PDA

View Full Version : Trường hợp thế này có phải CPU chết rồi ko??

fop1985
03-05-2005, 10:40
Mình bật máy lên thì PSU chạy, đèn Mobo sáng, quạt CPU chạy nhưng ko có tiếng Bíp - Monitor ko lên, nói chung tất cả đều lặng im. Ko bít đó có phải con CPU đã đến tuổi về hưu rồi ko nữa :(, giúp mình zới!! Thankx...

PS: đang dùng con Cel - socket 370, mobo Intel, SDRAM,...

Hans Voralberg
03-05-2005, 13:55
Giống thế thật đấy.
Đem qua máy khác test thử.

cao boi
03-05-2005, 14:09
chưa chắc =>đèn main cháy nhưng coi nó sáng mờ ->asáng yếu hay mạnh (cái này wuan trọng ) vì hồi trứơc tui cũng bị nhứ thế (ánh sáng của main yếu,quạt vẫn quay ) =>mang ra ngoài test là chết main . chưa hẵn là CPU tiêu vì nếu nó tiêu thì sao màn hình không lên . muốn biết chip có tiêu không tháo nó ra coi ở phía dứơi có vết nám or có mùi lạ không

hoitqh
03-05-2005, 15:26
kiểm tra lại Card màn hình đi bạn

isa
03-05-2005, 16:04
kiểm tra lại Card màn hình đi bạn
"nhưng ko có tiếng Bíp" thì kiểm tra card màn hình làm gì?

nh_minh
03-05-2005, 16:17
He he, không có tiếng BIP thì cái Mainboard đó 90% là bị hư rồi mấy ba. Còn mấy thứ khác hư hay không thì ko biết.

Còn card màn hình nếu hư thì nó kêu réo um sùm chứ không keep silent đâu

green_apples002
03-05-2005, 16:27
theo tui nghĩ trước tiên bạn nên kiểm tra lại Main rùi sau đó kiểm tra tiếp card màn hình và CPU:D:D:D

Minh Beo
03-05-2005, 20:29
Tôi vừa mới tậu con main cũ gía 400k, lắp vào bật lên bị y như máy bạn, loay hoay một hồi rồi rút sợi dây reset ra thì mọi chuyện lại đâu vào đấy. Vì vậy hãy test cẩn thận rồi kết luận.

fop1985
04-05-2005, 07:11
Các Bro bít sao mình nghĩ là CPU bị chết ko, vì lúc mở case ra thì quạt trên CPU đã khô dầu từ lâu và ko quay được nữa!! Mình đã thay cái fan mới khi bật máy thì chỉ thấy quạt quay còn các thứ khác thì cứ im lìm!! Để một lúc sờ vào HS thì thấy âm ấm...
Máy này của ông bác bị lâu rồi mà tới giờ ổng mới kêu sửa hộ... hết biết luôn!! Nhân tiện, nếu fan mà ko chạy thì hệ thống có cho CPU hoạt động ko nhỉ???

nguyenduylong
04-05-2005, 16:36
quạt không chạy cpu vẫn chạy như thường, không cần quạt cpu vẫn chạy ấy chứ. còn cái cpu của U đã hỏng chưa thì nên test ở một cái máy khác hoặc đem ra hàng bảo nó test hộ cho, cái máy đó cũng cần kiểm tra lại tất cả các bộ phận chứ không chỉ cpu không đâu.

hientai
04-05-2005, 23:06
Quạt không chạy thì CPU die la cái chắc. Khỏi phải test là chi cho mệt bro ạ.

isa
05-05-2005, 01:29
He he, không có tiếng BIP thì cái Mainboard đó 90% là bị hư rồi mấy ba. Còn mấy thứ khác hư hay không thì ko biết.

Còn card màn hình nếu hư thì nó kêu réo um sùm chứ không keep silent đâu

Quạt không chạy thì CPU die la cái chắc. Khỏi phải test là chi cho mệt bro ạ.
Hai bác này toàn phán bừa, quạt không chạy chưa chắc cpu đã chết. Còn không có tiếng bíp khi khởi động thì do nhiều nguyên nhân lắm chứ chẳng phải main chết đâu.

mathiencusi
05-05-2005, 08:22
Hai bác này toàn phán bừa, quạt không chạy chưa chắc cpu đã chết. Còn không có tiếng bíp khi khởi động thì do nhiều nguyên nhân lắm chứ chẳng phải main chết đâu.
quạt không quay đối với p3 / p2 thì không sao
CHứ AMD XP, 64 , hay p4 trở lên là cháy chắc luôn nếu không set temp cho nó shutdown :emlaugh:

gắn cái loa nhỏ vào tháo hết RAM , VGA ............... cắm CPU vào bật máy nó không kêu tít một tràng da`i thì CPU ra đi rồi .............để nó chạy khoảng 10 phút sờ vào HS không thấy nóng lên ===> CPU chết chắc====> bài học này tui đã đổi bằng 100 USD :wacko:

chungmayyeutao
05-05-2005, 18:51
thế nhỡ main bị hết PIN thì sao nhẩy? Thử thay PIN thì chỉmất có 15.000 thui mà .

Hans Voralberg
06-05-2005, 03:43
quạt không quay đối với p3 / p2 thì không sao
CHứ AMD XP, 64 , hay p4 trở lên là cháy chắc luôn nếu không set temp cho nó shutdown :emlaugh:

gắn cái loa nhỏ vào tháo hết RAM , VGA ............... cắm CPU vào bật máy nó không kêu tít một tràng da`i thì CPU ra đi rồi .............để nó chạy khoảng 10 phút sờ vào HS không thấy nóng lên ===> CPU chết chắc====> bài học này tui đã đổi bằng 100 USD :wacko:

Có CPU chết ko kêu nè anh :P :confused:

anh_dang_co_don
06-05-2005, 11:33
HS là kí rì vậy

SyphonFighter
06-05-2005, 21:57
Computer khong beep la do MOBO..BIOS co the bi corrupted..dde computer co the lam viec dduoc thi thi BIOS phai dduoc load truoc...khi ban turn computer on thi POST command se dduoc execute truoc...Cai nay se check Power_On_Self_Test..va se beep neu nhu tat ca? OK..new beep 2 hoac 3 hoac mot trang dai thi nhung thu' kha'c bi hu va Window se khong the load dduoc..
Tuy theo loai MOBO ma ban co the check nhung tieng beep co nghia gi..
Bạn nên FLASH BIOS lại coi.

Bạn nên kiểm tra lai tất cả day cắm (Cables) coi có bị chuột găm hăy kiến cắn không..

hihiih mình vừa biết cách type tiếng việt rồi...

HS là HeatSink-cục sắt dể tỏa nhiệt.
PSU là Power Supply Unit-Bộ Phận cung cấp nguồn diện.

fop1985
07-05-2005, 08:32
Mình đã đem CPU thử ở máy khác. KQ: mọi thứ cũng im lìm như máy của mình vậy -> CPU lên đường rồi... :( Ko bít mấy thứ khác có đi theo ko nữa, nhưng giờ cũng xác định được đã có một hardware bị hư!!
Thx các Bro nhiều lắm!!

misty
07-05-2005, 11:11
Mình bật máy lên thì PSU chạy, đèn Mobo sáng, quạt CPU chạy nhưng ko có tiếng Bíp - Monitor ko lên
90% là MoBoard bị hư (xì Tụ, đứt Trở...) , nhưng vẫn sửa được. Hỏi các nơi sửa MoBo thì rõ ... (giá cỡ 7 -> 12 USD :( tùy nơi T_T )
Nguyên nhân làm hư MoBo thường là nhiệt độ CPU quá nóng, hoặc tháo vỏ máy để Gián, Nhện bò vô lúc nó đang hoạt động... --> fix cái này thì khỏi lo nó tái phát

(9% là do CPU nhận thiết bị chậm - Monitor, ổ CD... bị lỏng cáp, set Slave/Master lung tung - còn 1% là các nguyên nhân khác)

dan_mien_que
07-05-2005, 19:29
Mình không vào cái mục này trong diễn đàn này, hôm nay mới vô xem, thấy bà con phán này phán kia kỳ quá. Tôi không hiểu nhiều chữ viết tắt và thuật ngữ trong này!

Main có phải là main power supply không vậy?

-Tại sao cứ thấy máy không chạy được thì phán là CPU die hay bị hư hay CPU chết.
-Tại sao không có tiếng beep cũng phán là bị hư rồi. Cái này cũng tùy theo máy dùng loại BIOS nào, version nào nữa. Award BIOS hay American Mega Trend BIOS, mấy máy mới gần đây không có còn dùng tiếng beep nào hết.

Nghe thấy mấy ông chuẩn đoán bệnh của máy cũng vui vui nhưng thường thì sai, vì không hiểu rõ về computer hardware và linh kiện điện tử như chip, transistors, capacitors, diode, etc. Nhưng nhờ vậy mấy người học về điện tử như tui mới kiếm tiền được.

fbc_alt_f4_vn
08-05-2005, 08:55
chac' tai main thoi !!!!!!

cac'Bac' co' biet' man` hinh` SamSung co' hay hong ko?
tai sao em moi' mua cai' man` hinh` chi dc may' thang tu nhien chang vao` dien ca
thay giay nguon khac' cung ko dc. di bao hanh` thi lau qua'
Camgiup' em voi...oi..

mathiencusi
08-05-2005, 09:38
Mình không vào cái mục này trong diễn đàn này, hôm nay mới vô xem, thấy bà con phán này phán kia kỳ quá. Tôi không hiểu nhiều chữ viết tắt và thuật ngữ trong này!

-Tại sao cứ thấy máy không chạy được thì phán là CPU die hay bị hư hay CPU chết.
-Tại sao không có tiếng beep cũng phán là bị hư rồi. Cái này cũng tùy theo máy dùng loại BIOS nào, version nào nữa. Award BIOS hay American Mega Trend BIOS, mấy máy mới gần đây không có còn dùng tiếng beep nào hết.

Nghe thấy mấy ông chuẩn đoán bệnh của máy cũng vui vui nhưng thường thì sai, vì không hiểu rõ về computer hardware và linh kiện điện tử như chip, transistors, capacitors, diode, etc. Nhưng nhờ vậy mấy người học về điện tử như tui mới kiếm tiền được.

ĐM :mad: .........................mấy thằng ráp máy lười không gắn cái speaker vào main thôi,bán main dỏm bị under Vcore kêu in ỏi nên nó không gắn vào cũng có.......main nào cũng có slot để gắn loa tiếng bip hết
BIos bào cũng kêu được hết .................................
Biết thì nói không biết thì đừng có " ta đây học điện tử nha " :mad: :confused:

dan_mien_que
08-05-2005, 10:17
ĐM :mad: .........................mấy thằng ráp máy lười không gắn cái speaker vào main thôi,bán main dỏm bị under Vcore kêu in ỏi nên nó không gắn vào cũng có.......main nào cũng có slot để gắn loa tiếng bip hết
Biết thì nói không biết thì đừng có " ta đây học điện tử nha " :mad: :confused:

This guy hổng hiểu chút nào! nếu tui tìm được mother board mới như ASUS hay Giga Byte không có tiết beep warning thì sao đây?

fbc_alt_f4_vn
08-05-2005, 10:29
kể tra thì cũng dc đấy

SyphonFighter
08-05-2005, 11:22
đúng là Dân Miền Quê có khác. Đâu phải biết mấy cái Transistors, Capacitors, Resistors, Diode inductors.. là nói biết về điện tử hả..Mấy người Assemblers thì rành mấy cái này lắm .Anyway..Main= Mobo=Motherboard..or Mainboard..Power Supply là PSU. Chỉ có MOBO có onboard speaker và BIOS enable mới nghe beep được...New MOBO có gắn thêm 7 segments để display POST code...Nếu computer không có Problem gì thi dỉ nhiên nó không beep...Chỉ có 1 beep duy nhất lúc Power On là POST beep..(Power-On-Self-Test) Cái này sẻ CHECK all the Hardware config...nếu tất cả OK thì 1 tiếng BEEP và tiếp theo là load window..
KHÔNG BIẾT THÌ DỰA CỘT MÀ NGHE..OK

HAHAHAHAH

3ttt
11-05-2005, 22:53

main là mainboard,PSU mới là power supply unit.

tin học ko phải là điện tử,ko cần biết rành chip transitors,capacitors,diode,... mới là người rành về computer hardware.

Nếu bạn rành comp hw thế thì qua www.vozforums.com xem mình cỡ nào so với thiên hạ nha,khỏi khoe hàng ở đây.

channhua
13-05-2005, 00:40
Computer khong beep la do MOBO..BIOS co the bi corrupted..dde computer co the lam viec dduoc thi thi BIOS phai dduoc load truoc...khi ban turn computer on thi POST command se dduoc execute truoc...Cai nay se check Power_On_Self_Test..va se beep neu nhu tat ca? OK..new beep 2 hoac 3 hoac mot trang dai thi nhung thu' kha'c bi hu va Window se khong the load dduoc..
Tuy theo loai MOBO ma ban co the check nhung tieng beep co nghia gi..
Bạn nên FLASH BIOS lại coi.

màn hình không lên mà set cái gì được

ĐM .........................mấy thằng ráp máy lười không gắn cái speaker vào main thôi,bán main dỏm bị under Vcore kêu in ỏi nên nó không gắn vào cũng có.......main nào cũng có slot để gắn loa tiếng bip hết
Biết thì nói không biết thì đừng có " ta đây học điện tử nha " chà nếu bip không kêu nhưng mà màn hình vẫn lên chớ, đằng này không lên , lỗi không phải tại do không gắn speaker

nhân đây cho tui hỏi cái này cũng lạ lắm, máy tui đang sài bình thường, ổ cứng die, lấy ổ cứng khác đang sài ngon lành thay thế ổ cũ, nhưng máy vẫn im lìm, không 1 tiếng beep , màn hình không lên, không bít bị cái gì luôn, mở thùng máy ra coi thì dèn main sáng, quạt cpu chạy tốt , nguồn tốt (mới mua) . nhìn cái vụ này tui nghi thằng main rùi, đem đi test tốt, hic, đem về, tưởng thằng vga card, đem nó wa máy khác chạy tốt , quần quần đâu cái điền ( điên cái đầu ) mà chẳng giải quyết đuọc vấn đề gì ,các bác nào có cao kiến xin chỉ giúp nha

SyphonFighter
13-05-2005, 11:44
Có check IDE cable và day nguồn cho Hard Drive lai đàng hoàng chưa? Còn Jumper đàng sau Hard set là Primary, Slave (hay để trống tùy theo HDD)
Nếu tất cả đều Ok thì thử RESET BIOS..tháo cái Jumper cua CMOS để CLEAR nó coi có giúp đở được gí không.

--Clear CMOS--> Tắt nguồn, rút điện ra, tháo CMOS jumper để khoang 2-3 phút rồ gắm trở lai....theo thứ tự trước sau.

Chúc may mắn

PEACE

antighost2891
13-05-2005, 13:06
Không hiểu sao lúc này dân Voz vào đây nhiều quá :D :D :D ...
Anh em Voz vào test board đê :D :D :D

NTDUNG2885
13-05-2005, 13:59
fop1985:
Trường hợp thế này có phải CPU chết rồi ko??
Mình bật máy lên thì PSU chạy, đèn Mobo sáng, quạt CPU chạy nhưng ko có tiếng Bíp - Monitor ko lên, nói chung tất cả đều lặng im. Ko bít đó có phải con CPU đã đến tuổi về hưu rồi ko nữa , giúp mình zới!! Thankx...

PS: đang dùng con Cel - socket 370, mobo Intel, SDRAM,...

Tui chi? mo+'i bie^'t mo^.t i't ve^` Hareware:
Theo nhu+ ba.n ke^? thi` kho' doa'n lam. Tuy nhie^n thi` theo tui thi` bro ne^n kie^?m tra la.i ca'c da^y cam vao` main, da.t bie^.t la da^y cam tu+` nguo^`n va`o main. Kie^m tra xem ca'c cha^n cu?a ca'p va` ca'c co^?ng de^? cam nguo^`n.

Tui chi? bie^'t co' va^.y ne^'u ko du+o+.c nu+a thi` da`nh chi.u va^.y.

antighost2891
13-05-2005, 14:06
Tui chi? mo+'i bie^'t mo^.t i't ve^` Hareware:
Theo nhu+ ba.n ke^? thi` kho' doa'n lam. Tuy nhie^n thi` theo tui thi` bro ne^n kie^?m tra la.i ca'c da^y cam vao` main, da.t bie^.t la da^y cam tu+` nguo^`n va`o main. Kie^m tra xem ca'c cha^n cu?a ca'p va` ca'c co^?ng de^? cam nguo^`n.

Tui chi? bie^'t co' va^.y ne^'u ko du+o+.c nu+a thi` da`nh chi.u va^.y.
Hãy đọc kỷ các bài trả lời trước khi post bài bạn ạ !