PDA

View Full Version : Hỏi CCNA:Lab ảo, cấu trúc mạng...

kid007
01-05-2005, 09:50
Cảm ơn bác Liwh, Neo, Yuna rất nhiều các bác có kiến thức vừng vàng và có tinh thần vì nhân dân thật(đã đọc bài Tutor về CCNA) điều Kid007 không hiểu mong đươc mọi người giải đáp là:
1. Nguyên tắc kết nối các router, khi nào thì nối trực tiếp, khi nào thì nối theo hình tam giác. Tóm lại có ai đó chỉ cho tôi các kiểu kết nối không, tôi tù mù về cái này quá, lúc thì PC nối qua switch rồi nối vào router, lúc thì các PC nối với nhau rồi nối vào router, loạn cào cào
2. Kiếm phần mềm RouterSim ở đâu, dùng Boson có bằng RouterSim không
Những câu lệnh nào có thể dùng cho PC trong Boson, ý nghĩa của những câu lệnh đó như thế nào, làm sao để biết được Pc đã được kết nối vào switch hay router chưa

windstorm
06-05-2005, 22:10
Trước hết xin trả lời là câu hỏi của bạn rất chán , có lẽ bạn phải biết nhiều về mạng căn bản hơn.
1. nối như thế nào là tuỳ mình , tuỳ vào số port của R , nếu nhiều PC mà R chỉ có it port ethernet thì phải nối qua swirch rồi mới nối vào R . tóm lại là nối như thế nào là tuỳ vào mình , tuỳ vào bài mình chuẩn bị thực tập
2. Bosom dễ dùng hơn , giao diện giống như thật hơn , ít lỗi hơn ,theo tôi thì router sim lỗi nhiều hơn, đương nhiên làm sao bằng đồ thật (vd kô thể là nat được )
3. pc thương dùng nhật là lệnh : ipconfig, winipcfg , ping
pc đã kết nối vào sw hay R chưa : sơ đồ vật lý là phải kết nối vào ( do mình ) , sau đó là cấu hình , cái làm đầu tiên là đăt IP

StarGhost
11-05-2005, 15:07
Em có 1 chút thắc mắc, mong các bác giải thích dùm với:

Ở cái phần apply 1 cái access list vào 1 interface thì có 2 kiểu là inbound và outbound. Giả sử host A nối vào E0 của Router A và S0 nối vào Router B. Bây giờ ta đặt 1 cái access list inbound vào E0 của Router A để chặn telnet from host A --> router B. Như vậy các bác cho em hỏi là telnet from router B --> host A có bị chặn hay không? Nếu có thì tại sao lại như vậy, vì theo em hiểu thì cái access list ở E0 của router A chỉ check packet inbound nó thôi (from host A) chứ đâu có check packet outbound đâu (from router B)? Cái này em không thấy nói đến trong các tài liệu về CCNA.

Thanks.

SG.

Khoaxxx
11-05-2005, 16:56
Em có 1 chút thắc mắc, mong các bác giải thích dùm với:

Ở cái phần apply 1 cái access list vào 1 interface thì có 2 kiểu là inbound và outbound. Giả sử host A nối vào E0 của Router A và S0 nối vào Router B. Bây giờ ta đặt 1 cái access list inbound vào E0 của Router A để chặn telnet from host A --> router B. Như vậy các bác cho em hỏi là telnet from router B --> host A có bị chặn hay không? Nếu có thì tại sao lại như vậy, vì theo em hiểu thì cái access list ở E0 của router A chỉ check packet inbound nó thôi (from host A) chứ đâu có check packet outbound đâu (from router B)? Cái này em không thấy nói đến trong các tài liệu về CCNA.

Thanks.

SG.
Câu hỏi này rất hay và hình như cũng có trong thi đấy. Câu trả lời là: Host A sẽ bị chặn Telnet. Vì sao? Tại vì thông tin trao đổi phải theo hai chiều, khi bạn Telnet từ router B vào host A thì tất nhiên là không có vấn đề gì, nhưng Host A sẽ không thể gởi thông tin trả lời được vì đã bị chặn bởi Access list, kết quả là thông tin chỉ có một chiều, có đi mà không có về :emlaugh:

StarGhost
26-05-2005, 20:25
Có ai biết làm thế nào để recover pass của switch ko? Với router thì sách có nói nhưng với switch thì ko thấy.

SG.

yuna_admirer
02-07-2005, 18:11
Hi Starghost.

Bạn reboot lại, giử nút MODE trên cái switch ở phía bên trái trong 10sec ngay lúc boot.

Switch sẽ nhảy vào recover password mode.

Và làm theo y như các bước sau:

enable bootloader
đổi tên file config.txt hoặc running_config.txt thành config.txt.old (hoặc tên bất kỳ) = command sau:

rename flash:running_config.txt flash:config.old

sau đỏ gỏ Init để reset. Lúc này switch ignore và sẽ mất hết cấu hình

StarGhost
06-07-2005, 19:47
Mình sắp thi CCNA, cho mình hỏi là trong lab test của CCNA khi gõ ? thì nó có hiện help như bình thường hay là nó bắt mình phải nhớ cấu trúc lệnh, nó có đòi hỏi phải gõ chính xác keyword hay cho gõ tắt?

Thêm 1 cái nữa về access list. Theo mình thấy thì để ngăn chặn connection thì tại 1 interface dùng in hay out đều có tác dụng như nhau. VD dùng in thì cấm send packet ngay từ đầu, còn dùng out thì cấm respond, như vậy đều là ko có kết nối, vậy thì hơn nhau ở chỗ nào mà Cisco lại phải đặt ra in với out như vậy. Mình hỏi cái này là vì trong 1 số câu hỏi thi nó có thể ra lựa chọn in hoặc out, mà mình thì ko biết nên chọn cái nào.

SG.

swatch
21-07-2005, 09:46
đi học CCNA đê , đỡ fải hỏi linh tinh

StarGhost
21-07-2005, 21:01
đi học CCNA đê , đỡ fải hỏi linh tinh

Cảm phiền bạn chỉ cho mình chỗ học với, mình đang ở nước ngoài, chắc ko đến nỗi phải mò về VN học chứ.

Mình không tin là những câu hỏi của mình là linh tinh đâu.

Thân,

SG.

9m4re
22-07-2005, 09:26
Bực mình quá, gõ tới 4 lần mà k0 gửi đựơc :-(
@khoa, @starghost
Mình thấy hình như bạn hiểu vấn đề sai cơ bản thì phải ?
Theo phương thức kết nối.
Máy A yêu cầu kết nối tới máy B ở cổng X. Lúc này maý A sẽ mở Cổng Y để giao tiếp với cổng X của máy B.
Vậy Máy A và B trao đổi với nhau theo cổng X và Y.
Do vậy nếu như bạn apply cái ACL đó vô E0 theo chiều IN thì sẽ cấm telnet từ host A - > ra ngoài. Nhưng nếu apply cái ACL đó theo chiều OUT thì host A vấn telnet được ra ngoài vì lúc đó nó sẽ không matching đựơc cái cổng telnet ở chiều từ ngòai vào host A nữa.

nguyen_ngockhanh29
27-07-2005, 10:46
anh nao co the gui cho em phan mem tao lab ao va ban huong dan su dung duoc khong
xin cam on nhieu
nguyenngockhanh29@mail.com