PDA

View Full Version : Masy itính bị treo và khởi động lại suốt ???? help me

ich_liebe_dich
02-05-2005, 13:11
Gíup mình với , không hiểu sao cái máy tính giờ nó cứ bị hiện tượng:
- Liên tục treo máy
- không treo thì đột ngột khởi động lại
- GIờ hệ thống lúc chạy chậm lúc nhanh
- Ổ Flash cứ cắm vào là treo

ổ mình là SATA , giúp mình với nhé , thanks

green_apples002
02-05-2005, 13:21
theo tui có 2 khả năng:
1/ flash của bạn nhiễm virus
2/ flash bị lỗi, ko tương thích!

petitGarcon
02-05-2005, 13:57
Quet Virus may

May da bi nhiem virus nang

chu y:

chi cam flash sau khi he dieu hanh da khoi dong xong

isa
02-05-2005, 14:43
theo tui có 2 khả năng:
1/ flash của bạn nhiễm virus
2/ flash bị lỗi, ko tương thích!

Quet Virus may

May da bi nhiem virus nang

chu y:

chi cam flash sau khi he dieu hanh da khoi dong xong

Chịu mấy bác này, máy cứ chạy chậm, restart là đổ ngay cho virus, adware... chứ không bao giờ nghĩ đến phần cứng, nguồn, phần cứng không tương thích nhau.
@ich_liebe_dich: kiểm tra lại máy, gỡ bớt các phần cứng không cần thiết ra (card mạng, lan...) Ram thì kiểm tra bằng cách cắm từng chiêc một, nếu có một thanh ram thì cắm thử vào khe khác xem. Kiểm tra lại nguồn (không phải nguồn điện) có đủ công xuất không? Đổi thanh USB khác xem còn hiện tượng đấy không ?
bật task manager nên xem chương trình nào chiếm dụng cpu nhiều nhất rồi mới tính đến quét virus...

ich_liebe_dich
02-05-2005, 18:54
Thanks mọi ngưoiừ nhé . Tình hình máy mình thế này :

Lúc trước chạy rất ổn định , và ko bao giờ có hiện tượng virus đựơc cả (ít ra thì mình cũng là một programer nên mình hiểu đuợc những phần mềm nào cản trở ,hay là virus) vì thế thắc mắc của mình chủ yếu là về phần cứng mà thôi. Mình ko rành lắm về phần cứng , ko hiểu nó bị lỏng hay trục trặc cái gì mà liên lục bị treo và khởi động máy . Có lẽ do nguồn , mà giờ hệ thống thường xuyên chạy chậm thì nghĩa là sao nhỉ ?

Mình cài lại win rồi , nên chắc ko phải do virus đâu.
Đang bận làm đồ án mà nó cứ bị thế mới bực chứ . Thanks các bạn nhé.

isa
02-05-2005, 19:02
Thanks mọi ngưoiừ nhé . Tình hình máy mình thế này :

mà liên lục bị treo và khởi động máy . Có lẽ do nguồn , mà giờ hệ thống thường xuyên chạy chậm thì nghĩa là sao nhỉ ?

Thay hẳn thanh Ram khác và bộ nguồn rồi kiểm tra lại xem có còn bị treo và khởi động lại không ?

nguyenduylong
02-05-2005, 21:24
Thay hẳn thanh Ram khác và bộ nguồn rồi kiểm tra lại xem có còn bị treo và khởi động lại không ?
đâu phải ai cũng có RAM sẵn mà thay? tiền đâu ra, chưa chắc đã là tại RAM thì sao phải mua RAM mới?
xem lại phần cứng, rồi quét virus, không được thì cài lại hệ điều hành xem, nhớ đừng cài nhiều chương trình quét virus không thì máy chạy sẽ rất chậm.

isa
03-05-2005, 00:01
đâu phải ai cũng có RAM sẵn mà thay? tiền đâu ra, chưa chắc đã là tại RAM thì sao phải mua RAM mới?
xem lại phần cứng, rồi quét virus, không được thì cài lại hệ điều hành xem, nhớ đừng cài nhiều chương trình quét virus không thì máy chạy sẽ rất chậm.
Đọc cái này chưa ku ? "(ít ra thì mình cũng là một programer nên mình hiểu đuợc những phần mềm nào cản trở ,hay là virus) vì thế thắc mắc của mình chủ yếu là về phần cứng mà thôi, Mình cài lại win rồi , nên chắc ko phải do virus đâu". Không ai bảo là phải đi mua thanh RAM khác gắn vào cả. Bỏ thanh RAM cũ ra, đi mượn bạn bè một thanh RAM rồi cắm vào thử, hoặc gắn thanh RAM đấy vào khe khác xem có còn hiện tượng đấy không ?
Vừa cài lại Win xong ku này lại khuyên người ta cài lại, bó tay luôn.

Benediction
03-05-2005, 01:05
Bannoi cau hinh cua may xem?

Cuong_DC9
03-05-2005, 01:37
Tôi cũng đã từng bị như thế này. Mang đi bảo hành, đầu tiên là thay RAM, 2 tuần sau thay mainboard... Củ chuối nhất là nó không hỏng hẳn nên rất khó chuẩn đoán bệnh.
Theo tôi, nếu bạn ở VN, nên tìm hiệu nào đó test lại từng phần trong PC của bạn.
Nếu bạn ở Đức, giữ lại HDD, còn lại cho ra sọt rác rồi đi mua cái máy mới.

ich_liebe_dich
03-05-2005, 02:14
Thanks các bạn nhiều nhé . Cái máy của mình như thời tiết ấy , hơn 1 ngày nay bật 15/24 tiếng thì chẳng thấy treo tẹo nào nữa . Mà buồn cười nhất là : khi để case đứng thì treo , để nằm thì không sao , mình đã cắm lại mọi thứ chắc chắn mà vẫn bị như vậy.

Đến nước mang đi bảo hành vậy.

darkness819
03-05-2005, 12:04
nếu bạn đem đi bảo hành thì tốt lắm, nếu không có thời gian thì kiểm tra nhanh như thế này:
1. trước nhất có thể là do case của bạn bị chạm điện với các thiết bị ở trong, nên tháo ra và ráp lại cẩn thận.
2. Có thể do nhiệt độ CPU cao nên mới có hiện tượng treo máy hay restart, kiểm tra nhiệt độ CPU, nếu cao thì phải giảm nhiệt, coi chừng có sợi dây nào vướng vào CPU fan không (khi để đứng cũng như để nằm)
3. Cắm USB flash trưc tiếp vào cổng USB trên M/B xem có hiện tượng bị restart không? Nếu có thì cổng USB có vấn để --> đổi M/B, nếu không thì kiểm tra các khe USB front, nhiều khi các sợi cables hay bản thân khe cắm USB front bị lỗi cũng xảy ra hiện tượng bị restart.