhìn thấy Toán, Hóa, Tư tưởng... em ói ra mấy chập, cố gắn nuốt nhưng lại ói thôi thì đành nghĩ. E chuyển qua aptech. Lạch tạch, là tà bữa học bữa nghĩ vì gặp mấy giáo viên chuối cả nải... phương châm ngồi ở nhà đọc ebook sướng hơn đến lớp nghe tra tấn.

Rồi tương lai sẽ đi về đâu cho những người chẳng có bằng đh... :((

manhapt
03-05-2011, 23:20
Tưởng những người IT được tiếp cận nhiều văn hóa nước ngoài, mà nhất là văn hóa IT thì sẽ có suy nghĩ # về bằng cấp.
Ai dè VN vẫn là VN.
Vác cái bằng tiến sĩ sang Mỹ đi => học lại từ đầu. nói cho vuông.
Thực lực và bằng cấp là vấn đề gần như tương đương ở các nước tiên tiến trên thế giới, còn ở VN thì phải thực tế mà nhìn nhận lại điều đó, khoảng cách nó là quá xa vời.
Có lẽ rất nhiều người biết rồi nhưng vẫn xin nhắc lại, nếu như đầu vào người ta dễ như aptech ở VN thì để ra được trường khó như trên dời. Chỉ những người có thực lực thật sự mới ra được. Không ra ư, không sao cả, cứ học và cứ đóng học phí bao giờ ra thì thôi, ko qtrong. Còn ở VN thì sao, đầu vào thì cứ làm kiêu rõ cao, ra thì cả thầy cô và nhà trường đều tìm cách làm cho điểm cao để có được cái bằng tốt mà đi xin việc. Quan liêu trằng trợn và dễ sợ.
Cho nên trừ các bạn siêu nhân ra còn các bạn có bằng cấp tốt cũng đừng quá tự hào.

Các bạn lười học CNTT cũng đừng nghĩ rằng IT không quan trọng bằng cấp nên dễ xin việc. Bạn học không tốt, khả năng làm việc không cao khi đi phỏng vấn nói vài câu đã biết tỏng được bạn ở đâu. Đừng ảo tưởng học lơ mơ mà vẫn xin được trừ phi "thân - quen - tiền - quyền"

i_am_legend
03-05-2011, 23:35
cái bằng chỉ quan trọng lúc ban đầu đi xin việc thôi, ra đời làm được cái gì đó mới là điều quan trọng

milanplaza
03-05-2011, 23:47
Bằng cấp vẫn quan trọng ở Việt Nam khi đi xin việc(điều kiện cần) nhưng khi làm việc rồi thì bằng cấp không phải là tất cả(điều kiện đủ)

thecarpenter
04-05-2011, 07:28
Bằng cấp vẫn quan trọng ở Việt Nam khi đi xin việc (điều kiện cần) nhưng khi làm việc rồi thì bằng cấp không phải là tất cả(điều kiện đủ)

Ngành CNTT thì điều kiện cần vào làm việc có thể không pải bằng đâu, miễn là bạn chứng tỏ được mình trong phỏng vấn và test đầu vào !

chovangno2
04-05-2011, 08:18
đúng quan trong là ra đời có làm được việc hay không ,loai gỏi mà làm ko được coi như vứp đi

haphinhi
04-05-2011, 08:27
Mình chưa tốt nghiệp nhưng tương lại có lẽ xe nhận một bằng TB - Ko nói trước được điều gì
Bươn chải xã hội lấy kinh nghiệm nhưng bù lại kết quả lại dậm chân tại chỗ , buồn
Hi vọng mình tiếp tục cọ sát để làm cho tư nhân, hi vọng kinh nghiệp áp đảo bằng cấp :)